ไฟโชว์ airbag เตือนครับ ทําไงดีอะ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย ToPmAn, 19 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    พอดีเปลี่ยนเอาไมล์พื้นนํ้าเงินเข็มส้มมาใส่ แล้ว ไฟโชว์ airbag (SRS) เตือน ค้างเลยครับ:(

ทําไงดีอะครับ ก่อนหน้านี้ใส่ไมล์เดิมไม่มีปัญหาครับ

2. nott_za

nott_za New Member Member

122
    3
    0
    ถ้าไม่ได้ไปทำอะไรกับพวงมาลัยหรือว่าช่วงล่าง ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ (บีบแตรดังหรือป่าว ถ้าไม่ดังก็คือสายแพขาดทำให้ไฟSRSโชว์)

บางทีตอนถอดเปลี่ยนอาจต้องลบข้อมูลออกนะคับ ลองให้ที่อู่เช็คดูก็ได้(อันนี้ไม่น่าจะเสียตังค์นะ) ขอให้โชคดี ^^

3. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)
    เอาเข้าไปเชคที่ศูนย์เลยดีกว่าคะ จะได้สบายใจ:D

4. FaMe~*`

FaMe~*` New Member Member

43
    0
    0
    รถผมก็เปงนะมันแดงๆขัดตา เลยเอาไปเข้าศูนย์ สรุปว่าแผงควบคุมเกี่ยวกับSRSมันช็อตครับ เลยต้องเปลี่ยน ประมาณ500บาทรวมค่าเช็คและติดตั้ง (สำหรับของผมนะ)

5. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ลองถอดไมล์เดิมมาใส่ยังครับว่ามันยังเป็นอยู่หรือป่าว

6. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    น่าจะมีการดึงหรือยื้อสายไฟหลังไมล์จนสายไฟในระบบแอร์แบ็คใต้คอพวงมาลัยไม่คอนแท็คกันชั่วขณะระหว่างบิดกุญแจไปที่ ON
    เพราะในระบบแอร์แบ็คจะมีการเช็คการไหลเวียนของกระแสไฟอยู่ตลอดเวลาที่กุญแจ ON ถ้ากระแสขาดช่วงหรือค่าความต้านทานในกระแสไม่ได้ค่าที่กำหนด ไฟ SRS จะโชว์ขึ้นมา
    ลองลบไฟแอร์แบ็คด้วยตัวเองก่อนนะคับ
    1 ที่แผงฟิวใต้คอพวงมาลัยจะมีปลั๊กตัวเล็กๆ สีเหลืองสายไฟสองเส้น(มากกว่าสองเส้นไม่ใช่คับ) ดึงมันออกมาจากซ็อคเก็ทเลยคับ
    2 หาสายไฟเส้นเล็กๆสองเส้น ยาวประมาณ 10 ซม. ปอกสายไฟทั้งหัวและปลายสายไฟให้เห็นแกนทองแดงยาวเกือบ 1 ซม.
    3 บิดกุญแจไปที่ OFF เอาสายไฟที่ปอกไว้เสียบเข้าไปทีปลั๊กสีเหลือง ช่องละ1 เส้น
    4 เอาปลายอีกด้านหนึ่งของสายไฟทั้งสองเส้น คอนแท็คเข้าหากัน(เอานิ้วบีบไว้แน่นๆ รับรองไม่ดูดคับ)
    5 บิดกุญแจไปที่ on ไม่ต้องสตาร์ท สังเกตุไฟ SRS จะโชว์และดับไป พอไฟดับ แยกปลายสายไฟที่คอนแท็คกันอยู่ทันที(อย่าพึ่งดึงออกจากปลั๊ก)
    6 พอเราไม่ให้สายไฟทั้งสองเส้นคอนแท็คกัน อีก3วินาทีไฟSRS จะโชว์อีก
    7 พอไฟโชว์ เราก็เอาสายไฟมาคอนแท็คกันอีก
    8 ไฟ SRS ก็จะดับไป 4 วินาที และกระพริบเร็ว 2 ครั้ง เราก็รออีก10วินาที และดึงสายไฟออกจากปลั๊กสีเหลืองได้เลย
    9 บิดกุญแจไปที่ OFF ี จากนั้นลองบิดกุญแจ on
    ถ้าระบบไม่มีผิดพลาดใดๆ ไฟ SRS จะไม่มากวนใจอีก
    ถ้าไฟยังโชว์อยู่อีก ลองทำตั้งแต่ข้อ 1 ใหม่อีกรอบเผื่อผิดพลาด
    ถ้าไฟยังโชว์อยู่อีก ต้องเช็คโค้ต ด้วยการ จั้มสายไฟ ที่ เซอร์วิสคอนเน็คเตอร์ (ทำเหมือนเวลาเช็คโค้ตไฟเช็คเอนจิ้นโชว์)
    เมื่อจั้มสายไฟที่ เซอร์วิสคอนเน็คเตอร์ แล้วบิดกุญแจไปที่ ON แล้ว ไฟ SRS ก็จะกระพริบเป็นโค้ตเพื่อแจ้งข้อบกพร่องของระบบ
    วิธีอ่านโค้ตก็เหมือนกับ การอ่านโค้ตไฟเช็คเอ็นจิ้น ในกรณี ที่ยังอ่านโค้ดไฟไม่เป็น แนะนำให้เข้าอู่เก่งๆดีกว่าคับ เพราะมันค่อนข้างยุ่งพอสมควร

7. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)
    ขอบคุณแด่ความพยายามพิมพ์มาทั้งหมด ได้เป็นความรู้เพิ่มขึ้นเลยคะ:)

8. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้