*+*+*อยากรู้ปัญหาเริ่มแรกของการติดแก๊สอ่ะคับ*+*+*

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย NUTTO.B11, 29 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ตอนนี้ม่ายหวายแล้วน้ำมันแพง

คือว่าจะติดแก๊สอ่ะค๊าบบบเครื่องคาร์บู E15

แต่อนาคตจะวาง GA16 หรือไม่ก็ SR20 แล้วแต่งบ

เลยอยากทราบปัญหาเบื้องต้นของการติดแก๊ส

พร้อมกับการแก้ไขปัญหาช่วงแรกๆอ่ะค๊าบบบบ

แล้วพอจะมีร้านแนะนำบ้างไหมอ่ะคับ(ผ่อนได้ยิ่งดีเลย)

2. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    น้าเหลิม ช่วยท่านได้ 19000 จบ ล่าสุด Bumpby เพิ่งจัดไปป่านนี้ขับสนุกเพลิดเพลินไปแว้ววววว

ส่วนปัญหาที่จะเจอ คือเรื่อง เบาดับ เร่งไม่ขึ้น แต่อันนี้ถ้าถึงมือน้าเหลิมมักไม่เจอ อิอิ ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ แต่แนะนำสิ่งดีๆให้

3. HeartBanDit

HeartBanDit New Member Member

374
    170
    0
    จัดไป

ส่วนเรื่องจะวางเครื่องใหม่ ไม่ต้องคิดมาก สามารถวางใหม่ได้ ไม่มีปัญหา

มีกระทู้ใน board gasthai.com รวมเฉพาะ B11 โดยเฉพาะ http://www.gasthai.com/boardgas/Question.asp?ID=A25001

4. bee15

bee15 New Member Member

309
    57
    0
    ปัญหาแรกคือเสียตังก้อนโต แต่ว่าไม่นานเงินที่เสียไปนั้นมันคุ้มค่ากับการลงทุนจิงจิงคับ ผมรับประกันเพรสะไปติดมาแล้ว ทีนี้วิ่งไปไหนมาไหนสบายกระเป๋า เรียกได้ว่ากระเป๋าตุง

5. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    เข้ามาดูๆ สำหรับเครื่อง E15 ไม่รู้เหมือนกันอ่ะ ว่า

ติดแก๊สแล้ว มันจะมีปัญหาอะไรมั่ง ต้องปรับแก้ไขอะไร

เพิ่มเติมรึป่าว

6. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ติด แก๊ส

แล้ว อืด ครับ

คน ขับ อืด ทุก คน เลย

ดู ดิ

ตังค์ มัน เหลือ กิน หนม

เยอะ ไป หน่อย

7. oaknakab

oaknakab New Member Member

436
    59
    0
    เครื่องที่บอกมา จูนยาก น๊ะ ร้านที่ห่วยแตก เหรี้ยๆๆ เหรอ ว่า ทิ้งงาน ระวังร้องไห้ แงแง น๊ะค๊าบ

เพราะว่า งานเข้ามาแก้ที่อู่ลุง ผม จาก ร้านห่วยๆ เยอะ บางร้าน พวก เดินสายแก๊ซ คร่อม ท่อไอเสีย จึงอยากให้พี่น้องที่ติดตั้งแก๊ส ไปเบิ่งดูงาน เหรอ ว่า เฝ้า ตอนมันติดตั้งได้ก็ดี

หนึ่ง อุปกรณ์ ที่ใช้ ต้องบอกสเปค ไว้ เพราะบางร้านไปจะอ้าง ของที่สั่งไม่มี แพงบ้าง แล้วแต่มันจะโม้ให้ฟัง แล้วเราก็จะเออออ ต้องตกลง
    ปามานว่า ไม่ใช่ของนี้ กุไม่เอา ต้องชัดเจน นะ
    สอง การเดินงาน สายไฟ ต้องดู บางร้านเอาสายไฟเก่า แต่คิดราคาใหม่ ระวังนะค๊าบ สายมันคนละเรื่องกันเลย บางคนอาจบอกว่าไม่สนใจเท่าไร อยากบอกว่า ที่มีปัญหากันวิ่งเข้ามาๆ ก็บางทีสายไฟเปื่อย เอ้ ปั้มติก ก็ไม่เสีย ทำไมไม่ติดวะ งงดิ

สาม จุดที่ติดตั้งหม้อต้ม ชุดเหล็กที่ติดตั้งถังแก๊ซ ระวัง พวก ไม่วัดห่าไรเลย มาถึง กุจะติดๆๆๆ รถพรุนนะค๊าบ ระวัง ฮามะออก แล้วจะมีปัญหาตอนไปตรวจ คือ ไม่ผ่าน หรือสอบตกนั่นเอง ก็จะต้องกลับมาแก้งาน ถ้า อู่มันโอเค แก้ให้ก็ดี เกิด นึกสนุกขึ้นมาคิดค่าแก้ งานจะเข้าไม่รู้ตัว

สี่ อันนี้ไม่สีเรียสครับ เวลาติดตั้งเสร็จทุกครั้ง ทางอู่ที่แหล่มๆ จะทำการ เอาน้ำฟองสะบู่ หรือ ที่ตรวจแก๊ส รั่ว ตรวจตรงรอยต่อทุกครั้ง เอ้เหรอว่า ควรจะซีเรียส ดี

ห้า อย่าไปม่อ.. ลูกสาวเจ้าของอู่เข้า เพราะ เวลากลับมาแก้งาน เหรอกลับไปเฉ่ง ก็จะปริปากบ่นไม่ได้ ฮาๆๆ

จบละครับ อ่านจบนี้ก็ ขอให้ โชคดี ร้านน้าเหลิมแกก็โอเค นะครับ แหล่ม แกทำ บีสิบสี่ มาน้านนาน ระบบดูดบวกแลมด้า ตีกรองเปือยนิด หน่อย วิ่งสยิวไม่แพ้หัวฉีดนะครับ สำหรับ น้าเหลิม ลองถามตูน เอานะ

นู๋ โอ๊ก น่ารัก น่าร๊าก

8. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ติดเถอะคร๊าบบบบ น้ำมันจะ 32 บาท/ลิตรแร้วววเร็ว ๆ นี้

9. Toonjung4

3,565
    662
    0
    น้าเหลิม สบายใจ

10. roj_1234

roj_1234 New Member Member

232
    89
    0
    ถ้าติดระบบดูด ก็น้าหลิมเลยคับ

จัดไปเลยประหยัดเห็นๆคับ

ถ้าหัวฉีด ต้องที่ POWERGAS PLUS ครับ

ราคาประหยัด บริการดี มาจาก SUNNY THAILAND ลดราคาให้ด้วยคับ

www.powergasplus.com

11. naze

naze New Member Member

88
    7
    0
    คอนเฟิร์มน้าเหลิมอีกคนครับ
    แนะนำเพราะมีข้อมูลครับ
    มะใช่ว่าคนอื่น ร้านอื่นไม่ดีนะครับ ผมเองมีร้านที่เคยติดตั้งแต่คันแรกมา และร้านอื่นๆ ที่เคยไปทำ ไปซ่อม อีกหลายร้าน
    อันนี้จากประสบการณ์ พี่เหลิม แกหาข้อมูลใหม่ๆ อัพเดตตลอด
    ค่าติดอาจจะดูแพงหน่อย แต่คุณภาพดีครับ ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่จะใช้ด้วยนะครับ
    แต่ก็ขึ้นอยู่กับความสะดวกด้วยนะครับ ถ้าอยู่ไกลมาก อาจจะไม่คุ้ม ลองพิจารณาดู
    อีกอย่างติดที่ร้านแก อาจจะใช้เวลานานเหมือนกัน
    ตอนติดรถแฟนผม ตอนนั้น มัน 3 วันครับ Starlet เป็นคันแรกลองมือกันเลยตอนนั้น ผมวิ่งไปซื้อของมาเอง ส่วนจิปาถะก็ฝากแกวิ่งแถวนั้นซื้อให้
    ตอนนี้อาจจะเร็วกว่านั้นครับ
    แต่งานเรียบร้อยนะครับ ลองไปคุยกับแกดูก่อน
    อย่างรถผมตอนปัจจุบันนี้ ไม่ได้ติดกับน้าเหลิมครับ ด้วยความสะดวกส่วนตัว (อยู่นครปฐม) แต่เดี๋ยววันสองวันนี้จะไปเก็บงานที่เหลือกับแกครับ ด้วยความวางใจ ไปทำกล่องหลอกหัวฉีด กับจิปาถะครับ

ส่วนปัญหาที่จะพบตอนแรกๆ สำหรับรถคาบู ก็ ปั้ม AC จะไปไวครับ ถ้าไม่ค่อยใช้น้ำมันแบบผมตอนแรกๆ รถคันแรก เปลื่ยนปั้ม AC 3ตัว
    สมัยนั้นยังติดกันไม่เยอะยังไม่บูม ก็ค่อยๆจับทางหาเทคนิคกัน ตอนนั้นรถผมยังใช้หม้อต้มมือสอง รุ่นใบโพธิ์อยู่เลย
    แล้วอาจจะต้องใช้กรองเปลือยแทน ก็คงต้องถอดกรองเก่าออก ใช้ท่อย่นแทน ที่ร้านพี่เหลิมนี่ ไม่วางมิกซ์ครอบปากคาบูนะครับ ย้ายมิกอย่างเดียว วางหลังกรองเปลือยครับ ถ้าเจอร้านไหนวางกรองเปลือยกลมๆ บนปากคาบูเลย เลี่ยงไกลๆนะครับ - -" เคยเห็นมาแล้ว

เครื่องคาบูติดง่ายครับ ไม่ยุ่งยาก จูนง่ายดีอีกต่างหาก ที่ร้านพี่เหลิมนี่แกจูน แบบพีคอะครับ ใกล้เคียงน้ำมัน

*** แต่สำคัญสุด ก่อนติดตั้งต้องเช็คระบบรถให้สมบูรณ์นะครับ ทั้งเครื่องและระบบน้ำมันจะได้ไม่ยุ่งเวลาเช็คภายหลัง ว่ามันเสียเพราะอะไรแน่ ******

แต่ถ้าจะหาประหยัดกว่านั้นลองสอบถามใกล้บ้านก่อนนะครับ ว่าสะดวกร้านไหน ถามรายละเอียดมาเยอะๆ แล้วลองเปรียบเทียบดู
    อย่างผมเคยใช้มา ก็เลยพอรู้ว่าต้องซื้ออะไรบ้าง ก็ไปให้เค้าติดตั้งอย่างเดียว แต่ถ้าเอาสะดวก ผมว่าให้ร้านจัดการดีกว่าครับ

ปัญหาใหญ่ๆ ตอนหลังๆ ก็ตอนที่คุ้มทุนแล้วนะสิครับ จะลำบากมานั่งคิดว่าจะเอาตังค์ที่เหลือไปแต่งรถยังไงดีหว่า แหะๆ

12. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ถ้าในความเห็นผมนะ
    น้าเหลิมก็โอเคแต่บอกตรงๆพอๆกันกับที่ผมไปติดคลอง3
    เรื่องความเนียนของการจูนแล้วสํหรับรถผม
    เคยจูนทั้ง2ร้าน บอกเลยคลอง3ยัดได้เกือบ200กับเครื่องSR20DEผม
    เผอิญชอบลองของคนจูนด้วยช่วงนั้นเบาจะดับ
    เข้าไปจูนกับน้าเหลิมก็โอเคออกมาก้เบาจะดับเหมือนเดิม
    ไม่พอแถมยังบอกว่าหม้อต้มผมเสียอีกงงเลย
    กลับไปคลอง3ดีฟ่าหลังจากก้มๆมมองอ้อกรองมันตันนี่เอง:D

อิๆๆแล้วรู้เปล่าใครเป็นต้นตําหรับย้ายมิกซ์บี14
    ไปหาดูซะ ไม่เคยเชียร์ใครโดยแค่ลองที่เดียวลองหลายๆรอบก็ดีนะ
    ล่าสุดติดแรมด้าที่คลอง3ไปซัดพีระแจ่มเจง
    วิ่งแก๊ซตลอดทั้ง2วันไม่ต้องห่วงพังเลยลองมาแล้ว
    ใช้รอบสูงตลอด:D

ปล.เป็นแค่คนที่ชอบลองของ:D

13. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ร้านน้าเหลิมอยู่ที่ไหนพอมีรายละเอียดมั๊ยครับ เช่นค่าใช้จ่ายlpg รถผมb14ครับปี99

14. Nutt_B14

Nutt_B14 New Member Member

44
    10
    0
    ร้านอยู่เมืองเอกครับ ร้านกู๊ดเยียร์อ่ะแหละครับ ราคาก็กำไปสองหมื่นอ่ะครับ

15. NUTTO.B11

906
    112
    0
    พี่เบิ้มร้านตรงคลอง 3 ชื่อร้านอะไรอ่ะค๊าบบบ

ราคาเท่าไหร่(ผ่อนได้อ่ะป่าวคับ)

ตูนจังแล้วร้านน้าเหลิมล่ะคับผ่อนได้อ่ะป่าวคับ

เดี๋ยวเดือนหน้าจะติดแว้วววววว

:eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

16. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    จะติดแบบไหน จะติดเมื่อไหร่ จะติดที่ไหน เก็บข้อมูลดีๆก่อนเน้อพี่นัท
    ยิ่งถ้าคิดจะวางเครื่องในเร็วๆนี้ ก้อ คิดให้ดีๆก่อนนะคร๊าบบ ดูข้อมูลไว้ให้เยอะๆ
    นะจ๊ะ

17. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    คร๊าบๆพี่:D

18. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    อิอิ จะติดรอบสองแล้วสิ ปู่

19. BOAM...B12

5,057
    775
    0
    ว่าจะติด2ถังชุดใหญ่ไปเลย
    เอาแบบวิ่งม้วนเดียวเชียงราย-สุไหโกลก
    ไม่ต้องจอดแม่มเลย:D

20. extrajeab

extrajeab New Member Lady Member

1,354
    511
    0
    อย่าลืม!! เอาเตาแก๊ส 2 หัวไปด้วย เผื่อหิวได้แวะทำกับข้าวกลางทาง :p:D

21. BOAM...B12

5,057
    775
    0

จ้าที่รัก
    หรือจะให้ดีช่วยไปทํากินให้ด้วยจะดีมากเลย:D

22. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    จะไหวเหรอปู่ (คนขับ) น่ะ เอิ๊กๆ:D

23. pizza racing

pizza racing New Member Member

1,576
    533
    0
    ติดเลยประหยัด ความแรงเหมือนเดิม อยู่ที่จูน เห็นมีผ่อนนะอิออน เดือนละพันกว่าๆ มีร้านรับผ่อนลองโทรเช็ค call center ของอิออน เขาจะมีรายละเอียดของร้าน :D

24. NUTTO.B11

906
    112
    0
    THANK จร้า

เดือนหน้าแว้ววววคับ

แต่กะว่าจะเก็บตังค์วางเครื่องตอนติดแก๊สนี่แหละ

เพราะ 1 เดือนเติมน้ำมันก็ 4000-5000 แล้ว

25. Toonjung4

3,565
    662
    0
    ผมก็ติดแก๊สกะเคคลองสาม ร้านเดียวกะพี่เบิ้มครับ แต่จูนกะน้าเหลิม แลมด้ากะน้าเหลิม พอดีน้าแกอยู่ปากซอยบ้านอ่ะครับ มันสะดวกกว่า แล้วอัธยาศัยดี คุยง่ายครับ

26. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    อันนี้เชื่อๆ แรงจริงแถมยังประหยัดโคตรๆๆๆ

ปู่ๆ แรงสู้ผมได้ป่าว ผมมีตดร้อน น๊า....

อิอิ พี่ตริ่ง ยังขับตามห่างๆ เร้ย ฮ่าๆๆๆ

:D :D :D

แหมปู่ ถังแค่นี้ยังวิ่งได้ตั้งเยอะ
    เปลี่ยนถังใหญ่ สงสัย วิ่งจากพม่า ยัน มาเลย์ กันไปเลยทีเดียว

นี่ขนาด SR20 นะนี่ ประหยัดจิง
    ป๊าด เด๋ววางมั่ง

:D :D :D คิดดูยังมีแก๊สเหลือ ทำกับข้าวอ่ะ คิดดูๆ

27. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    มาดูคนคุยเรื่องแก๊สกัน อิอิ
    อนาคตเราอาจจะต้องแปลงร่างเป็นมนุษย์ถังแก๊ส 555

28. naze

naze New Member Member

88
    7
    0
    อ่านึกมาได้มีร้านแถวลาดปลาเค้าอะครับ
    ถ้าอยู่ไม่ไกลก็น่าไปทำ
    จากรามอินทรา กม.2 เข้าไปซ.ลาดปลาเค้า ซัก 1กม เลยค่ายทหาร อยู่ซ้ายมือครับ ก่อนหัวโค้ง
    จำชื่อร้านไม่ได้ เป็นร้านใหญ่เหมือนกัน รู้สึกจะเป็นปั้มเก่าหรือไงเนี่ยครับ เปิดเป็นอู่ติดแก็ส
    เขียนไว้ว่าผ่อนได้ เดือนละ 1xxxx
    แต่ฝีมือไม่แน่ใจนะครับ ไม่เคยลงไปดู ลองสอบถามดูละกันครับ
    ไว้เป็นข้อมูล

29. gora

gora New Member Member

359
    92
    0
    หาที่ ติดเหมือนกัน

จะเอาไป ติด อีกคัน ไว้ขับทำงาน

ขับ VVL ไม่ไหว มันหล่อ เกิน

30. NUTTO.B11

906
    112
    0

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้