ผมมีเรื่องมาเตือนเพื่อนๆและน้องๆใน RCW

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Dynamic, 30 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    บอกว่าขายก็ขายสิครับ มากลับคำพูดอย่างนี้ บอกได้คำเดียวว่า แย่

2. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    ทุกอย่างที่คุณ Dynamic เล่าคือเรื่องจิง เพราะผมเป็นเจ้าของเงินนั้นเอง เพราะตัวผมอยู่ที่ ต่างจังหวัด ผมเลยฝากให้คุณ Dynamic ไปซื้อเบาะคู่นี้ให้ เพราะผมต้องการเอาไปใช้เองจิงๆ เมื่อครั้งแรกเค้าไม่ขายให้ก็เสียความรู้สึกพอทนแล้ว พอมาลงขายครั้งที่ 2 แม้จะไม่ใช่คนขายคนเดิม แต่ก็รู้แล้วว่าเป็นเบาะคู่เดิมที่เคยมาลงขายแล้ว ถึงแม้ราคาจะเพิ่มจาก 27500 เป็น 30000 ส่วนต่างที่เพิ่ม 2500 ผมก็ยอมที่จะซื้อ แต่เค้ากลับไม่ขายให้อีกแล้วพร้อมใช้คำพูดที่ไม่สุภาพ
    คุณรู้ไหมมันเสียทั้งเวลาพวกผม และ ค่าใช้จ่ายที่เสียไปในการติดต่อซื้อเบาะกับคุณ ไหนจะค่าโอนเงินไปกลับ 4 รอบ ค่าน้ำมัน ค่าเสียเวลา
    แต่แค่นี้มันไม่ใช่ประเด็น ประเด็นมันคือ ความรู้สึกอ่ะคับ ตกลงขายเรียบร้อย และเมื่อจะไปเอาของกลับไม่ขายให้ มัน 2 รอบติดๆนะครับ
    ลองเอาใจเค้ามาใส่ใจเราบ้าง ถ้าคุณไปซื้อของแล้วเจอคนขายแบบนี้คุณจะรู้สึกอย่างไร

เรื่องที่เล่าไม่เชื่อเรื่องที่ใส่ร้ายใคร เพราะมันเป็นเหตุการณ์จริงทั้งหมด และก็ยังรอว่าคนขายจะแก้ตัวว่าอะไร

3. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ทำไปได้

4. ArkaRacing

ArkaRacing New Member VIP

985
    2
    0
    แล้วทำไมต้องโมโหขนาดนั้นด้วยล่ะหนอคนเรา หรือว่าโดนจับไดว่าขายให้คนอื่นเลยโมโหแก้เขิล

5. a-Zix_Shimuro~

a-Zix_Shimuro~ New Member Member

119
    2
    0

เจองี้เซงแทน... แต่ไม่เข้าใจ คนขาย คนซื้อมีปันหาตรงไหน มิทราบ

ยกของเตรียมขึ้นรถแระ... อยู่ๆก้อบอก "กุไม่ขายมึงแร้ว" ซะงั้น

รอบแรก พอจะเข้าใจ... คงเปิดราคาถูก + เหนแก่เงินขึ้นมา เรยอ้างหาเรื่องไม่ขาย

ทิ้งไว้สักพัก แร้วโพสใหม่ แต่เพิ่มราคา ซะงั้น...

แต่อ้างแบบนี้ ฟังไม่ค่อยขึ้นนะ... อย่างผมเคยโพสขายของชิ้นนึงไป

มีคนโทมานัดจะเอาเสรจสรรพ... คืนนั้น เพื่อนผมโทมา ว่าอยากได้... ผมก้อลำบากใจ อยากให้เพื่อนเหมือนกัน

แต่จรรยาบรร ต้องให้คนที่นัดก่อน (ถ้าคนนัดไม่เอา ก้อว่าไปอย่าง)

6. เป็นไปได้เนาะ.......แต่ก้อใจเย็นๆกันนะค๊าบ

7. Aloha!?

Aloha!? New Member Member

28
    1
    0
    คงอารมณ์ประมาณว่า กะลงขายเล่นๆ โชว์ว่าเรามีเบาะคู่นี้นะ อยากโชว์ไรเงี้ย พอมีคนต้องการจิงๆ เห็นว่าราคาน่าจะอัพได้อีก เลยไม่ขายครั้งแรก พอครั้ง 2 ดันเป็นคนเดิม เลย หน้าแตก อาย ทำไรไม่ถูก ฟอร์มโมโห แล้วรีบเข้าบ้านไปเลยดีกว่า...อิอิ

8. โลมากินเจ

โลมากินเจ New Member Member

17
    0
    0
    เพื่อ?

9. k_games

k_games New Member Member

153
    2
    0
    เห็นใจครับ ใครเจออย่างนี้ก้อคงจะเซ็ง

10. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    เออ... งี้ก็มีด้วยแหะ

11. BASSBOY

BASSBOY New Member Member

72
    3
    0
    สมาชิก R&W กันเองแท้ ๆ ไม่น่าทำกันแบบนี้เลย

12. au_ES

au_ES New Member Member

154
    18
    0
    ทำกันได้นะคนเรา เสียอารม เสียเวลา

13. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    555 ชอบความคิดเห็นคุณจัง

โดยส่วนตัวแล้ว ผมเคยซื้อขายกับ เอิร์ก มาก่อนหน้านี้อ่ะครับ

ผมว่าเค้าต้องมีเหตุผลที่ทำอย่างนั้นแน่ๆ รอให้เจ้าตัวมาตอบดีกว่าครับ

14. wittayakorn

wittayakorn New Member Member

207
    3
    0
    รอคำอธิบาย ถ้าคิดว่ามีคุณสมบัติของผู้ขายเพียงพอ

15. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    เอ๊ะยังไง !! เเต่รุ่นนี้ก็อยากได้อยู่เหมือนกันเลยครับ

16. bmwE30

bmwE30 New Member Privilege

195
    3
    0
    รูกสึกว่าเบาะคู่นี้ก็คุ้นๆ เพราะวันนี้ไปเปิดกระทู้ขายของแต่งในรถอยู่เหมือนกัน แต่ไม่คิดว่าเป็นเรื่อง ผมเคยเจอเหตุการณืคนขายให้ผมจองปากป่าววันนี้ ไปรับพรุ่งนี้ ปรากฎว่ามีอีกคนโทรมาทีหลังบอกว่าให้ราคามากกว่าที่ผมให้พร้อมไปรับเลย แต่คนขายเขาก็ปฏิเสธ ด้วยจรรยาบรรณที่มีอยู่ และก็เก็บไว้ขายให้ผมใ เงินส่วนต่างนิดหน่อยแต่สิ่งที่แรกมาไม่สามารถซื้อได้ด้วยเงิน นั่นคือ วาจาสัตย์ คับ ต่อให้คุณมีเงินเท่าไหร่ถ้าลองได้เสียวาจาสัตย์ไปแล้วก็ไม่สามารถหาซื้อกลับมาได้หรอกคับ

tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  17. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    เรื่องมันดูแปลกๆยังงัยชอบกล ทำไมถึงต้องพูดจาแบบนั้นหว่า?

18. MaRDi_CLuB

MaRDi_CLuB New Member Member

56
    5
    0
    จะยังไงก็เถอะตกลงขายแล้วมัดจำแล้ว แต่กลับไม่ยอมขายนี่แย่จริงๆ:mad:

19. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    การที่จะรักษาลูกค้า หรือเพื่อนฝูงแม้แต่การอยู่ร่วมในสังคม ควรจะรักษาสิ่งสำคัญนี้ไว้นะครับ

นั้นคือ วาจา ครับ พูดอย่างไรต้องทำได้ กลืนน้ำลายตัวเองให้น้อยจะดีที่สุดครับ

เงินซื้อได้หลายอย่างจริงครับ ยกเว้นความรู้สึก เมื่อมันเสียไปแล้ว มันประเมินค่าเป็นตัวเงินไม่ได้ครับ

20. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

378
    35
    28
    RCW + A&W = R&W :D

21. xanak

xanak New Member Member

126
    26
    0
    คิดเหมือนกันกับคุณต้นครับ สำหรับผมพี่เขาโอเคนะครับ
    ยังไงก็ขอให้ใจเย็นๆกันทั้ง 2 ฝ่าย พี่น้องกันทั้งนั้นครับ

22. tai8910

tai8910 New Member Member

51
    3
    0
    ผมก็อยู่ในเหตุการณ์ ตลอดตั้งแต่นาทีแรกจนนาทีสุดท้าย วันแรกเหตุผล108 ขายไม่ได้ครับ น้องที่รักมากๆๆอยู่ด้วยกันกินด้วยกัน นอนด้วยกับ คือสนิดกันมาก
    ''พี่นะไม่เอาไปขายแพงกว่าหลอก ถ้ามันขายได้4-5หมื่น ก็ว่าไปอย่างเอาไปขาย 30000 พี่ไม่ทำหลอกเงินแค่2500พี่ ว่าไม่คุ้มหลอก พี่จะต้องมาเสียคน''

ผมก็เข้าใจ เค้าคงมีเหตุผลจริงๆ น้องอยากได้ คงทำใจลำบาก ( เพราะผมมองโลกในแง่ดีสุดๆ) จึงบอกเพื่อนว่าช่างเถอะไม่ขายก็ไม่ขายกลับดีกว่าฝนตกเดียวจะไม่ซาบาย

วันที่สอง ผมเดินเข้าไปในบ้าน เค้าก็ทักผม ว่า
    ....เอ้าน้องมาเอาจนได้ นะเราเพื่อนของน้อง....ใช่ไหม่
    ผมก็ตอบว่า .....ครับพี่
    แล้วก็เดินเข้าไปดูเบาะเสร็จแล้วก็ดูเบาะแล้วก็ยก ออกมาที่รถ พอมาถึงรถเค้าก็เห็นเพื่อนผมนั้งอยู่ จึงทักว่า ไงรูปหล่อ มาเอาจนได้นะเรา แล้วก็หัวเราะ
    เพื่อนผมก็ถามว่า " ไหนว่าจะไม่ขายแล้ว"
    พี่เค้าก็ตอบว่า "ไม่ขายแล้ว"
    เพื่อนผมก็ตอบไปว่า ไมพี่ทำแบบนี้ล่ะ
    เค้าก็ตอบมาว่า "พูดกวนตีน กูไม่ขายมึงแล้วจะทำไม"
    แล้วก็ยกเบาะ เดินยกเบาะหนีกลับไป พร้อมโทรหาน้องชาย แล้วพูดเสียงดังว่า แม่งกวนตีนกูไม่ขายให้มันแล้ว ไอ้เหี้ยแม่งพูดจากวนตีน กูไม่ขายมันแล้ว
    ผมก็เลยบอกเพื่อนว่าไม่ต้องไปเอามันหลอก กลับดีกว่า

ความจริงเป็นยังไง ก็รู้อยู่แต่ใจ ไม่เชื่อก็ไม่ว่า เพราะนี้คือความจริงครับแล้วแต่จะคิด :cool:

23. HUTshop

HUTshop New Member Moderator VIP

513
    12
    0
    ใจเย็นๆกันคับ

24. VoiceFromHell

VoiceFromHell Member Member

216
    4
    18
    แปลกนะเนี่ย....หาเหตุผลไม่ค่อยเจอเลย:mad:

25. Kodomo-Indy

Kodomo-Indy New Member Member

1,134
    13
    0
    ถ้าจะโรคจิต มั้งเนี้ยไอ้คนขาย

26. holden@rd28

holden@rd28 New Member Member

33
    1
    0
    up.....

27. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    เข้าใจความรู้สึกเลยคับ เจอบ่อย แต่หยาบคายแบบนี้ไม่เคยเจอ

ล่าสุดตกลงจะซื้อเบาะตุ๊กแกใส่ สตรีม จากผู้ขายในเวปนี้แหละ คุยกันซะดิบดี นัดเราจะว่าจะโทรมาบอกเรื่องขนส่ง แล้วก้หายไปเลย พอเราโทรไป(เปนสิบครั้ง)ก้ไม่ยอมรับสาย มารู้อีกทีว่าพี่แกขายคนอื่นไปแล้ว เรื่องแค่นี้บอกกันดีๆก้ได้ ไม่เหนต้องหนีกันเลย

มารยาทในการซื้อขายมันมีไม่เยอะหรอกคับ แต่คุณจะมีกันบ้างรึป่าว???

28. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    เหี้ยๆอย่างนี้ก็มีด้วยหรือวะพูดจากันดีๆก็ได้เสียหน้าละซิไอ้นรก:mad::mad:

29. Nook 4ag...

Nook 4ag... New Member Member

56
    0
    0
    งง เจออย่างนี้เสียความรู้สึกโคตร

30. aum_ES

aum_ES New Member Member

237
    10
    0
    เคยเจอแต่นัดซื้อของ พอไปส่งแล้วหายหัวนี่สิ โทรเท่าไหร่ก็ไม่รับ เจอแต่รถจอดอยู่

ถ้าเป็นคนอื่นคงทุบรถมันไปแล้วมั้ง ตลิ่งชันไปถึงนิคมบางกระดี.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้