ผมมีเรื่องมาเตือนเพื่อนๆและน้องๆใน RCW

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Dynamic, 30 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tooek

tooek New Member Member

1
    0
    0
    ผมชื่อ เอิ๊ก ครับ มาช้าไป ปาเข้าไป 4 หน้าแล้ววุ่ยย

สวัสดีครับเพื่อนๆชาว rcw และ เจ้าของ web ที่รักทุกท่าน
    ผมชื่อ เอิ๊ก ครับ เรื่องทุกอย่างที่ตั้งกระทู้มาเป็นความจริงครับ แต่มันก็ไม่เต็ม 100% ผมเองเป็นต้นเหตุเอง สรุปทุกอย่างผมขอโทษทุกคนแล้วกันนะครับที่มาข้องเกี่ยวกับกรณีนี้ พอนะครับ เข้าใจครับทุกคนมีเหตุผล ทุกคนเคยผิดพลาด ทุกคนเคยหลุดโลก ผมเองก็เคยเป็นครับ ซึ่งพอเป็นแล้วเห็นมั๊ยครับมันไม่เป็นสิ่งดีเลย เช่น สังคมลงโทษ หรืออื่นๆอีกมากมายครับ
    ครับ... บางครั้ง ความโลภ โกรธ หลง มีกันทุกคน แต่มันจะเกิดเวลาไหนกับใครครับ
    ผมเองใช่ว่าสบายใจครับที่ทำอย่างนั้น เพราะตั้งแต่ผมเข้ามาเป็นสมาชิกในบ้าน rcw นี้ทำให้ผมมีความรู้กว้างขึ้น อยากขาย อยากซื้อก็สะดวก โดนคนขาย-คนซื้อที่ไม่ดีมาก็เยอะครับ ผมกล้าพูดครับว่าผมรัก web นี้ และอยากให้มันยุติด้วยความเข้าใจและถอยให้กันและกันบ้าง เพื่อมีความสุขครับ

เอาหละในกรณีนี้ผมผิดแต่เพียงผู้เดียวไม่เกี่ยวกับใครทั้งสิ้น เพื่อนๆทุกคนที่อ่านตัดสินแล้วนะครับ ต่อไปก็อยากให้พี่ๆน้องๆใน web อย่าทำหรือประพฤติเยี่ยงผม เพื่อเป็นกรณีตัวอย่างครับ....และขอให้สังคม rcw มีแต่ความสุขครับ
    เรียนมาเพื่อทราบและขออภัยทุกท่าน
    เอิ๊ก 081-6123397
    ********************************************************************************************

ปล. อันนี้ขอเขียน ไม่ได้มาแก้ให้ตัวหรือไม่อยากให้จบนะครับ หรือให้ผมมีภาพที่ดีขึ้นนะครับเพราะอ่านแล้วมันต้องขยายให้นิดครับ
    1 - เรื่องอายุ..ใช่ครับเป็นเพียงตัวเลข ถ้าใจจะซิ่งครับ
    ส่วนถ้าอายุมากอย่างผมแล้วทำสิ่งไม่ดีก็เหมาะสมครับที่จะต้องโดนติเตียน แต่ว่าไปว่าน้องต๋อมเขาเลยครับ น้องก็เหมือนเพื่อนๆทุกคนแหละครับที่ต่างก็แสดงความเห็น
    2- เรื่องราคาว่าจะสูงกว่าที่ขายตอนแรก ไม่ใช่สาระสำคัญครับ ที่ซึ่งต้องมาแลกกับการถูกด่าครับ มันไม่ใช่อย่างที่เพื่อนๆบางท่านคิดครับ
    3- ถึง คุณรัตน์ use part shop ....ตอนแรกผมชื่นชมคุณในการค้า-ขายของคุณครับ แต่มาเสียความรู้สึกที่มาว่าลูกค้าลับหลังว่าหักคอ ผมซื้อผมก็ต่อรองกับคุณเป็นธรรมดา ถ้าคุณไม่ลดแต่ผมต้องการซื้อผมต้องซื้อครับ และผมไม่เคยพูดด้วยว่าเงินไม่พอ เพียงแต่ต้องกด atm....อย่างนี้ใครซื้อของกับคูณแล้วมีการต่อรอง แล้วมาเกิดกรณีอย่างผมคุณก็มาแทงหลังทะลุเลยสิครับ และผมมั่นใจครับว่าถ้าขายไม่ได้กำไรหรือคุ้มคุณไม่ขายแน่กับลูกค้าหน้าใหม่..
    แล้วกรณี EDFC ของ TEIN คุณก็ประมูลสั้งของตัวนี้เข้ามาอยู่แล้ว แต่ยังไม่ถึงไทย ผมว่าคนอย่างคุณรัตน์ในหลักการขายหรือลูกค้าสั่งซื้อของที่มาจาก jp แล้วคุณไม่เก็บมัดจำกับลูกค้าเจอกันครั้งแรกมีด้วยหรือครับ แต่ถ้าคุณทำโดยแค่คุยกันปากเปล่าแล้วสั่งของให้ ผมขอยกย่องคุณครับ และขอโทษที่เข้าใจผิดครับ
    ยอมรับครับตอนที่จะไปเอาช่วงนั้นรถเสียต้องใช้เงินมาก ผมก็โทรบอกคุณถึงความจำเป็น ซึ่งคุณก็บอกเองว่ามีลูกค้ารออยู่แล้วใช่มั๊ยครับ ยังไงก็ขายได้แน่นอน เออ ...คุณทำไมไม่เขียนบอกด้วยล่ะว่าคุณต่อว่าผมซะหูอือ้เลยใน โทรศัทพ์น่ะ ผมไม่เถียงสักคำ ไม่ใช่อารมณ์สักนิด
    แล้วพอผมปั้นเงินมาได้ก็รีบโทรถามว่ายังอยู่หรือเปล่า ...ฟลุ๊กครับ..ยังอยู่ ก็นัดคุณไปเอาไง
    แล้วคุณก็ confirm บอกว่าใส่กับ tein type แฟ๊ลก ของ ek9 ได้เลยตรงรุ่นชัว ไม่ต้องลองก็ได้ ซึ่งผมต้องการจะลองให้มั่นใจ แต่ไม่มีกุญแจปากตาย และตกลงแล้วไม่ลองใส่ไม่ได้ยิดดีรับคืน...
    มันไม่ตรงรุ่นแล้วมาว่าของผมเป็นรุ่นเก่า คุณรู้มั๊ย type แฟล๊ก line การผลิตมันเริ่มปีไหน คุณขายของต้องศึกษา detail ให้แม่นด้วยครับ อย่าโทษว่าของลูกค้าเป็นของรุ่นเก่า หรือไม่นิยมเล่นกัน ลองถอดขายตอนนี้ซิคับชุดสัก 20000 บาท tein type แฟล็ก ปรับเกลียว + ปรับหนืด 16 ระดับใส่ EK ที่คุณบอกว่าคนไม่นิยมเล่น เป็นของรุ่นเก่า ผมว่าไม่เกิน 1 วัน ก็ขายได้แล้วครับ จริงมั๊ย....
    เบอร์ผมเบอร์เดิมครับ 081-6123397 ตอบใน web ไม่ดีครับโทรมาคุยดีกว่าครับ หรือมาส่งของให้ลูกค้าที่ กทม โทรนัดผมให้ผมมาเลี้ยงเบียร์หรือกาแฟก็ได้นะครับ ยินดีมากครับ

2. gow

gow Member VIP

903
    11
    18

อ่านแล้วไม่เข้าใจเลยว่าเกี่ยวอะไรกับคนอายุคราวพ่อ........อ่านแล้วมันปรี๊ดจริงๆ........
    อย่างงี้คนที่แก่กว่าทำอะไรไปก็ไม่ผิดเลยใช่ไหมเนี่ย.......สังคมไทยเป็นอย่างนี้หรอ........
    แล้วไอการที่ช่วยขนของเนี่ยเป็นพระคุณอย่างยิ่งเลยหรือ......แปลกใจมากๆ.......
    ผมว่านะ...จะเด็กหรือจะแก่......ไม่เห็นจะเป็นเรื่องสำคัญเลย......

3. ผมว่าพี่เค้ามีสปิริตขอโทษก็เยี่ยมแล้วนะ เป็นผมเจอคุณพูดตอบกับมาแบบนั้นก็ไม่รู้จะขายดีเปล่า......

s
    sorry เลิกแล้วกันไปเถอะครับเด็กจิงๆ ง่ะ

4. a-Zix

a-Zix Guest

0
    0
    0

ในความเห็นผมนะ... คล้ายๆ คุณEmporio แหละ
    ผมเห็นข้อความ คุณต๋อม นี่ก็ตะหงิดๆเหมือนกัน

ครั้งแรกที่มัดจำกันไว้... รุ่นพี่ที่รุ้จักของคุณหน่ะ ...ใช่ ที่เค้ายอมรับผิด คุณDynamic ก็ไม่ได้ติดใจอะไรแล้ว จบๆกันไป แต่นาทีนั้นถามหน่อยเรื่องที่เค้าอ้างจริงไม่จริงยังไง ก็ไม่มีใครรู้ แต่อารมณ์นั้น ตอนนั้น เป็นใครก็เซ็งกันทั้งนั้น... แล้วรุ่นพี่คุณได้บอกต่อใช่มั้ยว่า จะโพสว่าอะไรเค้าก็ได้ใช่มั้ย (แม้ว่าเค้าจะได้ขอโทษ ยอมรับผิดกันไปแล้ว) ...แล้ว คุณDynamic ได้โพสทำตามที่ว่ารึป่าว ถือว่าขับรถเล่น จบๆกันไปแล้ว

ps. ถ้าวันนั้น ไม่ได้มัดจำ แต่กำตังคสดๆไป ก็คงไม่มีปัญหาอะไรแล้วล่ะ

เวลาผ่านไป...
    จนกระทั่งรอบที่2... เกิดเหตุการขึ้นอีก ถึงได้โพส

- คุณพูดอย่างกับว่า คุณDynamic ไม่จบ ดื้อด้าน ไม่มี spirit "ไม่ยอมให้อภัยเค้าทั้งๆที่เค้าเป็นผู้ใหญ่คราวพ่อ ขอโทษ-ขอโพย แทบจะกราบกราน" อะไรนั่นหน่ะ... (เห็นเป็นเด็ก 17-18 กันรึอย่างไร)
    ลองไปถามรุ่นพี่คุณดูก่อนดีกว่า ว่ารอบแรกหน่ะเค้าพูดอะไรไปบ้าง แล้วเรื่องจบๆกันไปแล้วใช่มั้ย

- แล้วที่ว่าคนซื้อ กวนตีน หน่ะ... ถามหน่อยเถอะคับ ใครจะไปรู้เรื่องราวล่ะคับ อยู่ๆก้อฟิวขาด ซะอย่างนั้น

ว่าวันนั้นพูดจาซะอีกอย่าง ว่าขายให้ไม่ได้ จะขายให้รุ่นน้อง... ...บลาๆ
    อยู่ๆวันดีคืนดี มีเบาะชุดเดิม สถานที่เดิม มาขายราคาใหม่ แต่เปลื่ยนเบอร์คนขายด้วย
    ถามหน่อย แล้วใครจะไปรู้เรื่อง อย่างรายละเอียดที่ คุณdomeek อธิบายไว้ล่ะ...

มันก็คิดกันไปได้ ใช่มั้ยคับ... แล้วอย่างที่คุณว่า ถ้าเป็นคุณ ถึงกับต้องหวดกันให้กองกับพื้นเลยกันรึคับ

ps. ผมก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับอะไรกับใคร แต่แค่ไม่เห็นด้วยกับประโยคข้างต้น ก็เท่านั้น...
    จะพิมทอะไรยืดเยื้อ... จะใส่อารมณขนาดน๊าน
    ว่า... " ไอ่เด็กนี่ ไม่เคารพผู้ใหญ่คราวพ่อ ทั้งๆที่เค้ายอมรับผิดไปแร้ว... ยอมรับบ้างเถอะ ไม่ใช่ไม่ได้ดังใจแล้วพาล พอเค้าพูดไม่ดีใส่มั้งก็เก็บเอามาเจ็บใจ เออกูถูก มึงรับมัดจำกูแล้ว กูต้องได้ มึงมาทำยั่งงี้กับกูมาพูดจาไม่ดีกับกูกูไม่ยอม ผมถามอีกอย่างน๊ะคุณนะเสียความรู้สึกอะไรขนาดนั้น เรื่องแค่นี้คุณยังขนาดนี้ แล้วโตไปเจอเรื่องเลวร้ายกว่านี้ไม่ไปฆ่าเค้าเลยหรือไง ลองไปคิดดูน๊ะ แค่นี้แหละ ...บลาๆ " :p

ผมว่าเรื่องมันก็น่าจะจบๆไปได้แล้วนะ เบาะชุดเหตุก็ขายไปแร้ว... ไอ่เพื่อนผมมันก็ได้เบาะชุดใหม่ไปแล้ว

อีกนิด... แล้วสิ่งที่ผู้ใหญ่รุ่นราวคราวพ่อที่คุณว่า ทำถูกมั้ย (หมายถึงในรอบ2น๊ะ)... กะอีแค่ คุณDynamic ที่คุณเรียก แดกดัน ประชดประชัน แควะ รึว่า ถามไป เพราะความไม่รู้เรื่องราวเลย ถึงกับต้องฟิวขาดกันเลย รึคับ...
    ทั้งๆที่ไม่ได้ไปเพื่อจับผิดรึอย่างไร ถึงจะเปิดราคามาใหม่ แต่ก็เต็มใจที่จะซื้อ
    จนกะทั่งมี 1ในผู้ถูกอ้างอิงคือ คุณdomeek พึ่งมาให้ความกะจ่างในเรื่องนี้ เมื่อมะวานนี้เอง (1 nov. 07)

เอาเป็นว่า ผมไม่ได้มาเพื่อเปิดประเด็นใหม่ แต่อยากให้ดูมุมมองของคนซื้อบ้าง ที่ออกมาโพสเพราะอะไร เค้ามีสิทธิคิดแบบนี้มั้ย ไม่ใช่มาใส่อารมณ์มาโพสแบบนี้... :)

5. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    นานาจิตตัง

6. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    ผมกับเพื่อนพร้อมที่จะจบเรื่องทุกอย่าง และให้อภัย
    ถ้าคุณออกมายอมรับและแสดงเหตุผลตั้งแต่แรก เรื่องราวก็จะไม่บานปลายขนาดนี้
    และคงจะเป็นอุทาหรณ์กับสิ่งที่คุณทำไป ซึ่งผมว่ามันไม่คุ้มเลยกับสิ่งที่เกิดขึ้น

และขออภัยทุกท่านที่ต้องมาเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้

สังคมนี้เหมือนจะกว้าง แต่ผมว่ามันแคบมากๆทำไรก็รู้ถึงกันหมด เพราะเราอยู่ในสังคมเดียวกัน อยากให้ทุกคนมีความจริงใจต่อกัน สังคมนี้จะอยู่ได้อย่างสงบสุขครับ

7. นึกว่าอยู่ในศาลไคฟงซะอีก :D ใครถูกใครผิดรู้อยู่แก่ใจ จบๆไปก็เริ่มต้นกันใหม่ได้ครับ :eek:

ปล. ถ้าเราไม่คิดมากซะอย่าง มันก็ไม่เกิดประเด็นครับ :)

8. MATANG

MATANG New Member Member

61
    2
    0
    อือ ผมก็ว่ายังงั้น แหละ แม่งเสียฟอร์ม มันน่าแตกแล้วหนิ ทำไงได้หละ ทำอะไรไม่ถูก ดันไปเจอคนซื้อคนเก่าอยู่ในรถอีกก็หาเรื่องเลย กลบเกลื่อน (การเสียฟอร์ม) จะน่าด้านขายต่อ ก็ยังไงอยู่ ( เป็นผมนะ) ถ้าเป็นผมมีอีกวิธีหนึ่งง่ายๆ (คุณคนซื้อน่าจะใจเย็นหน่อย) คือ มันขายให้เรา 27500 ใช่เปล่า แต่มันไม่พอใจอยากได้สัก 30000 หรือมีคนให้มากกว่าเรา คุณก็น่าจะมีคนซื้อคนที่ 3 อีก ให้ราคามันสัก 32000 แล้วดูสิมันจะขายให้คนที่ 2 อีกไหม แต่ถ้ามันโลภมันไม่ขายให้คนที่ 2 อีกคือ 30000 แล้วมันให้คนซื้อคนที่3 คือ 32000 คราว เนี่ยแหละมันส์คนซื้อไปด้วยกันเลย 3 คน (เป็นเพื่อนกันอีก) แล้วพอไปถึงลงรถพร้อมกัน 3 คนเลยดูดิมันจะทำยังไง (เป็นผมวิ่งหนีดีฟ่าหนะ ถ้าเจอแบบนี้เนี่ย อือ).............:D:D:D

9. MATANG

MATANG New Member Member

61
    2
    0
    ผมยอมเป็นคนแก่ดีกว่านะ (ทำอะไรก็ไม่ผิดหนะ) จะทำเลวๆให้หมดเลย ไม่ผิดใช่เปล่า ( เพราะผมเป็นคนแก่ ไง)................

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้