Nissan NV Van,AD resort, Y10 Thailand Thread

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย YAmodels, 30 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ช่ายครับ ของเค้าดีจริงๆ.................................:D:D:D

2. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    อยากหล่อบ้างจัง TT

3. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    โทรมามีไรอ่ะน้องอ้ำ โทรกลับก็ไม่รับ

4. tangprasert

566
    36
    0
    ฮาฮ่าป่าวพี่ม่ะมีไรละยางแตกจะโทรให้มาช่วย ไว้เด๋วโทรไปหาใหม่พี่รอลุ้นโบนัสก่อนอิอิ สั่งของๆ

5. buem

2,764
    75
    0
    อ๋ออ๋อ.............

6. nopz

nopz New Member Member

10
    0
    1
    ผมใช้แวนเครื่องคาร์บู ตัวประหยัดราคาสุด ปี 94 ซุ่มๆ มาอ่านอยู่บ้าง อยากติดปัดน้ำฝนหลังครับ ทำที่ไหนดี ต้องใช้งบซักเท่าไหร่ครับ ..
    .. ยังต้องทำอีกหลายอย่าง หลังคาปูดแล้ว น้ำรั่วเข้ามาได้, อยากได้แร็คบนหลังคา คงต้องถามอีกเยอะล่ะครับ ก่อนหน้านี้ไม่สะดวกทำ ตอนนี้มีเริ่มโอกาสแล้ว รบกวนด้วยนะครับ แต่ขอเริ่มที่ปัดน้ำฝนก่อนเลย ..
    ขอบคุณครับ

7. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ของผมก็รุ่นถูกที่สุด เหมือนกันครับ...............................:D:D:D

ปัดน้ำฝนหลัง ตอนแรกผมก็ไม่มีมาครับ ตอนแรกกะว่าจะเปลี่ยนฝาท้ายใหม่ แต่ราคา+ตังค์ ไม่อำนวย

เอาว่ะ!!! อยากมีปัดหลังกะเค้าบ้างทำไงดี ก็เลยเริ่มหาของ กะว่าเอามาเจาะใส่เอง ก็ได้ความอนุเคาระห์

จากเพื่อนในคลับ ( คนที่เปลี่ยนฝาท้ายเป็นตัวนอกมีปัดหลัง:D ) ซึ่งฝาเดิมเค้าก็มีปัดหลัง แต่สภาพโดยรวมสนิมเพียบ

ก็เลยเอาแต่อะไหล่มาอย่างเดียว และก็เริ่มทำการ วัด เจาะ ยึด มอเตอร์ จุกฉีดน้ำ จนเสร็จเรียบร้อย

หลังจากนั้น

ระบบน้ำ ก็เริ่มเดินสายยางน้ำจากกระบอกฉีด มาที่จุกฉีดน้ำ อันนี้ต้องเปลี่ยนกระบอกฉีดน้ำฝนเป็นแบบมี มอเตอร์ 2 ตัวนะครับ

ระบบไฟฟ้า ต้องทำการเปลี่ยน Sw. ยกเลี้ยวใหม่ เป็นตัวนอกมีควบคุมปัดหลัง และเราจะได้ของแถมติดมาคือหน่วงเวลาปัดหน้า

( 4 -12 วินาที โดยประมาณ ) เรื่องสายไฟ รื้อพลาสติกปิดคอพวงมาลัยออกจะมีปลั๊กไฟมารอให้เสียบ อยู่แล้วอ่ะครับ

มอเตอร์ปัดน้ำฝนหลังก็เหมือนกันครับ มีสายมารอไว้แล้ว ถ้าโชคดีสายไม่เป็นอะไร ใส่ฟิวส์ ก็ใช้งานได้แล้วครับ

แต่ยังติดอีกนิสส์นึงคือเนื่องจากเป็นอุปกรณืที่หายากคือตกล่องควบคุมจังหวะหน่วงปัดหลัง ในกรณที่หาไม่ได้

ปัดหลังของเราจะทำได้สเตปเดียวคือ เปิด-ปิด หมายถึง ถ้าเราเปิด Sw. ปัดหลัง ปัดหลังจะเริ่มทำงานปัดไป-ปัดมาปรกติ

แต่เวลาเราจะปิด เราต้องกะจังหวะปิดดีๆเดี๋ยวไม่อยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้อง.....................................:D:D:D

แต่ผมถือเป็นข้อดีครับ เราอยากจะให้ใบปัดอยู่ในตำแหน่งไหนก็ได้ (ผมหยุดในตำแหน่งปัดกว้างสุดแล้วหยุด เหมือนพวกแจ๊สอ่ะครับ)

8. chavalit_srijaroen

chavalit_srijaroen New Member Member

24
    0
    0
    อยากได้แร็ค ไว้วางของบนหลังคาแวน ราคาย่อมเยา ขอคำแนะนำด้วย

9. nopz

10
    0
    1
    ขอบคุณครับ คุณ Van-X ..
    อีกเรื่องนึง ล้อแม็กซ์เดิมแบบของ NV จะมีใครขายมั้ยครับ แล้วใช้ของติดรถเลยของยี่ห้อ รุ่นอะไรแทนได้มั่งครับ อย่างเช่นของแจ๊สรึว่าวีออส อะไรเทือกนั้น เน้นไม่แพงน่ะครับ ..

มีตติ้งคราวหน้ามีเมื่อไหร่ครับ จะหาทางไปดู ผลัดมาเรื่อย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 เมษายน 2009
  10. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    สวัสดีครับคุณนพ ลืมบอกเรื่องแก๊ส ก่อนติดตั้งอย่าลืมเช็คนะครับว่าเป็นอู่นั้นๆ ได้รับการแต่งตั้งจากกรมขนส่งหรือยัง และต้องขอใบรับรองจากอู่ด้วยนะครับ (หากไม่มี จะไม่สามารถแจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลงได้)
    ฟังดูแล้วยุ่งยากจัง เซ็งเพ็นกวินเลย

เพราะหลัง 18 เมษายน 52 กรมขนส่งเริ่มใช้ระเบียบใหม่ รายละเอียดจากกระทู้เก่าเลยครับ

ดุมล้อเดิม รู 4/100 ออฟเซ็ต 38
    แม๊กเดิมของนิสสัน B13 B14 ใส่ได้เลย
    หรือแมกติดรถ Honda Jazz / Yaris / Vios เดิมๆ4/100ก็ได้ ถ้าหาได้ขอบ 15 แจ่มเลย

11. nopz

10
    0
    1
    ขอบคุณครับ ขอให้เที่ยวสงกรานต์ได้สนุกและปลอดภัยกันทุกคนนะครับ

12. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    เงียบเหงา ไปเที่ยวกันเพลินเลยนะ

13. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0

ถ้าเป็นแม็กติดรถยี่ห้ออื่นๆจะใส่ไม่ได้ครับ 4รู100 เหมือนกันแต่จะติดรูดุมตรงกลางครับ ของนิสสันมีขนาด 59.1 มม.จะใหญ่กว่ายี่ห้ออื่นๆครับ ต้องคว้านรูกลางก่อนถึงจะใส่ได้ครับ :)

14. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    แม๊ก เดิม ฮอนด้า โตต้า ต้อง ลอง สเปเซอร์ อะครับ ..
    ไม่ก็ คว้าน แม็ก แบบที่พี่ดิว ว่า ครับ ..:D

15. nopz

10
    0
    1
    ขอบคุณ คุณ ton940 กับคุณ TEERASIT ครับที่มาอธิบายเพิ่มเติมให้

ตอนนี้ ผบ.อนุญาตให้ติดแก้สได้เลย เลยอยากทราบว่า
    ถ้าจะติดแก้สแบบถังใต้ท้อง มีใบวิศวกร งานเรียบร้อย ช่างจูนดี ไปติดที่ไหนดีครับ ผมโทรถามร้านชัยหมากกระจาย เขาว่าไม่รับติดใต้ท้องน่ะครับ พอดีว่าต้องขนของบ่อยๆเลยอยากได้แบบติดใต้ท้อง แนะนำด้วยครับ
    ร้าน ช.ออโต้ เซอร์วิส เป็นไงมั่งครับ เสิร์จเจอว่าเขารับติดด้วย .. ขอบคุณครับ

** คุณเบิ้มครับ ร้านอามมี่ 2 นี่อยู่ตรงไหนครับ มีเบอร์โทรมั้ยครับ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 เมษายน 2009
  16. หนุ่มซาตาน

หนุ่มซาตาน New Member Member

142
    2
    0
    อู่อาร์มี่ 2 เบอร์โทรนะครับ 02-9354484 ผมก็ไปติดแก้สร้านนี้เหมือนกัน ตามคำแนะนำของพี่เบิ้ม อู่นี้บริการดีครับ

17. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    น้องเบิ้ม
    ฝาครอบเกียร์+พวงมาลัยแบบน้องแจน
    ยังรอคอยอยู่น๊า...

18. buem

2,764
    75
    0
    ตามน้องต๋องเลยครับ พี่เอ็ดนะครับเจ้าของใจดี บอกมาจากตาเบิ้มแวนครับ

19. JOHN_PUM

JOHN_PUM New Member Member

115
    2
    0
    พี่เบิ้ม ครับ พรุงนี้ จาเอาของไปส่งครับผม รับสายด้วยน้าครับ ของป๋าเจนครับ

20. buem

2,764
    75
    0
    ส่งมาทั้งบานเลยดิ

21. หนุ่มซาตาน

142
    2
    0
    งานเข้าอีกแล้วววว น้ำเข้าที่เสากระจกหน้าด้านซ้ายไหลเป็นทางเลย บอกวิธีแก้ไขหน่อยครับ

22. Van X

1,247
    44
    48
    ยางขอบกระจกบานหน้าป่าวน้อง

แก้โดย 1. เปลี่ยนยางขอบกระจกบานหน้าใหม่

2. ซิลิโคน สีดำ ซีลเลย

23. buem

2,764
    75
    0
    น่าจะยางขอบประตูนะน้องต๋อง เส้นละไม่เกิน 650 ครับ

24. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    เซ็งเป็ดเลยอ่ะ

แม่งๆๆๆๆๆ.......

25. หนุ่มซาตาน

142
    2
    0
    อ้าว เป็นไรล่ะพี่....:confused:

26. Leodraspa

Leodraspa New Member Member

199
    8
    0
    เปนรายอะพี่เจน

27. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    ตรูดแหกอ่ะ...... T_T

28. JOHN_PUM

JOHN_PUM New Member Member

115
    2
    0
    พี่ครับ กระทู้ ขายของ มานหายไปไหนครับผม

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 00:44:25 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 00:44:02 ----------

ห้อง ซื้อ ขาย มาน หา ไป ไหน

29. Van X

1,247
    44
    48
    ดูบนๆอ่ะน้อง

30. tangprasert

566
    36
    0
    สงกรานเงียบเหงา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้