แอบอีกแล้ว...แอบไปตบโอห์ลินส์กระบอกทองมา

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Anankhet, 12 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Dr.SATANON

Dr.SATANON Member Member

141
    8
    18
    คืองี้ครับ...ขออธิบายแบบง่ายๆละกัน....
    SPACER คือแผ่นโลหะ(เหล็ก/อลูมิเนียม/...)ที่วางรองหน้าดุมล้อเพื่อเพิ่ม
    ระยะของค่าอ๊อฟเซ็ทล้อครับ ความหนาก็ขึ้นกับความต้องการเลย จะหนาเท่าไหร่
    ก็ต้องเปลี่ยนน๊อตล้อให้ยาวเพียงพอที่จะสามารถขันยึดล้อเข้าไปได้ครับ :)
    จะสั่นหรือไม่จะขึ้นกับคุณภาพของงานที่ใช้ว่าได้มาตรฐานแค่ไหน...ค่าPCDของ
    ล้อจะไม่เปลี่ยนแปลงครับ
    กรณีที่ต้องการเปลี่ยนค่าPCDด้วย จะใช้เป็นSPACER ที่เรียกว่า ADAPTER
    ครับ เราก็สามารถแปลงจำนวน/ขนาดระยะ ของน๊อตที่ออกมาได้ตามความต้องการ

ถามว่าควรใส่หรือไม่...ถ้าเป็นผม...ก็ใส่ได้ครับ ผมใช้มาทั้งSPACERและ
    ADAPTERเป็นของเก่าญี่ปุ่นครับ ได้มาตรฐานดี ออกมาก็เหมือนเดิมครับ
    ไม่มีอาการสั่นให้รู้สึกเลย...แต่ที่รู้สึกได้ คือล้อจะโป่งยื่นออกมาเต็มซุ้มล้อ...
    สวย+ดุ ขึ้นอีกเยอะครับ(แถมฐานล้อกว้าง เข้าโค้งมั่นใจขึ้นอีกต่างหาก) :D

ลองดูได้ครับ...ไม่เสียหาย.... :)

2. Dr.SATANON

Dr.SATANON Member Member

141
    8
    18
    SPACER ที่แนะนำให้ใช้กัน ควรเป็นแบบมีบ่ารับแม๊กซ์(ตามรูป)ครับ

เพราะในท้องตลาดส่วนใหญ่เป็นแผ่นเรียบๆ โอกาสสั่นมีได้มากกว่าครับ

ส่วนถามว่าใส่ได้ไม่เกิน5mm.?.....ลองดูในรูปสิครับ...
    -----> 20 mm.เลย! :eek:

:D:D:D:D:D:D:D:D

แต่ถามว่า...แล้วมันจะไม่มีข้อเสียเลยหรอ?....ตอบง่ายๆครับ...

มีแน่ครับ :D เนื่องจากแรงที่ลงมายังHUBหรือดุมล้อ
    มีมากขึ้น โอกาสที่ลูกปืนล้อเสื่อมสภาพ จึงเกิดได้มากขึ้นครับ
    ...แต่แลกกะความดุที่ได้มา.....
    ผมว่า....ก็คุ้มน่า555+ :D

3. toe5969

toe5969 New Member Member

68
    0
    0
    ก็ตามที่คุณ dr.satanon ว่าไว้แหละครับถูกแล้วส่วนจะใช้ สเปเซอร์หรือ อเดปเตอร์
    ก็แล้วแต่กำลังทรัพย์และกำลังกายของแต่ละคน ส่วนผมตอนนี้ก็ใช้สเปเซอร์รองอยู่
    4 มิล เป็นของญี่ปุ่นนะมีบ่าด้วย วิ่งสัก 80 ก็มีอาการสั่นให้เห็นนะ แต่ไม่เท่าไร เลย
    ไม่ค่อยซีเรียท แต่พอลอยตัวแล้วก็ไม่มีอาการแล้วละแต่คุณมั่นใจไหมละว่ามันจะไม่หลุด
    พวกช่างที่อู่ผมก็บอกอย่างนี้แหละว่าน็อตมีตั้ง 4 ตัวกลัวอะไรมันก็จริงแต่ถ้ามันหลุดหรือขาดละ
    จะเอาชีวิตไปเสี่ยงไหมครับ การเปลี่ยนน๊อตล้อ มีเทียมมีแท้ ดูดีๆละกันครับเลือกเอา
    แต่ทางที่ดีที่สุด ผมว่าหาล้อที่มันมีอ็อฟเซ็ทที่ใส่แล้วเต็มเลยจะดีกว่านะ
    ครับง่ายดี
    ผมก็เคยใช้วิธีลูกทุ่งมานับไม่ทวนแล้วนะในการทำรถ มีทั้งได้ผลและไม่ได้ผลแต่สุดท้ายก็อะไรก็ได้
    ี่มันไม่ต้องมานั้งแปลงมาก เพราะมันจะได้ทั้งคุณภาพและความคงทน
    อย่างที่คุณ dr.stanon บอกนะแหละครับ รองออกมา ดุมล้อก็พัง
    เพราะของผมก็พังเหมือนกัน:D ก็เลยตรัสรู้แล้วว่า อย่างซนมากโดยเฉพาะกับ
    ช่วงล่างวิศวกรเค้าออกแบบมาแล้วลองมาแล้วนับไม่รู้กี่ครั้งทั้งคุณภาพและความคงทนผมจะเน้นมากเรื่องความคงทนเพราะรถเรารถบ้านไม่ใช้รถแข่งที่
    เดือนนึงขับแค่ครั้งหรือสองครั้งแล้วจอดถูกไหม
    ถ้าจะทำเพิ่มหรือแต่งเพิ่มเติม ควรหาข้อมูลและอิงทฤษฎีเอาไว้หน่อย
    จะได้ไม่ออกทะเลแบบที่ผ่านมา:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ธันวาคม 2007
  4. pimontree

pimontree New Member Member

42
    6
    0
    ได้ข้อมูลความรู้ หรอย ๆ ทั้งนั้นเลย
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ จากทุกท่าน เป็นประสบการณ์ที่หาอ่านได้ยากจากตำรา

5. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    ขอบคุณด้วยเหมือนกันครับ แหม่แล้วหยั่งงี้จะกล้าใส่มั้ยเนี่ยเรา พี่อ๊อดคับ ที่พี่บอกว่าลูกปืนล้อมันจะไปเร็วกว่าปกติอ่ะ
    มันจะไปเร็วขนาดไหนเหรอคับ หรือว่ามันขึ้นอยู่กับว่ารองออกมามากหรือน้อยอ่ะคับ
    เนี่ยว่าถ้ามันไม่แพงจะไปหามาใส่อ่ะ ประมาณกี่ตังค์อ่ะคับ

6. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ปลอกกันสั่นนี่ไม่แพงหรอกครับ น่าใส่นะ

7. toe5969

68
    0
    0
    ไม่กี่ร้อยหรอกครับ

8. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    ขอบคุงค้าบ ว่าแต่เมื่อไหร่จะมีทอ่ะ อยากเจอเพื่อนๆแล้วอ่ะคัาบ

9. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ใส่มาแล้วนะโอห์ลินส์ทั้งชุด เหมือนที่โตบอกครับว่าล้อหลังน่ะ ถ้าจะใส่ 17 นิ้วมันติด เลยต้องขยับเบ้าโช๊คขึ้น 20 มม. แต่ไม่ได้ทำเกลียวนะ สปริงที่มากะพัลซาร์โคตรแข็งเลย เทียบกะของเดิมตรงรุ่น

10. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    เป็นสปริงโหลดอ่ะเปล่าคับ

11. Anankhet

1,282
    5
    38
    น่าจะใช่ครับ เพราะเมื่อเอามาตั้งข้างกันแล้วเตี้ยกว่าราว 2 นิ้ว

12. momo234

824
    6
    0
    ซื้อที่ไหนคับและราคาเท่าไหร่คับอยากได้คับ
    ของผมตัดสปริงมันกระด่างคับ

13. Anankhet

1,282
    5
    38
    คือมันมาพร้อมโอห์ลินส์น่ะครับ
    ผมเห็นที่เชียงกง รุ่นเดียวกันเลย ของเพิ่งมา ปล่อยที่ 17000

14. momo234

824
    6
    0
    ขอบคุณคับผม

15. toe5969

68
    0
    0
    ขับดีไหมครับพี่อ็อด

16. Anankhet

1,282
    5
    38
    ทรงตัวในโค้งได้ดีเยี่ยม แต่ความนุ่มนวลหายไปหมดสิ้น คือผมใส่ทั้งสปริงที่มาด้วยกันหมดเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้