ปีใหม่ กับโปรเจคล้อใหม่ แต่....

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Phoenix13th, 16 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Phoenix13th

Phoenix13th New Member Member

145
    1
    0
    อ๋อ พอดีมันเป็น Pro ที่ งาน Motor expo อาครับ ผมไปถามมา 2 ตัว คือ
    -TOYO T1R = 3200.-
    -YOKO S.Drive = 3800.-
    (ขอบ 17 ความกว้าง 205 กับ 215 ราคาเท่ากันครับ)

แต่ถ้า ไม่ได้จองที่ งาน คงแพงกว่านี้นะครับ มะวานไปเซียงกงมา เจอ WORK Emotion CR Kai 17" 4 รู 100 offset 42+ ราคา 38,000 บาท max อย่างเดียวไม่มียาง สภาพ สวย ผมหละร้อนเลย เพื่อนๆ พี่ๆ ว่า 38,000 บาท พร้อมทำสีให้ใหม่ (ยังไม่ต่อราคาคาดว่าน่าจะต่อได้อีก) ราคานี้ เป็นไงบ้างครับ แพงไป รึว่า สมควรไปสอยมันมาเลย ขอความคิดเห็นด้วยคร๊าบบบบบบ (แต่ผมยกดูแล้ว หนักพอๆ กับงานไทย เลย)

ปล. ผมไปดูป้ายแดงมา ต่อราคากันอ๊วก เลย ได้ที่ 4 วง ไม่รวมยาง 5 หมื่น

2. Duke of wellington

Duke of wellington New Member Member

20
    0
    0
    ถ้ากดลง 205 45 16ไม่ติดแน่นอนขอรับ ของผมก็ 205 45 16 ลองวัดกับของเดิมผมเอาหน้าแม็กมาประกบกันมันเท่ากันพอดีเป๊ะ เวลาวิ่งก็ไม่ต่างจากเดิมเลยเพราะว่าเราได้เพิ่มขนาดแม็กและก็ ลดความสูงของยางลงมา จากเดิม 195 55 15 มาเป็น205 45 16 แต่ความนุมนวลก็จาหายไปน๊อยนึง แต่ถ้าไม่ได้กดลงเลย 17 ใส่ได้ซำบายขอรับ แต่มังจาโย่งโก๊ะๆพิลึกง่ะ ถ้ากดลง ละอยากใส่17ก็ต้องมีโมซุ้มกันนิดหน่อย ยัด17 ยาง50 ก็ยังไหว พี่แถวๆบ้านเขายัดมาแล้ว กะไดเมนชั่น 17ยาง50 ซำบายๆ ส่วนยาง DZ 101ผมเห็นแถวลาดพร้าวเขามีโปร 3ฟรี1 หมื่นสามหน่อยๆ ตกเส้นละสามพันกว่าๆ

3. cvc type R

cvc type R New Member Member

367
    9
    0
    -*- เวงแท้ อยากได้ราคาโปรโมชั่นจังเลยครับ Y_Y ถูกกว่าตั้งเยอะ เศร้า

4. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0

วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

เน้นจุดประสงค์ในการตอบอีกที ว่ามันแล้วแต่การตัดสินใจของเจ้าของรถ

แค่ให้ข้อมูลเท่าที่ทราบมาเท่านั้น ไม่ได้ค่าคอมฯจากการขายแม็กจากร้านค้านะคะ

แล้วก็ไม่ได้จะท้าใครจริงจัง แค่ตอบแบบขำๆ คิดไรกันมากไปรึปล่าวคะ

นี่น้องสาวมาให้ความคิดเห็นเองนะคะ ไม่ได้จะมาเอาชนะใครเลยคะ

..............ขอบคุณทุกๆความเห็นนะคะ พวกคุณเยี่ยมจริงๆ:)............

5. Golf_13

Golf_13 New Member Member

221
    1
    0
    ไม่ทราบว่าเรื่องไรเกียร์ไร ทำไรไปบ้าง ทำได้ไง 12-13 ของผม MAX16 ขับดีๆไปเรื่อยๆยังได้ไม่ถึง 9 เลย

6. Phoenix13th

145
    1
    0
    เพื่อนกอล์ฟ ของฉ้านนนน ล้อเดิมๆ 15 ยัง ซัดไป 8-10 เลย แต่ส่วนมากจะไม่ถึง10 - -"
    ตูว่าถ้าใส่ 17 มีหวัง 5-6 โล/ลิตร แน่ๆ เลย ยังกะเครื่อง V6 5555

7. Golf_13

221
    1
    0
    นั่นนะซิ ถึงอยากรู้วิธีไงจะได้ทำบ้าง

8. คับ สุดยอดคับ
    ผมก็เปงคนหนึ่งที่ใส่ 17 คับ ตามความคิดเหงพี่เลยครับ
    ทำดีๆทำใด้ครับ.

จาก จอมยุทธกระหลิงหลง

9. อย่าไปคิดมาก เอาตามความชอบใจครับ

17 ครับ มันก็สวยดีเง้อออออออ มันอาจจะแพงซักหน่อย.

10. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    กระทู้นี้ยาวจิงๆ
    ผมว่า ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับ ลักษณะการขับของแต่ละคนครับ
    เมื่อก่อนผมแม็ก 15 วิ่งอยู่ 7.8 โลลิตร
    พอใส่แม็ก 17 กินเป็น 7.2 โลลิตร
    ซิ่งไม่ได้ต่างกันมากครับ
    แล้วอีกเรื่อง เคยได้ยินว่า เกียรธรรมดา จะกินน้ำมันน้อยกว่า
    ตอนผมใส่ แม็ก 17 ทั้งตอนเกียร ธรรมดา แบบ ออโต้ ก็กินเท่าเดิมครับ 7.2 โลลิตร
    ตามความพอใจเลยเรื่องแม็ก อิอิ

11. Golf_13

221
    1
    0
    มิ้ง 7.2 หรือ 7.8 เนี่ยมันก็ปกติไง แต่ งง 12-13 ในเมืองกะ 17" เนี่ยทำได้ไง
    แล้วของ จอมยุทธกระหลิงหลง ไปทำไรกะซุ้มป่าวนอกจากกันชนและสเกิท ดูเต็มและสวยดีอ่ะ

12. Phoenix13th

145
    1
    0
    รถสวยอย่างแรงเลยครับพี่ อิอิ

โอ้ว จริงๆ แล้ววิ่งพอๆ กับผม ปัจจุบันเลยครับ ว่าแต่ ใส่ 205 หรือ 215 ดีหละเนี่ย

ช่าย งามมากๆ ไม่ทราบใส่ 215-45-17 หรือ 205-45-17 ครับสวยงานบาดใจ เต็มๆ ดีแท้
    เพื่อนกอล์ฟ สรุปเมิงว่าไงวะ 205 หรือ 215 ดี รึจะเอาแค่ 205 จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องติดเวลา U-Turn
    แต่ร้าน Max เค้าบอกว่า รถรุ่นของพี่เนี่ยนะ ให้ใส่ 205 นะ (คิดในใจ คนในบอร์ดตูใส่ 215 ก็ตั้งเยอะ) :confused::confused::confused:

13. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    215 ผมกลัวว่ามันจะติดครับ (ติดด้านใน) แต่ก็ต้องดู offset ด้วยครับว่าเท่าไหร่
    ตอนนี้ผมใช้อยู่
    แม็กหน้า 17x7 ยาง 205/40/17
    แม็กหลัง 17x7.5 ยาง 215/45/17 (ยางหลังกำลังได้เวลาเปลี่ยนเป็น 215/40/17 แล้ว)
    ที่ผมใช้แบบนี้เพราะ เพื่อนขับคูเป้อยู่แต่เอาแม็ก 17x7.5 มาทั้งหน้า-หลัง มีปัญหาที่ล้อหน้าติดเวลาเลี้ยว ก็เลยแลกกับผม 2 ล้อครับ
    ตอนนี้ขับมา 7-80000 โลแล้วไม่มีปัญหาเกี่ยวกับแม็กและยางเลยครับ

14. Phoenix13th

145
    1
    0
    พูดเหมือน น้องซี เลยครับให้ใส่ 215-40-17 แต่ 40 นี่เสียวไส้มากๆ เลยนะครับท่าทางจะขอบบางมากๆ แต่ก็คงสวยมากๆ เช่นกัน สงสัยผมคง ต้องใส่ 205-45-17 ทั้งหน้าและหลังแล้วแหละครับ แต่ก็น่าคิดแหะ รึว่าจะเอา หลัง215-45-17 ดีน้า โอ้วว เครียดดดดดดด:mad::mad:

15. pedmaster

pedmaster New Member Member

104
    0
    0
    ของผมก็ 17" ล้อหน้า 205/45/17 ล้อหลัง 215/45/17" ครับ กำลังจะเ

ปลี่ยนยางครับ เพราะมีปัญหานิดหน่อย

ตอนรับหญิง สัก 4 คน แล้ว ขึ้นจาก ลานจอดรถ RCA มันติดอะครับ

ขับคนเดียวไม่เป็นนะครับ

ถ้าขับกับแฟน 2 คน ก็จะติด คอสะพาน

ไครเคยเป็น ช่วยแก้ปัญหาทีนะครับ

:cool::cool::cool:

16. cvc type R

cvc type R New Member Member

367
    9
    0
    อยากเห็นล้อใหม่แล้ว อิอิ + +

17. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ใส่ 17 อยู่เหมือนกัน แต่เบื่อแระ อยากใส่ล้อเล็กๆมั้ง โดนหลุมไปที ดุ้งเรย-*-

รอบนี้จะใส่ซัก 15 เรย

18. Milchan11

Milchan11 New Member Member

799
    6
    0
    อ่านไป อ่านมา เอาเป็น ฮา เข้าว่าละกัน คับ ฮิ้ว ฮิ้ว :D :D :D

19. Phoenix13th

145
    1
    0
    เปลี่ยนมาแล้วครับ และนี่คือสิ่งที่ผมสัมผัสได้จากการเปลี่ยน 15 เป็น 17

ผมไปเปลี่ยนมาแล้วนะครับ สรุป เคาะที่ 205-45-17 ครับ เอาแบบชี้ชัดกับสิ่งที่สัมผัสได้ แบบตรงไปตรงมาเลยนะครับ จากการลองขับมาราวๆ 3 อาทิตย์ครับ:D

1. ตีนต้นลดลง จริงไม๊?
    - จริงครับ รู้สึกได้อย่างชัดเจน แต่ลองช่างน้ำหนักระหว่างความสวยงามกับความแรงดูแล้ว ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นการสูญเสียที่ยอมรับได้ครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะทำให้แรงเท่าเดิมไม่ได้นะครับ คือปกติ ล้อ 15 กดแค่นี้ ออกตัวสบายๆ แต่ถ้าเป็น 17 ออกอืด ก็กดให้มากหน่อยแค่นั้นเองครับ แต่ถามว่าจี้ดสู้ 15 ได้ไม๊ คำตอบไม่ได้ครับ

2. สิ้นเปลืองขึ้นมากไม๊?
    - ผมขับ 3 weeks เติม 2 ถัง ถังแรก 8.5 km/L ถังที่ 2 ล่าสุดเมื่อวันพุท 10.2 km/L ผมคิดว่าไม่ต่างกันครับกับของเดิม แต่ยอมรับว่า พฤติกรรมการขับเปลี่ยนไปเพราะยังไม่ชินครับ กลัวขูด นู่น ตกนี่ แต่ตอนนี้ ชักชินละครับ เริ่มพริ้ว อิอิ:cool:

3. ล้อ 17 หนักมากไม๊?
    - ของผมล้อไทยนะครับเพราะ หาล้อแท้มือสอง ราคาโอเค สภาพโอเค ไม่มีเลยสำหรับลายนี้ ลองช่างน้ำหนักดูครับ งานไทย หนัก 8.7 kg +- 0.5 ส่วนแท้ ขนาดเดียวกัน หนัก 8.1 kg +- 0.3 ครับ (มันก็พอๆ กันครับยอมรับว่าลายนี้หนักจิงๆ) ส่วนเรื่องราคา ผมได้ราคาโปรโมชั่นจากงาน Motor Ex. Max วงละ 3500 บาท ซึ่ง ถูกกว่า แท้มือสองสภาพไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่ ถึง 3 เท่า คือมันเป็น 17 ชุดแรกของผมถ้าจะขูดจะดุ้ง ก็ไม่เจ็บตัวมากครับ เรื่องขายต่อแล้วหวังจะได้ราคาดี คงไม่หวังอาครับ คงใช้ให้ได้นานที่สุดเท่าที่ทำได้ เพราะผมหลงไหลในความงามของล้อ 17 เข้า อย่างจัง:rolleyes:

4. ยางแพงไม๊?
    - ผมได้ราคาโปรเช่นกัน Yoko S.Drive 3800 บาท ก็รับได้นะครับสำหรับผมถือว่า ได้ยี่ห้อนี้ ราคาเท่านี้ไม่แพงครับ และที่สำคัญคือ งาน Motor ต่างๆ เค้าจัดกันทุกปี ปีละ 2 งาน (expo & show) ซึ่งทางร้านบอกว่าก็ต้องเข้าร่วมงานและจัดโปรโมชั่นทุกปี ทุกงานอยู่แล้ว (ร้าน Power Max นะครับ มีทั้งหมด 11 สาขาทั่ว กทม. ส่วนร้าน SMB น่าจะรู้จักกันดี ก็จัดโปรราคาเท่ากันกับ Power Max ครับ) สรุป ผมคิดว่าไม่แพงสำหรับค่ายาง และ ล้อครับ

5. ใส่ยางตัวนี้แล้ว เสียงดัง + กระด้างไม๊?
    - ผมตอบเลยว่าเงียบกว่า เพราะ ยางเก่าผมเป็น Potenza อะไรซักอย่าง ที่ดังมากๆ พอใส่ตัวนี้แล้วกระแสบอกว่าดัง ผมขอเถียงครับ เพราะผมใส่แล้วเบากว่าตัวเดิม 5555 ขึ้นอยู่กับว่า ใช้เทียบกับอะไร ถ้าเที่ยบกับของดิมเบากว่าแน่นอน ล้าน เปอร์เซ้นครับ กระด้างไม๊ เฉยๆ ครับ คงไม่กระด้างเพราะยาง แต่คงกระด้างเพราะ ต้องปรับ โช๊คให้แข็งขึ้นกว่าเดิมพอสมควร (ค่อนข้างมาก-*-)

6. ปัญหาขูดซุ้ม!!!
    - อันนี้คือที่สุดของปัญหาเลยครับ เพราะวันแรก ซื้อมา ยังไม่ได้ปรับโช๊คแข็งเท่าไหร่ กลายเป็ฯว่า รถกระเพื้อมหน่อย โดนเลยซุ้มบน ล้อหน้าซ้าย และ เวลาหมุนหมด (U Turn หรือเข้าซองลานจอดรถ) ขูดใน ทั้งหมุนซ้ายและขวา ทำผมเครียดไปเลย ผมก็ดำเนินการดังนี้ครับ ผมก็เข้าร้าน ช่วงล่างหนึ่งเดียวในใจผมคือร้าน "ซ้ง Service" พี่นีสุดสวยของผมก็จัดการดูแลเป็นอย่างดี ก็เก็บพับซุ้มหน้าให้ ใช้ลมร้อนเป่าบังโคลนขึ้น + เจีย ขอบซุ้มหลังนอก ออก นิดหน่อย ราวๆ 5 min แล้วผมก็เลยให้ปรับโช๊คผมลงด้วย ครึ่งนิ้ว เพราะ ล้อง 205-45-17 มันสูงกว่าล้อ 195-55-15 ประมาณ นิ้วนึง ปรับลองแล้วสวยงามพอดีซุ้ม ปรับโช๊คแข็งขึ้นพอสมควร ปัญหาขูดบนของล้อหน้า ก็หายไปครับ เว้นแต่ว่า จะซัดแรงๆ ขึ้นสะพานข้ามคลองเล็กๆ ที่ไม่ค่อยเรียบ อันนี้ ขูดแต่ นิดเดียวจริงๆ ครับ ส่วนยางซีรี่ 45 ผมก็ขับสบายๆ นะครับ หลุมก็พยายามระวังแต่ไม่ใช่ว่าแบบ มากอะไรขนาดนั้น ผมก็ขับปกติแค่ระวังนิดหน่อย แต่เรื่องที่กลัวคือ กลัว max ใหม่ ทองๆ ของผมจะไปขูดกะฟุตบาทมากกว่า 5555 :rolleyes:

แต่ !!!!! ยังเหลือปัญหาใน ข้อ 6 นี้อีก ข้อนึง คือ ขูดใน ผมยอมรับว่า เรื่อง Offset Max ไทยค่อนข้างที่จะเชื่อมั่นได้ยากครับ คงสู้ของแท้ไม่ได้ ก็เลยไปปรึกษา หัวหน้าช่างที่ร้าน ซ้ง มาพี่เค้าบอกว่าให้รอง Spencer พร้อมตีปลอก กันสั่น รองซัก 5 mm รับรองไม่ติด และค่อนข้างโชคดีที่ผมใส่หน้ากว้าง แค่ 205 เพราะ ซุ้มล้อยังเหลือห่างจากหน้ายากประมาณ 1 cm ซึ่งถ้ารอง 5mm ก็จะยังไม่ล้นซุ้มออกมาครับ

แต่ผมยังไม่ได้ใส่ spencer นะเพราะว่า ผมสั่งจาน Brake Project Mu 330 + คาลิปเปอร์ Brembo 4 Pots (แปลง) สำหรับคู่หน้า และ จาน 300 และคาลิปเปอร์ 2 pots สำหรับคู่หลัง รอของพร้อม และติดตั้งเมื่อไหร่แล้วลองขับดู ถ้า Hub Project Mu ใส่แล้วเลี้ยวไม่ขูดก็คงเป็นบุญของผม แต่ถ้ามันขูด ผมคงต้องทดลองใส่ Spencer ดูว่าจะได้ผลเป็นยังไง ไว้ผมจะรายงานผลอีกทีนะครับหลังจากใส่ จานเบรค แล้ว ส่วนรูปผมคงไม่ลงในคลับเราเพราะ ช้าเหลือเกิน คาดว่าจะลงในเวป มัลติพลายของผม http://king13th.multiply.com ถ้ายังไงก็แวะไปชมได้ผมมีรูปรถ และสิ่งที่ผมทำรถทุกอย่างอยู่ในนั้นทั้งหมดครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ลงรูป max นะครับเพราะต้องต่อคิวลงรูปอื่นๆ อีกเพียบเลย ยังไงก็ต้อง กราบขอบพระคุณทุกท่านที่ติดตามกันมาเป็นอย่างดีครับ

ประโยคที่ทำให้ผมเลิกลังเล และตัดสินใจได้อย่างเด็ดขาดคือ "เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ" ใจเรียกร้อง 17 แต่ฟังนู่นฟังนี่มา กลัวนู่น คิดนี่ไป เครียด + เสียสุขภาพ + เสียเวลา ครับ ทำตามใจอยากดีกว่าอย่างน้อยจะได้ไม่ต้องเสียใจว่าไม่ได้ทำ อย่างน้อยๆ ผมก็จะได้มีประสบการณ์ตรงของการใส่ล้อขนาด 17 ที่หลายๆคน ก็มีมุมมองที่ต่างกันออกไป แต่ผมคอนเฟิร์มเลยนะครับว่า ที่ความเร็วสูง ตั้งแต่ 100-190 รู้สึกดีมากๆ เลยครับ หนึบดี อิอิ Take Control สุดๆ

และที่สำคัญขาดไม่ได้เลยคือ ต้องขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ๆ ที่คอยชี้แนะ และให้กำลังใจเสมอมา ยิ่งท่านที่เชียร์ให้ผมใส่ 17 ด้วยแล้วนะ โหยรักตายเลยครับ 555555 เพราะตอนนี้ไม่รู้สึกเสียดายเลยที่เปลี่ยนมา แต่ถ้าไม่เปลี่ยน 17 มานี่สิ คงเสียใจแย่...อิอิ

ส่วนท่านใดต้องการสอบถามเพิ่มเติมก็ add มาเลยครับ [email protected] [MSN] ผมคิดว่าถ้ายังลังเลว่าจะใส่ 17 ดีไม๊เหมือนผม เมื่อ เดือน สองเดือนที่แล้วหละก็ ผมคิดว่า ผมน่าจะมีแนวทางให้นะครับ อิอิอิ:cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กุมภาพันธ์ 2008
  20. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    เยี่ยมคับ

21. eak__city

eak__city New Member Member

1
    0
    0
    มียาง 215/45/17 สภาพดี ปี5104
    1คู่ครับ ราคา 1500ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้