ถามเรื่องเทอร์โบหน่อยครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย ลูกผู้ชายขายความเย็น, 17 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    1.อยากทราบว่า TD05 กับTF06 เนี่ยมันเป็นโบของรถอะไร/รุ่นอะไรครับ
    2.วิธีเลือกเทอร์โบให้เหมาะกับรถ เครื่องยน ของเราเลือกยังไงแล้วดูอะไรเป็นองประกอบบ้างครับ
    รบกวนช่วยตอบให้หน่อยนะครับ ยังเป็นมือใหม่อยู่น่ะครับ ขอบคุณมากครับ

1. น้าเอ๋...@MTC

น้าเอ๋...@MTC New Member VIP

3,988
    6
    0
    ตามความคิดผมนะคับ ในการใช้งานจิงๆ นะ ผมว่า06เนี่ยเป็นโบที่มาเร็วดีในการแซงหรือออกตัวนะ แต่ว่า ไม่ไช่ 05 ไม่ดีนะ แต่ว่ามันดีกันคนละแบบ 05บูสน้อยๆแต่ขับสนุกนะ ราคามันก็ต่างกัน เราต้องเลือกเองว่าเราทำไปแล้วจะเอาไปใช้งานประเภทไหนนะคับ ลองตัดสินใจดูล่ะกัน

2. ช่างเบิร์ด

ช่างเบิร์ด New Member Member

29
    0
    0
    ใส่กับเครื่องอะไรรถอะไรหละครับเดี๋ยวบอกให้ครับ

3. ผมขับ "โคโลราโด" ตัวใหม่ครับ เครื่อง2500 เรื่องเซ็ตโบเนี่ยคงยังไม่ทำครับ เพราะเพิ่งได้รถครับ เสียดาย&ยังไม่มีตังครับ แต่ที่อยากรู้เพราะว่าเอาไว้ประดับความรู้น่ะครับ
    1.อยากทราบว่า TD05 กับTF06 เนี่ยมันเป็นโบของรถอะไร/รุ่นอะไรครับ
    2.วิธีเลือกเทอร์โบให้เหมาะกับรถ เครื่องยน ของเราเลือกยังไงแล้วดูอะไรเป็นองประกอบบ้างครับ
    คืออยากรู้ว่าเวลาเค้าจะเซ็ตโบกัน เนี่ยเค้าดูจากอะไรบ้างอ่ะครับ แล้วผมเห็นโดยมากกระบะจะใส่ TD05 กับ TF06 กันเยอะมากอ่ะครับเลยอยากรู้ว่าทำไมมันถึงเป็นที่นิยมอ่ะครับ
    3.ผมอยากเปลี่ยนอินเตอร์ให้ใหญ่ขึ้นนิดนึงน่ะครับ (อยากโหดครับ) จะมีปัญหาเรื่องบูสมาช้ามั๊ยครับ ผมเห็นมีคนมาโพสน่ะครับว่า เปลี่ยนอินเตอแล้วบูสเพิ่มอ่ะครับทั้งๆที่ใช้โบเดิม กลัวจะเป็นอย่างนั้นน่ะครับ คือรถต้องใช้งานน่ะครับไม่อยากให้มีปัญหาจุกจิกอ่ะครับ
    รบกวนช่วยตอบให้หน่อยนะครับ จะได้มีความรู้กับเค้าบ้างครับ

4. รบกวนไขข้อข้องใจให้หน่อยครับ
    up up ไปครับ รบกวนหน่อยนะครับ

5. ว้า ไม่มีคนตอบเลยอ่ะ ช่วยตอบให้หน่อยนะครับ อยากรู้จิงๆครับ

6. TANdragon

TANdragon New Member Member

142
    0
    0
    ก็อยากจะตอบนะ แต่รอช่าง เบิร์ดมาตอบดีกว่า

7. ครับ ช่างเบิร์ดเซียนตัวจริง

8. รบกวนผู้รู้ ใครก็ได้ครับช่วยอธิบายทีครับ ผมไม่รู้จะไปถามใครอ่ะครับ อยากมีความรู้บ้างครับ

9. พงศกรTFR

พงศกรTFR New Member Member

628
    1
    0
    ต้องถามเซียนเบิรด์.......มาหาท่านแรงแน่นอน

10. up up ซักหน่อยครับ

11. ยังรอคำตอบอยู่นะครับ "เซียนเบิร์ด" แค่อยากรู้ถึงหลักการน่ะครับ

12. up up รอคำตอบอยู่นะครับ รบกวนผู้ดูแลอย่าเพิ่งลบนะครับ ผมอยากรู้จิงๆ ใครก็ได้ตอบผมทีครับ

13. รอคำตอบอยู่คร๊าบ

14. up up อีกครับ

15. up up อีกหน่อย จะได้ไปอยู่บนบน รบกวนตอบให้หน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

16. LEE YUKARI

LEE YUKARI New Member Member

441
    6
    0
    แวะมาดู...........

17. CHAMINO

CHAMINO New Member VIP

773
    6
    0
    เอาเท่าที่พอรุ้นะคับ

TD05H เป็นเทอโบ ที่อยุ่ไนเครื่อง ซีรีอุ๊ด วีอาร์โฟ และ อีโว2 3 และ ซูบารุ

ส่วน TF06-1 ถ้าจัมไม่ผิดน่าจะรุ้สึกอยุ่ไน รถ 6ล้ออะไรสักอย่าง อะ จัมไม่ได้

เด๋วรอพี่โจ้แฟนพันธ์แท้ 05 และ เซียนๆ มาตอบอีกทีละกัน

18. slowly_30

slowly_30 New Member Member

71
    0
    0
    อิอิ รู้แค่ว่าตอนใส่ 05 H ก็จี๊ด จ๊าด เหมือนกันน่ะ ขับสนุกดี แหล่มเหมือนกาน

19. ขอบคุณพี่ทุกคนที่มาตอบให้นะครับ แต่ยังไม่มีใครบอกหลักการเลือกเทอโบใส่รถเราเลยอ่ะครับ อยากรู้วิธีการเลือกน่ะครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับที่มาตอบให้
    วิธีเลือกเทอร์โบให้เหมาะกับรถ เครื่องยน ของเราเลือกยังไงแล้วดูอะไรเป็นองประกอบบ้างครับ
    คืออยากรู้ว่าเวลาเค้าจะเซ็ตโบกัน เนี่ยเค้าดูจากอะไรบ้างอ่ะครับ แล้วผมเห็นโดยมากกระบะจะใส่ TD05 กับ TF06 กันเยอะมากอ่ะครับเลยอยากรู้ว่าทำไมมันถึงเป็นที่นิยมอ่ะครับ

20. ช่างเบิร์ด

ช่างเบิร์ด New Member Member

29
    0
    0
    ของพี่เครื่อง commonrail หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ใส่ 05 ก็พอครับ 06 ใหญ่ไปครับ

21. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    ครับ 05 h ของ ซูบารุ ก็ดีนะครับ ถ้าได้ของ evo 3 จะดีมาก แต่หายากหน่อย

22. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    มาช่วย จขกท. Up

23. ใช่ครับช่างเบิร์ด รถผมเครื่อง Commonrail แล้วครับ ควรใส่ 05 ก็พอแล้วใช่มั๊ยครับ ถ้าเกิดว่าจะทำเมื่อไหร่จะมาขอคำปรึกษาอีกทีละกันนะครับ แต่ตอนนี้ขอถามตามนี้ก่อนนะครับ
    1.วิธีเลือกเทอร์โบให้เหมาะกับรถ เครื่องยน ของเราเลือกยังไงแล้วดูอะไรเป็นองประกอบบ้างครับ อยากรู้ว่าเวลาเค้าจะเซ็ตโบกัน เนี่ยเค้าดูจากอะไรบ้างอ่ะครับ
    2.แล้วผมเห็นโดยมากกระบะจะใส่ TD05 กับ TF06 กันเยอะมากอ่ะครับเลยอยากรู้ว่าทำไมมันถึงเป็นที่นิยมอ่ะครับ

แต่ยังไงต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะครับที่อุตส่ามาตอบให้น่ะครับ โดยเฉพาะช่างเบิร์ดน่ะครับ แต่ผมยังเหลือข้อข้องใจอีก2 ข้ออ่ะครับ ยังไงถ้าเกิดว่าใครพอจะอธิบายให้ผมหายสงสัยได้ก็รบกวนหน่อยนะครับ คือผมแค่อยากรู้ถึงหลักการเลือกน่ะครับ แต่ยังไม่ได้ทำตอนนี้หลอกครับ

24. up up ครับรอคำตอบอยู่นะครับ

ช่วยอธิบายทีนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้