การเอา แคต ออก

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย civicy_art, 17 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pug_Saba A da

Pug_Saba A da New Member VIP

285
    14
    0
    สมควรอย่างยิ่งเลยครับ
    ส่วนใหญ่รถบ้านจะเอาแคทออกเมื่อวิ่งไปเกิน 100,000km ทั้งนั้นเลยครับ พอเอาออกจะวิ่งดี ไม่กินน้ำมันเหมือนเคยด้วย
    ยิ่งพวกรถกระบะขนของที่ใช้มานานๆหลายแสนโล พอถอดออกจะวิ่งดีขึ้นเห็นๆเลยครับ
    ถอดแล้วขายได้ด้วยนะครับ แต่ก็บอกเค้าไปว่าถอดนานแล้วละกัน จะได้ ได้ราคาดีๆ

2. jeeclassic

jeeclassic New Member Member

4
    0
    0
    ผมก็เอาออก แบบไม่รู้ว่ามันดีไม่ดียังไง ช่างทำท่อเขาบอกว่าเอาออกจะทำให้วิ่งดีประหยัดน้ำมัน ผมก็เชื่อคับ แต่พอไปถามช่างเครื่องอีกคนเค้าบอกว่าโดนหลอกแล้ว แคตน่ะขายได้ราคามันหลอกให้เอาออก ผมละเซ็งเลย ไปเอาคืนก็ไม่ได้ มันอยู่ไกลมาก ตอนนี้รถเสียงท่อก็ดังแล้วกลิ่นท่อไอเสียก็เหม็น เสียดายไม่น่าให้เขาถอดออกเลย

3. James_Chonburi

James_Chonburi New Member Member

8
    0
    0
    ผมเพิ่งจะไปเอาออกมาเมื่อวานนี้เอง 1.7 at โดยเอาแคทออกแล้วใส่ท่อเกรียวแทนที่ ส่วนพักกลางก้อเอาออกไปเลย พักปลายเป็นใส้เยื้องบิดเกรียว

ผลที่ได้คือ มีกลิ่น,เสียงจะดังขึ้นพอสมควรเลย ต้นดีขึ้นรู้สึกว่าในขณะที่เกียร์เปลี่ยนรอยต่อของเกียร์เนียนขึ้น(ขับแบบเหยีบสุด ตั้งแต่ออกตัวนะ) ขณะนี้แรงปลายยังไม่ได้ลอง(ยังหาที่ลองไม่ได้เลย อิอิ) อย่างไรจะแจ้งผลให้ทราบครับ

ปล.ที่เห็นผลแน่ๆคือ ตังค์หายไปหลายพันเลย 555+++

4. lipo555

lipo555 New Member Member

29
    2
    0
    ของผม es 01 vtec lev vti a/t ล้อ 15 โรงงาน เครื่องเดิมสนิทจากโรงงาน ติดแก๊ส LPG หม้อต้ม Tomasetto เดิมๆ ไม่มีแลมด้าอีกต่างหาก ก่อนหน้านั้นวิ่งได้อั้นที่ 200 km/h หลังจากนั้นมีปัญหาแคตตัน วิ่งไม่ออก มีเสียงไอเสียวิ่งย้อนมาที่เครื่อง ไอเสียอั้น วิ่งไม่ออก ไปให้ช่างที่สนิทกันดู บอกว่าเป็นที่แคตตัน ก็เลยเอาออก หลังจากนั้นวิ่งดีขึ้น ไม่อั้น ต้นอืดนิดหน่อย แต่ไม่มาก ไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่ ปลายวิ่งได้ที่ 200 km/h เหมือนเดิม เป็นข้อมูลละกันคับ ถ้ากดเปลี่ยนเป็นน้ำมัน วิ่งได้เพิ่มอีกนิดหน่อย ไม่มากนัก ไม่กล้าใช้น้ำมันนานคับ มันเปลือง 555 แต่ออกตัวปรู๊ดปร๊าดกว่าแก๊สแน่นอน
    ปล.ถ้าติดหัวฉีดก็หมดปัญหานี้ไปคับ แต่แค่นี้ก็ยอมรับได้ในความประหยัดและคุ้มค่าเงินแล้วคับ ไม่ได้ไปแข่งกับใครบนถนน ไม่ต้องโมมากก็ได้

5. Akkarawat

Akkarawat New Member Member

4
    0
    0
    รถผม เดิม ๆๆ วิ่ง 180 เอง ตั้งแต่ ออก จาก ศูนย์เลย งง ใคร วิ่งได้เท่าผมบ้างคับ

6. lipo555

29
    2
    0
    ลองเปลี่ยนกรองอากาศ ตั้งระยะห่างวาล์ว เปลี่ยนหัวเทียน ดูแลรักษาตามวงรอบดูคับ อาจได้แรงกว่าเดิมอีกเล็กน้อย ทั้งนี้มีหลายปัจจัยคับ

7. aum_ES

aum_ES New Member Member

237
    10
    0
    สรุปถ้ารถวิ่งเกิน 100,000 km. แล้วควรเอาออกใช่มั๊ยครับ

8. lipo555

29
    2
    0
    เอาออกเมื่อมันตัน จะดีกว่าคับ 555

9. aum_ES

aum_ES New Member Member

237
    10
    0
    แล้วจะรู้ได้ไงว่ามันตันรึยังครับ

10. lipo555

29
    2
    0
    ของผมมีอาการวิ่งไม่ออก วิ่งได้แค่ 120 เกียร์มันก็เหมือนจะลากๆ เพราะรอบไม่ถึง มันเปลี่ยนเกียร์ไม่ได้ มีเสียงลมดังในเครื่อง เป็นเสียงไอเสียมันย้อนออกมา เวลาเราใช้รอบสูงๆ นั่นแหละครับ เตรียมเอาออกเลย

11. au_ES

au_ES New Member Member

154
    18
    0
    ถ้าเอาออกอย่าทิ้ง

มันมีค่าตั้ง2700

อิอิ....

12. lipo555

29
    2
    0
    เทพจริงๆ

13. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ติดแก้สเอาแคตออก เหม็น มั้ยครับ แคตมันกรอง กลิ่นด้วนอ่าครับ อยากรู้จัง :eek::eek:

14. lipo555

29
    2
    0
    กลิ่นปกติคับ เหมือนทำกับข้าวอยู่บ้าน ห๊อมๆกลิ่นแก๊ส
    ปล.หรือจมูกผมเพี้ยน ติดดมแก๊สไปแล้ว(เหมือนติดกาว)555
    ปล.2 กลิ่นเหมือนเดิมตั้งแต่ก่อนเอาแคตออกแล้วคับ ไม่ต่างกัน ต่างกันแค่เสียงจะดุขึ้นเล็กน้อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้