กะทู้รายงานตัวสำหรับสาวก88-89คับ...!@#$

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย vanz012, 19 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    มาดีกว่า

2. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0
    ไม่มีแว่นแบบไหนที่ช่วยคนตาบอดสีได้ครับ มันแก้ไขไม่ได้ครับ เป็นพันธุกรรม ยีนด้อยเจอกันสองตัว ออกอาการเลย
    โดยมากแล้วจะพบในผู้ชาย (อาการตาบอดสีผู้หญิงได้น้อยมากๆ)
    โรงงานทุกที่เขาจะตรวจสุขภาพก่อนรับเข้าทำงานครับ ซึ่งมันจะมีตรวจตาบอดสีรวมอยู่ด้วย
    มันจะแบ่ง levlel ด้วยนะครับ ว่าบอดมาก บอดน้อย แต่ในประเทศไทยไม่คำนึงถึงหรอกครับ บอดน้อยก็ถือว่าบอดครับ ไม่รับเข้าทำงาน

เมื่อวานผมสัมภาษณ์งาน MITSUBISHI MOTORS แหลมชบัง ผมมีความรู้ ความสามารถมี มีเกรด มีประสบการณ์
    เข้าข่ายทุกอย่าง มีความรักในสายงาน มีดีหมด แต่โอกาสต้องพังทะลายลงด้วยตาบอดสี (แล้วกรูจะเรียนวิศวเครื่องกลให้มันยากทำไม) จบมาแล้ว มีทุกอย่าง แต่ไม่ยินดีรับเข้าทำงาน คนที่สัมภาษณ์ผมเขายังเสียดายเลยครับ (ผมเห็นเขาพิจารณาใบบันทึกการสัมภาษณ์งานของผมอยู่ครู่หนึ่ง)
    เขาลังเลที่จะส่งผมเข้าสัมภาษ์กับวิศวกรในอีกหนึ่งขั้น เพราะถึงผมผ่าน สุดท้ายผมก็จะถูกตรวจร่างกาย และโดนคัดออกทันที

ในสายงานของเครื่องกล ผมรู้สึกเหมือนเป็นคนพิการที่มีกำแพงปิดกันโอกาสของผมทิ้งออกไป (ถ้าเป็นไฟฟ้า อิเล็ก โทรคมนาคม ก็ว่าไปอย่าง มหาลัยจับตรวจคัดกรองตาบอดสีไม่ให้เรียนสายนี้ตั้งแต่แรกแล้ว)

ก่อนหน้านี้ผมไม่เคยตระหนักถึงเรื่องนี้เลยครับ เพราะมันไม่มีผลในการดำรงค์ชีวิตมากนัก เรียกได้ว่าลืมไปได้เลย.... ซึ่งผมพึ่งจะรู้ตัวก็เมื่อวานนี้แหละครับ
    ผมฮาไม่ออกเลย แผน 5 ปี ในอนาคตของผมต้องเปลี่ยนซะแล้วครับ

ทุกวันนี้คนตาบอดสีที่เป็นวิศวกรจะมีปัญหากับการสมัครงานมาก เพราะว่าหางานยากมาก.......
    ถ้าหางานได้ ก็จะเป็นองค์กรเล็กๆ ครับ ไม่ใหญ่โตอะไร โอกาสก้าวหน้าก็จะน้อยตามลงไป ทั้งๆ ที่เป็นคนมีความสามารถ
    หรือใช้ความสามารถได้ไม่เต็มที่ เพราะมีความสามารถมากกว่างานที่ทำอยู่ (เปรียบได้กับ เมล็ดพันธุ์ที่ดี ถ้าอยู่กับดินที่แย่ มันจะไม่เจริญงอกงาม หรือไม่งอกขึ้นมาเลย)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 เมษายน 2011
  3. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    สวัสดีชาวacc88-89 ทุกท่านคับ

4. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    สู้ต่อไปไอ้น้อง ซักวันมันต้องเป็นของเรา

5. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    แวะเข้ามาดูรอบดึก

6. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    อาการตาบอดสีมันเห็นเป็น ขาว-ดำ เลยหรือป่าวครับพี่เฟิร์ส แล้วสรุปเครื่องกลมันตรงสายงานหรอครับไม่ใช่วิศวกรรมยานยนต์หรอที่ทำงานผมมีคนนึงจบเครื่องกล ม.สยาม ผมถามว่าทำไมไม่ไปอยู่ตามศูนย์บริการมันบอกไม่ตรงสายงาน งงอ่ะ มันบอกงานของเครื่องกลไม่ใช่ยานยนต์ แต่เป็นพวกเครื่องจักร งานระบบท่อ chiller ,firepump งงอ่ะแต่ป.ว.ช ป.ว.ส มันเป็นสาขางานยานยนต์มิใช่หรอ สู้ๆน่ะครับพี่เฟิร์ส อื่อมีอีกอย่างพี่ต้องลองไปเป็นช่างก่อนแล้วค่อยไต่เต้าไม่เกิน5ปีแน่นอนพี่เพราะเวลาทำงานจริงๆบริษัทมันจะดึงพวกที่เป็นช่างอยู่แล้วมีวุต ป.ตรี ขึ้นเป็นวิศวกร ผมเห็นหลายที่แล้วพี่ บริษัทเก่าผม ไทย-โอบายาชิ ก็เหมือนกันมีเพื่อนยุคนนึงจบเครื่องกล อศบ เป็นช่างอยู่ปีนึงพอวิศวกรขาดพวกเล่นดึงขึ้นไปเลยหลายคนน่ะที่เป็นแบบนี้สู้ๆน่ะพี่ผมว่าทุกอย่างเป็นทางออกแล้วเรื่องตาบอดสีผมว่าไม่เป็นอุปสรรค์ต่อการทำงานมากเท่าไหร่หรอกครับเพราะว่าเราไม่ได้ทำงานเกี่ยวกับพวกงานศิลป์งานด้านวิศวกรรมส่วนใหญ่เรื่องสีไม่ค่อยเป็นปัญหาปัญหามันอยู๋ที่ความสามารถครับ

7. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    นอนล่ะคร๊าบ

8. Schelnow

Schelnow New Member Member

182
    2
    0
    มาแล้วคร้าบบบ

9. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    อรุณสวัสดิ์

10. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    เสียใจด้วยครับ สู้ต่อไปนะครับ

11. Vertex

277
    4
    0
    มันไม่ถึงกับมองเป็นขาวดำหรอก เพียงแต่ว่ามันจะมองเฉดสีไม่ออก ถ้าสีมันอ่อน หรือเข้มมากเกินไป
    เช่น แดงเข้มมากๆๆๆ จอประสาทตามันจะส่งสัญญารณมาผิดเพี้ยน ทำให้สมองสับสนว่านี่คือสีน้ำตาล หรือสีแดง ยกเว้นหยิบมาเทียบใกล้กันๆ ก็พอจะมองออกว่าสีอะไร
    หรือสีเขียวอ่อนมากๆๆๆๆๆๆ มันจะสับสนว่าเหลือง หรือเขียว ไม่แน่ใจ แต่จะแน่ใจว่าหนึ่งในสองสีนี้แน่นอน

ชายสงสัยงานเครื่องกลคืออะไร งานของสายเครื่องกล สามารถทำงานในสายเดียวกับอุตสาหการ รวมไปถึงสายยานยนต์ อะไหล่และชิ้นส่วนทุกชนิด
    งาน Utiltty งานปรับอากาศ ตาม site งาน เช่นพวก Obayashi อะไรทำนองนี้ เรียกได้ว่าใครจบเครื่องกล จะมีความรู้ครอบคลุมทุกเรื่อง ทุกอย่างที่อุตสาหกรรมส่วนใหญ่ในโลกนี้ต้องการ ซึ่งรวมไปถึงงานด้านอากาศยานด้วย เครื่องบินและเครื่องยนต์ JET
    และยังมีอีก ตัวฐานและการ design ใบพัดของกังหันลมผลิตไฟฟ้าก็เป็นงานของสายเครื่องกล

ส่วนพี่ต้องการงานสายยานยนต์ เพราะว่ามีความรักในสายงานยานยนต์ และพี่มีประสบการณ์ทำงานด้านอะไหล่ และชิ้นส่วนยานยนต์มาเป็นอย่างดี HR เขาถึงอยากได้ แต่พี่ดันตาบอดสี ทุกอย่างจึงต้องยุติลง(ตาบอดสี น้อยโรงงานนักที่จะรับเข้าทำงาน)
    พี่จึงมองไปที่สายงาน site engineer ที่ไม่เข้มงวดเรื่องนี้มากนัก และค่าตอบแทนสูงกว่าอยู่โรงงานสายยานยนต์ซะอีก
    ข้อเสียของมันก็คือ OT เยอะมากจนเราไม่อยากทำ ไม่มีเวลาว่าง (มีเมีย เมียขอเลิกเลยแหละ เพราะไม่ว่าง ทำงานหนักๆๆๆ ห้าทุ่มเที่ยงคืนก็ยังทำงานกันอยู่เลย แล้วก็ทำงานกันทุกวันโดยไม่มีวันหยุดด้วย OT บังคับ) ถ้าหยุดก็จะไม่มีคนรับผิดชอบหน้างาน มันจึงจำเป็นต้องทำงานทุกวัน วันๆ นึงแทบไม่มีสังคม
    และพี่ก็ไม่มีใจรักงานด้านนี้จึงไม่ได้มองมันเป็นอันดันหนึ่ง พี่มองที่ตัวงานก่อน ว่าเป็นของที่เราชอบและรัก
    ตื่นเช้ามาแล้วรู้สึกอยากไปทำงานทุกๆ วัน (พี่เคยรู้สึกอย่างนี้มาแล้วตอนเรียน ปวส.) ส่วนเรื่องเงินนี่เป็นเรื่องรองไม่ใช่เรื่องสำคัญที่สุด

ส่วนศูนย์บริการรถยนต์เนี่ย มีแต่เด็ก ปวส. ครับ ชาย วิดวะเขาไม่รับหรอกครับ ความสามารถสูงกว่าที่เขาต้องการ
    วิดวะต้องไปอยู่โรงงานครับ วิดวะจะต้องต้องดูแลเรื่องอะไหล่และชิ้นส่วนที่จะเข้ามาประกอบเป็นรถยนต์ ในแผนกวางแผนการผลิต
    ดูแลด้าน safety , ด้าน R&D , QA , QC , Utility เป็นต้น

ขอบคุณสมาชิกทุกๆ ท่านครับ ที่ให้ผมสู้ต่อไป ผมจะไม่ละทิ้งเป้าหมายครับ ผมจะเดินหน้าต่อไป และผมจะไม่หยุด จนกว่าผมจะได้มันมา ขอบคุณครับทุกคน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2011
  12. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ทักทายเย็นๆ วันนี้ไปเตะบอลคับ

13. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ฝันว่านอนไม่หลับ....

14. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    วันนี้แดดจ้ามากเลย

15. Yok@AC88

Yok@AC88 New Member Member

42
    2
    0
    ^_________^ รายงานตัวจร้า

16. nong_acc88

4,280
    13
    38
    แดดไม่ร้อน แต่อากาศร้อนมาก

17. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    ทักทายคับ

18. tom_eeng_na

tom_eeng_na New Member Member

145
    1
    0
    ไป ดี กว่า...

19. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    นอนล่ะค๊าบ

20. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    อรุณสวัสดิ์เด๊อ

21. BS-body

BS-body New Member Member

724
    6
    0
    อัฟครับ

22. Yok@AC88

42
    2
    0
    แดดร้อนมากมาย..ขัดรถจนมือดำหน้าดำแย้ว นู๋

23. MacEE42

MacEE42 New Member Member

184
    2
    0
    วันนี้มีใครไปงานแข่งรถ Vtec racing คลองห้า เจอกันนะคร้าบผมไปช่วงเย็นๆถึงค่ำน้า 08 9104 2374

24. Vertex

277
    4
    0
    ร้อน.... มาก..... แดดแรงมาก..... แสบผิวโคตร......

25. Yok@AC88

42
    2
    0
    ไม่ได้ไปค่ะ เพราะใช้คาบูอยู่เลย อิอิ รองานCaBu Racingแล้วค่อยเจอกันนะค่ะ 555+((แซวเล่นน๊า))
    ปล.จะมีคนจัดไหม๊นิ

26. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    ฝนตกแต่เช้าเลย ดีตกเข้าไป วันนี้ไม่ได้ทำงาน อยากตกตกไป

27. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    กำ...แล้วผมจะออกไปรับเจ้าฟ้าครามยังไงละเนี่ย ฝนตกยังไม่หยุดเลย

28. Schelnow

Schelnow New Member Member

182
    2
    0
    เมื่อวานไปงาน VTEC มาคร้าบบบ

ตอนนี้เกียร์ จะไป เครื่องจะไปหมดแล้วคับบบบ

ใกล้จะได้หาเครื่องใหม่ล่ะ

29. Vertex

277
    4
    0
    เมื่อวานใครไม่ใส่แขนยาว........ แสบผิวโคตร....... วันนี้ไม่เจอแดดเลย........ เย็นโคตร.......

ยัด J35A โลด...... ว่าแต่มันจะยัดลงไปได้หรือเปล่า?? อิอิ......

30. nong_acc88

4,280
    13
    38
    กลับมาประจำที่เดิมแล้ว..............ไปเที่ยวสุโขทัยมา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้