**** บูธ ยูรีเทน รุ่นต่างๆๆ เอามาแนะนำ ครับ ****

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย FIFTYFIFTY B12, 22 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18

2. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เบ็ดเสร็จเท่าไรรายงานด้วยนะท่าน

3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

อีกคันรถใครเอ่ย

ไม่ใช่รถผมแน่ๆ :)

4. บูชปีกนกล่างตัวหน้าแท้ หักส่วนลดแล้วเหลือตัวละ 475 บาท อิอิ

มีคับ ท่านประธานสนป่ะ :D

5. lumnamshe

671
    5
    18
    ไปติดตั้งมาวันนี้

2 ชั่วโมงก็เสร็จทั้งคัน ที่ AUTO 4W
    สินค้าใหม่ทุกชิ้น ราคาก็ตามที่เคยแจ้งไว้ ทวนให้อีกครั้ง

ด้านหน้า

1)หน้า ปีกนกล่าง(บุชหน้า) รุ่น SPF1341K ราคา 3,500บาท
    2)หน้า ปีกนกล่าง(บุชหลัง) รุ่น SPF1338K ราคา 1,650บาท
    3)หน้า บุชแร็คพวงมาลัย รุ่น SPF1834K ราคา1,250 บาท
    4)หน้า บุชปลายกันโคลง(ล่าง) รุ่น SPF2092B-4K ราคา250บาท

ด้านหลัง
    1)หลัง Beam Axie Pivot Buah รุ่น SPF1942K ราคา 3,075 บาท

ด้านหน้า ไม่มีรายการเดียวคือบุชกันโคลงกลางยึดกับแคสซี ขนาด26mm
    ใน B14 มี 2 ขนาดคือ 24mm กับ 26mm
    ขนาด 24mm มีของเลย
    แต่รถผม 26mm ต้องรอของรอบหน้าประมาณ 2เดือน

ราคาและรายละเอียดก็ตามนี้ครับ
    1)หน้า บุชกันโคลงกลางยึดกับแคสซี รุ่น SPF1135 -_ _ K ราคา 1,000 บาท
    ( ต้องวัดขนาดก่อนสั่งซื้อ 24mm หรือ 26mm)

ค่าบริการ
    ค่าแรง+ ค่าตั้งศูนย์ล้อ 1,500บาท

อุปกรณ์อื่นๆ
    1)ลูกหมากล่าง 2 ลูก 1,000บาท
    2)ลูกหมากกันโคลง 2 อัน 3,00บาท

อื่นๆ
    การติดตั้งด้านหลังในส่วน (หลัง Beam Axie Pivot Buah )
    ต้องถอดคานหลังลงมาทั้งอัน สายเบรคปลดออกหมด
    ร้านไม่เคยทำอย่าให้ทำ

สรุปโดยรวม

1) เรื่องช่าง มีช่างช่วงล่าง 3 คน ช่างตั้งศูนย์ 1 คน
    ช่างช่วงล่างนี่ผมว่าฝีมือดี เฮียตือเจ้าของร้านก็พูดจาดีครับ
    มีที่ยกรถ 4 คันได้พร้อมกันและค่าแรงไม่แพง

2) บุชยูรีเทนตอนแรกก็กลัวว่าจะแข็งไป
    ความจริงมันไม่แข็งขนาดนั้น
    ผมลองหยิบมาเทียบดูกับของเดิมมันต่างกันมากทีเดียว
    คิดว่าเปลี่ยนครั้งเดียว ใช้ยังไงขับแบบไหนก็ไม่เน่าแน่นอนยิ่งประเภทใช้10ปีไม่เคยสนใจนี่ยิ่งเหมาะ
    รถผมของแท้ติดรถตั้งแต่ซื้อ10กว่าปี ทั้งบิด ทั้งเบี้ยว แถมเน่าเป็นบางรายการ

3) ที่ร้านรับบัตรเครดิตด้วยครับแต่บวกเพิ่ม 3%ครับ

หากท่านใดพอไหวหมื่นกว่าๆ ทีเดียวจบ ก็ตามผมมา ...ไปหละ..ฟิ้ว!!!

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 สิงหาคม 2011
  6. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เป็นข้อมูลที่ดีมากๆ เลยคร๊าบพี่ แหล่ม

7. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    รับบัตร ด้วย เจ๋ง ครับ แต่คงโดนไม่ครบ ทุกตัว ไม่งั้นมี หน้ามืด ยังไงก็ ขอบคุณ สำหรับ ข้อมูล ครับ พ้ม

8. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ออกไปขับแล้วอาการเป็นไงบ้างครับ:D

9. lumnamshe

671
    5
    18

รถมันหนึบขึ้นเยอะเลยครับโดยรวม

พวงมาลัยคมขึ้น
    วิ่งเร็ๆแล้วเจอคอเชื่อมของทางด่วนรถนิ่งขึ้นกว่าเดิม(ด่วนโทลล์เวย์)
    ออกตัวแรง หรือกระชากเร่งความเร็วทันทีทันใดขณะรถวิ่ง มีอาการกระโดด ซ้ายที ขวาทีน้อยลง
    จากถนนเข้าคอสะพาน ตอนเข้า-ออกจากสะพาน รถไม่สะปัดหรือร่อนเหมือนเดิม(กรณีสะพานสูงกว่าถนนไม่มาก)
    เบื้องต้นประมาณนี้ครับ...ไปหละ...ฟื้ว!!!

10. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    ก่อนอื่นต้องบอกก่อนคับว่าไม่ได้มีเจตนาไม่ดีเกี่ยวกับกระทู้นี้นะคร้าบ

แต่ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์ละกัน เนื่องจากคิดว่าน่าจะยังมีน้อยคนที่ได้ใส่บูชยูรีเทน(โดยเฉพาะ SuperPro)ครบทุกตัว และขับใช้งานประจำวันมานานเกินกว่าสองปีมาแล้วเหมือนผม

สืบเนื่องจากว่าระยะหลังเริ่มมีเสียงไม่พึงประสงค์มาจากช่วงล่าง (จริงๆก็เริ่มดังมานานแล้ว แต่มาดังมากขึ้น และถี่ขึ้นหลังจากเปลี่ยนมาใส่โช้คเดิม) ประมาณว่า เหมือนเสียงอะไรกระทบกัน หรือแบบว่า อ๊อดๆแอ๊ดๆ เวลาลงเนินเอียง ออกตัว เบรก เลี้ยว ดังแม่มเกือบทุกตอน ก็ลองไล่ดูทุกอย่าง ตั้งแต่ โช้คอัพ หัวเพลา ลูกหมาก แพกลาง ย้ำน๊อตช่วงล่างทุกตัว แต่ก็ไม่หาย ถอดบูชปีกนกออกมาทาจารบีใหม่ ก็หายไปวัน สองวันก็กลับมาดังใหม่ สุดท้ายเลยมาสงสัยที่บูช เลยลองค้นหาข้อมูลจากเวปต่างๆ และลองเปลี่ยนบูชปีกนก ตัวหน้า หรือที่ช่างเรียก "ตัวเล็ก" (ของSuperPro คือตัวที่มีปลอกเหล็ก ราคา 3500) มาเป็นบูชยางแบบธรรมดาแทน ปรากฏว่าเสียงหายสนิท

สภาพบูช SuperPro ที่ถอดออกมาคือตัวบูชยังสภาพดีเหมือนใหม่ ไม่มีย้วย หรือฉีกขาด แต่ตัวปลอกนี่ สนิมเพียบเลยครับ หลังจากนั่งนึกดูและประกอบกับข้อมูลจากเวปต่างประเทศที่เจอปัญหาคล้ายๆกันเลยสรุปแบบตามความคิดผมเองว่า...

เนื่องจากบูชยูรีเทนแตกต่างจากบูชยางธรรมดาตรงที่ว่า บูชยางธรรมดาตัวยางกับตัวปลอกเหล็กจะติดกันเป็นอันเดียวกันและเวลาใส่เข้ากับปีกนกจะต้องอัดให้เข้าไปแบบแน่นๆ คือจะไม่มีโอกาสที่หน้าสัมผัสระหว่างปีกนกกับตัวบูชและปลอกเหล็กจะเคลื่อนที่หรือหมุนได้ จุดหมุนตรงปีกนกจะมีเฉพาะที่น็อตยึดปีกนกเท่านั้น

แตกต่างจากบูชยูรีเทนซึ่งออกแบบมาให้สวมเข้าไปกับปลอกเหล็กและปีกนกแบบพอดีๆ ไม่หลวม ไม่คับ คือมันจะเคลื่อนที่ได้ หมุนได้ ซึ่งดูตามหลักแล้วก็ดี วิธีใส่ระบุว่าต้องทาจารบีระหว่างหน้าสัมผัสของบูชกับส่วนที่เป็นเหล็ก แต่นานๆไป (ขึ้นอยู่กับความละเอียดของช่างและจารบีที่ใช้ ,SuperPro แถม Silicone grease สีขาวๆ มาให้ แต่ช่างที่ใส่ของผมใช้จารบีทั่วไป) คือไม่ช้าก็เร็วจารบีจะถูกเสียดสีและค่อยๆหายไป เมื่อโดนความชื้นหรือวิ่งลุยน้ำบ่อยๆ แล้วปลอกเหล็กที่ว่าก็จะเป็นสนิม (ปลอกของบูชยางไม่เป็นสนิมเพราะประกบกับยางเป็นอันเดียวกัน) เวลาเสียดสีกับบูชยูรีเทน หรือเมื่อบูชเคลื่อนที่จึงมีเสียงดัง ใครที่คิดว่าคงดังไม่มาก อิอิ มันดังมากเลยคับ ยืนอยู่ข้างรถตอนติดเครื่องยังได้ยิน

เห็นข้อเสียมาแล้ว มาดูข้อดีบ้างอิอิ คือตอนผมใส่นี่ผมลองใส่บูชปีกนกสองตัวก่อน แล้วเอาไปตั้งศูนย์ ลองขับแล้วค่อยมาใส่ รัดแร็ค รัดกันโคลงกับปลายกันโคลงนะคับ

หลังจากใส่บูชปีกนก แล้วเอาไปตั้งศูนย์ปรากฏว่า ค่ามุม caster (ตั้งไม่ได้) เป๊ะแบบไม่เคยเห็นมาก่อน เท่ากันจนถึงทศนิยมสองตำแหน่ง พอลองขับดูรู้สึกได้ว่าช่วงล่างแน่นขึ้น กระชับขึ้นอย่างชัดเจน (แม้ตอนหลังเปรียบเทียบกับบูชยางใหม่ของแท้ ก็ไม่เห็นว่าบูชยูรีเทนจะกระด้างกว่า)

หลังจากนั้นมาเปลี่ยนที่เหลือบ้าง ที่นี้ความรู้สึกเหมือนช่วงล่างรถใหม่แล้ว แน่นมั่ก พวงมาลัยนิ่ง และคมมากขึ้น (ความรู้สึกเปรียบเทียบหลังจากเปลี่ยนมาจากบูชเดิมอายุกว่าสิบปี อิอิ)

สรุป คนที่กลัวความกระด้างของบุชยูรีเทนไม่ต้องกลัวคับ เชียให้ใส่เลย นอกจากตัวที่ผมเคยเจอปัญหาแล้วก็ไม่น่ามีอะไร น่าใส่มากทุกตัว แต่คนที่จะใส่ตัวที่ผมว่าก็แค่อาจจะต้องดูแลมันหน่อย อาจจะต้องถอดมาทาจารบีบ้าง หลังหน้าฝนปีละครั้ง ประมาณนี้ หรือถ้าใครจำกัดงบก็ถือว่าประสบการณ์ของผมเป็นประโยชน์ละกันคับ เพราะตัวที่เจอปัญหาเป็นตัวแพงสุด อิอิ ถ้าเว้นไปก็ถูกลงไปหลายตังอยู่

ป.ล. ไม่แน่ใจว่าปัญหาแบบเดียวกันนี้จะเป็นกับบูชคานหลังรึเปล่า เพราะลักษณะคล้ายๆกัน

ลองดูกันคร้าบบบบ

11. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    อีกอย่างคับ บูชปลายกันโคลง สำหรับรถที่เตี้ยกว่าสแตนดาร์ด ปีกนกจะไม่ขนานกับพื้น บูชจะโดนบีบ ทำให้เวลาแกะมาดูจะเห็นว่าบิดเบี้ยวผิดรูป (เหมือนกับรูปที่ 1st เคยลงไว้) ไม่น่ามีปัญหากับประสิทธิภาพคร้าบบบบ

12. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    เมื่อวาน พี่ติ่ง เพิ่ง เล่า เลยพี่

13. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    อัดซุปแบบผมป่ะ แน่นกว่ายูรีเทนอีกไม่เป็นสนิมด้วยเพราะต้องทำร่องในแกนใส่โอริงด้วย แล้วทาจาระบี เทฟลอน อัดเข้าไป ปัจจุบันใช้มาเกือบสี่ปีละ ไม่มีเสียงเลย
    เวลาวิ่งปกติเงียบสนิทขับขีคมสุดๆ ลุยแอ่งน้ำไม่มีเซเลย แต่น่าจะดังกว่ายูรีเทนเวลาขับผ่านขอบคอนกรีตคมๆ

14. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ชอบ อ่าน

เรื่องจริง จากประสบการณ์

15. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    แล้วราคาเทียบกับยูรีเทนแพงกว่ากันหรือถูกกว่ากันเยอะไหม
    แล้วเราสามารถเลือกแบบหรือเขาทําเฉพาะรุ่นครับ:D

แก้ไขล่าสุด: 29 สิงหาคม 2011
  16. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    อ่า อ่า อยากรู้ ด้วย คน คร้าบ

17. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ความรู้ๆ

18. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ซุปเปอรีน ลองกับบอลจ๊อยแล้ว แหล่มมากครับ เงียบกริ๊ป :D

19. Crony_A

4,017
    12
    0
    ทำหรือยังอะน้อง รอชมอยู่นะจ่ะ อยากรู้ความเนียน

20. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
  21. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    จัดหมดเเละ 4 ต้น เงียบกริ๊ป อยากรู้ต้องลอง :D

22. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    จัดหมดเเละ 4 ต้น เงียบกริ๊ป อยากรู้ต้องลอง :D

23. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ถูกกว่าแต่ เวลาทำช่างต้องปราณีตกว่า และเคยทำมาก่อนครับ ไม่งั้นไม่จบ
    ถ้าจำไม่ผิด รถผมจบตั้ง 0 ด้วยนี่ 4500 ครับ บูชโชคตัวใหญ่เลยทำแพงหน่อย

ติดใจไหมล่ะครับ ทีนี้บอลจ๊อยก็ไม่ได้แอ้มล่ะ

24. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    เดี๋ยว คงต้องหารายละเอียด กัน หน่อย แล้ว

25. lumnamshe

671
    5
    18
    ดีครับจะได้ลองสังเกตุดู
    นานไหมครับกว่าจะเกิดเสียงที่ว่า
    และตอนทำทีเดียวทั้งคันเลยไหมครับ

ของ SuperPro มีจุดที่ต้องใส่ท่อเหล็กกลวงมี 2 จุด (อีก 4 จุดไม่มี)
    คือ (หน้า) ปีกนกล่าง-บุชหน้า ส่วนนี้ 3,500บาท ประกอบ บุช4ชิ้นเข้าด้วยกัน (ข้างละ2ตัวแล้วอัดกลางด้วยท่อเหล็ก)
    และ(หลัง) Beam Axle Pivot Bush ส่วนนี้ 3,075บาท ประกอบ บุช4ชิ้นเข้าด้วยกัน (ข้างละ2ตัวแล้วอัดกลางด้วยท่อเหล็ก)
    2ส่วนนี้ราคาสูงกว่าจุดอื่น จาก 5 จุดทั้งคันเพราะมันมีขนาดใหญ่กว่าส่วนอื่นๆมากทีเดียว

และดูตอนติดตั้ง
    ไม่ต้องใช้ไฮดรอลิคดันเข้า
    ใช้ทาอะไรไม่รู้ขาวๆ แล้วใช้ฆ้อนตอกเข้าทั้งตัวบุชและท่อเหล็กประมาณนั้นครับ ประมาณว่าพอแน่นๆ

ส่วนซุปเปอร์ลีน หากทำได้ มีใส่
    ราคาก็ถูกกว่าเยอะนะครับ
    ถ้าทั้ง 5 จุด ราคา 4500บาท รวมตั้งศูนย์นี่
    ถูกกว่าเกินครึ่งนะนั่น

ดีครับไว้เป็นทางเลือกครับ
    ใครที่ติดแล้ว มา Meeting บอกด้วยจะได้เห็นได้ลองกัน

เห็นควรเปลี่ยนกันนะครับสำหรับรถที่เปลี่ยนเครื่องให้แรงขึ้นเนี่ย
    เพราะเวลารถมันสะบัด สะพริ้ง นี่มันควบคุมง่ายกว่าเดิมมาก

ของผมเหลือแต่(หน้า) บุชปลายกันโคลง-ล่าง (26mm)
    เดี๋ยวของมาจัดอีกที ราคา พันถ้วน ถูกกว่าส่วนอื่นหน่อย

26. NHUM-YAI-JAI-DEE

5,649
    852
    113
    อ่าน ๅ ๅ

27. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    เอ้าๆสิ้นเดือนนี้มีใครไปจัดมั่งคร๊าบ :p

28. Crony_A

4,017
    12
    0
    เมา มึน ง่วง เลยอดไปหาทำเลย....ง่วงจัด

29. NHUM-YAI-JAI-DEE

5,649
    852
    113
    555

ท่าทางจะ จัด หนัก

จัดว่า ง่วง มาก

30. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    อยากโดนบ้างแล้วววว:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้