กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ~Seth~88

~Seth~88 New Member Member

342
    5
    0
    น้าค้าบ
    รถผมตรงล้อหน้าซ้ายใต้เครื่องอ่ะครับ
    มีน้ำมันไหลหยดตลอดเลยอ่ะครับ
    มันเป็นอะไรอ่ะครับ
    รบกวนด้วยครับ

2. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    สอบถามน้าหน่อยคับว่า อาการของเครื่องสั่น รบตก เวลาคอมแอร์ทำงาน มีกี่สาเหตุคับ ไปเช็คระบบไฟแล้ว ก็ไม่หายคับรบกวนด้วยคับ ยังหาวิธีแก้ไม่ได้คับ ช่วยดัวยคับ

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    มันใกล้ ๆ ๆ ท่อน้ำแอร์หรือป่าว ถ้าตรงนั้น น่าจะไหลจากแร็กนะ

4. NeOmusha

NeOmusha New Member Member

111
    1
    0
    ยังไม่มีใครตอบเรื่องนำมันเครื่องผมเลย น้ำเข้าเครื่องนำมนเครื่องเลยกลายเป็นสีขาวอมเหลื่องคับไม่ทราบว่ายังใช้ได้อีกป่าวผมพึ่งเปลี่ยนมาได้ประมาณ 500 โลเอง เซงมากเลยคับ รบกวนทุกท่านด้วยคับ

5. ~Seth~88

342
    5
    0
    ผมไม่เห็นมันหยดอ่ะครับพี่น้อง
    แต่มันเป็นครบน้ำมันบริเวณด้านในของล้อซ้ายหน้า
    ผมมองเข้าไปก็เห็นเป็นครบน้ำมันเยิ้มเลย

6. sutthisak

sutthisak New Member Member

3
    0
    0
    รถสีเทาครับเอาไปตัดผุทำสีดำ ไม่ทราบตอนทำสีที่อู่จะเอาเครื่องออกหรือเปล่าครับ แล้วระบบแอร์จะต้องถอดออกหรือเปล่าครับแล้วเราต้องเอาไปทำแอร์เองหรือที่อู่ทำสีจะทำแอร์ให้ด้วยครับ

7. sutthisak

3
    0
    0
    รถสีเทาครับเอาไปตัดผุทำสีดำ ไม่ทราบตอนทำสีที่อู่จะเอาเครื่องออกหรือเปล่าครับ แล้วระบบแอร์จะต้องถอดออกหรือเปล่าครับแล้วเราต้องเอาไปทำแอร์เองหรือที่อู่ทำสีจะทำแอร์ให้ด้วยครับมือใหม่ครับ ขอบคุณท่านที่แนะนำครับ

8. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    เรื่องนำ็มันเครื่องผมว่าเปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ

9. ยูซุบ

562
    4
    0
    อาจจะเป็นนำ้มันจากคอมแอร์ก็๋ได้ครับ

10. Soomtk_11

Soomtk_11 New Member Member

22
    3
    0
    พี่ครับปัญหาของรถผมก็คือ พอเวลาเปิดแอร์เปิดไฟหน้าพร้อมกันสักพักหนึง เข็มความร้อนมันก็ขึ้นเกือบ ฮีทเลย แล้วเวลาพอกดสวิทต์เปิดปิดหน้าต่างอ่ะ เข็มมันก็กระดิกตามจังหวะที่เรากด..มันที่อะไรหรอช่วยบอกหน่อยครับ ( มันเป็นที่ระบบไฟหรือป่าว หรือว่า มันเป็นแค่สายไฟตรงคอพวงมาลัยมันช๊อดหรือป่าว ) ช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุนมากๆครับผม [email protected]

11. ยูซุบ

562
    4
    0
    น่าจะเป็นระบบไฟนะครับ

12. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    ไม่มีปัญหา ครับ

อ่อ มีนี่นา แก็ส กินเยอะ รถอืดๆ ใครมีวิธีตั้งแก็ส แบบ เจ๋งๆ ขอหน่อยสิครับ

13. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ถ้าเป็นคราบในล้อ น่าจะเป็นจารบีที่กระเด็นออกมาจากเพลานะ ลองสังเกตุ ยางหุ้มเพลาซิว่ามีรอยขาดป่าว

14. Soomtk_11

Soomtk_11 New Member Member

22
    3
    0
    สรุปแล้วเป็นที่สาย กราว ครับ สายมันเสียหรือขาดก็ไม่รู้.....ขอบคุนครับ

15. maitai

maitai New Member Member

11
    0
    0
    พี่ๆ ครับ เวลาวิ่งที่ความเร็ว 100 ขึ้นไปพวงมาลัยเบาและไวมากเลยครับ ทุกวันนี้เวลาวิ่งเร็วๆ ไม่มั่นใจเลย ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้หรือเปล่าครับ และอีกอย่างเวลาเลี้ยวมีเสียงแก๊กๆ ที่ข้างล่างเครื่องด้วยไม่ทราบเกี่ยวกันหรือเปล่าและเป็นที่อะไรครับ

รบกวนด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

16. nong_acc88

4,280
    13
    38
    พวงมาลัยหนักเบาตั้งได้ครับ บอกช่างเค้าเลย ตั้งตรงแร็ก ถอดฝาครอบด้านล่างออกมา เห็นช่างใช้ค้อนตอก เอานะ มันหมุนได้

ส่วนเลี้ยวมีเสียงดัง น่าจะหัวเพลาที่ล้อนะครับ ขับตรง ๆ ไม่ดัง

17. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    เอาเหล็ก ถ่วง ตรงใต้พวงมาลัย สิจะได้หนัก ๆ เหอะๆๆ

18. nong_acc88

4,280
    13
    38
    อิอิอิ....................

19. Vigor1988@hotmail.com

[email protected] New Member Member

8
    0
    0
    มีทติ้งวันไหนครับ

20. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ไม่รู้จริง ๆ ๆๆ หรอ..5555

21. sutthisak

3
    0
    0
    สงสัยคงไม่มีใครทราบครับหรือไม่ก็ไม่มีท่านใดเข้ามาอ่านครับ ยังไงถ้าอยากได้คำตอบลองไปหาในกระทู้เก่าๆดูครับหรือลองไปทั้งกระทู้ที่เวปอื่นดูก็ได้ครับ ผมเองก็ไม่ทราบครับ และก็อยากทราบเหมือนกันครับ

22. kobsoi3

kobsoi3 New Member Member

92
    1
    0
    รบกวนครับเรื่องหม้อน้ำ ปัญหาคือขับไปซัก2วันน้ำหายคับผมลองเช็คดูแล้วไม่รั่วนะคับแต่พอน้ำเดือดจะออกทางหม้อพักคับทำยังไงดีคับรบกวนด้วยนะคับเดือดร้อนมากๆๆคับขอบคุณคับ

23. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ลองไปอ่านในกระทู้นี้ซิ
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=460993

24. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    คำตอบคร่าวๆ ครับ
    ส่วนใหญ่ถ้าแนะนำก็จะเป็น B20b วางสวยราคาไม่แรง รถแรงกำลังดี รถไม่เสีย ลงล็อคสุดๆ ครับ

ส่วน H22a แปลงเยอะ รถเสีย ค่าใช้จ่ายสูง หมดเยอะกว่า 2-3 เท่าตัว ถ้าเปรียบเทียบกับ B20b ครับ

รายละเอียด เพิ่มเติม รอผู้ชำนาญอีกทีครับ

ถ้าเป็นผม อยาก วาง B20b ไว้ใช้งาน ครับ :D:D:D

25. nong_acc88

4,280
    13
    38
    มาช้ายังดีกว่าไม่มา...........

26. ~Seth~88

342
    5
    0

แน่หรอคับว่าใช้งาน
    ไม่ใช้ลงไปเอาคืนพี่เกนเค้าน่ะ555

27. chvati

chvati New Member Member

4
    0
    0
    หวัดดี
    เราสมาชิกใหม่ในเวปนี้อ่ะ ใช้ accord 88 สีเทา อ่ะ

เรามีเรื่องสงสัยอยู่นิดนึง รถเราพอขึ้น-ลง เนิน ด้านหลังขวา มันจะดังแอ๊ดๆ พยายามหาสาเหตุอยู่ ก็สังเกตุเห็นว่า ตัวหัว lower arm
    มันเหมือนไม่สมดุล

รูปนี้มันเป็นด้านซ้าย ที่ไม่มีปัญหาอะไร

28. chvati

4
    0
    0
    รูปข้างซ้ายอ่ะ;)

29. chvati

4
    0
    0
    ส่วนอันนี้ด้านขวา ที่คิดว่ามีเสียง ทำไมหัวมันหันลงอ่ะ
    ที่หัวแกน lower arm ขวา ทำไม ไม่หันขึ้นไปทางเดียวกัน กับด้านซ้าย

ก็เลยอยากขอคำแนะนำว่า จากรูปมันผิดปกติ กับรถเพื่อนๆ กันรึเปล่า
    รึว่ามันกันหันซ้ายขึ้น หันขวาลง กันทุกคันอ่ะนิ

ขอบคุณล่วงหน้านะก๊าบ:sad:

30. nong_acc88

4,280
    13
    38

ได้รูปที่เอามาลงให้ดู ผมเองก็ไม่เคยไปสังเกตุมันเลย มันอยู่ข้างใต้ มาก ๆ ช่างสังเกตุจริง ๆ

แต่อาการที่บอกมา ผมเคยเป็น ขึ้นสะพานตอนลงมันจะดัง ยิ่งถ้ามีคนนั่งด้านนั้นด้วย จะดังชัดมาก

ของผมเปลี่ยนลูกหมากแล้วหายครับ ก่อนหน้านี้ กดลงง่ายครับ มันยวบ แต่หลังจากเปลี่ยนแข็งขึ้นครับ

แล้วอาการดังก็หาย ลองไปสังเกตุดูครับ ว่าลูกหมาก ถึงเวลาหรือยัง ผมเอารูปมาให้ดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้