กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chvati

chvati New Member Member

4
    0
    0
    ขอบคุณก๊าบ k.nong_acc88 สำหรับคำแนะนะ
    จริงๆ แล้ว ลูกหมากหลัง เพิ่งเปลี่ยนไปไม่นาน

แล้วที่เปลี่ยนล่าสุดพร้อมลงเครื่องใหม่ เป็น F22B ก็โช๊คทั้ง 4 ตัว
    พอวิ่งดูแล้วมันก็ดังแอ๊ดๆ ก็เลยต้องหาสาเหตุดู ก็เลยคิดว่า ถ้าหัวแกนล้อหลังมันน่าจะหันขึ้น ทั้งซ้าย-ขวา ก็เลยคิดว่า รถของสมาชิก จะเป็นยังงัยอ่ะ ถ้าหันซ้ายขึ้น-ขวาลง เหมือนกัน จะได้ไปเช็คจุดอื่นจ้า

2. babykiller

babykiller Guest

0
    0
    0
    ถามผู้รู้ ปรัมจารย์ช่วยตอบหน่อย

รถไปติดแก๊สมา ตอนเช้าๆหรือเวลาสตาร์ทใหม่ๆ
    ตอนขับไปแล้วผ่อนขึ้นเนินเครื่องจะสั่นมากแล้วก็นิ่งเอง
    พอขึ้นอีกเนินก็เป็นเหมือนเดิม จนขับไปไกลๆก็จะหายไปเอง
    เป็นทั้งตอนขับแก๊สและขับน้ำมันเลย จะแก้ตรงไหนครับ

3. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    กลับไปให้เขาจูนใหม่ดูนะครับ

4. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    น้าเด่ ไม่อยู่ ไม่มีใครถามปัญหา เลย แหะ

ปัญหา

น้าเด่ หายไป หนายย ครับบบ

5. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ปัญหานี้ น้าเด ตอบได้คนเดียว คนอื่นไม่รู้คำตอบหรอก...............

6. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    น้าน นะ ซี นะ หายไปเลย

7. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ถามเลยแล้วกัน เผื่อใครรู้บ้าง ...

ตอนไปใต้ เวลาใช้ระยะเวลา นาน ๆ ๆ พอจอดรถ เครื่องเย็น เปิดฝาหม้อน้ำ น้ำจะหายไปทุกที แล้วจะมีคราบดินสีสนิมเกาะที่ฝาเยอะมาก และที่หม้อน้ำก็จะมีคราบดินสีสนิมเช่นกัน ต้องเติมน้ำเพิ่ม......สังเกตุหลายครี้งแล้วจะเป็นเฉพาะวิ่งระยะทางยาว ๆ ๆ แต่วิ่งใน กทม จะไม่เป็น .... อีกอย่าง สังเกตุดูว่าเวลาน้ำหม้อน้ำร้อนมาก ๆ จะดันไหลกลับไปหม้อพัก แล้วบางครั้งก็ไหลออก จากหม้อพักลงมาที่พื้น เพราะสังเกตุน้ำมันเป็นสีสนิม .............ไม่รู้ตรงนี้ป่าว ที่ทำให้น้ำในหม้อน้ำมันลดลง

8. babykiller

babykiller Guest

0
    0
    0
    รถไปติดแก๊สมา ตอนเช้าๆหรือเวลาสตาร์ทใหม่ๆ
    ตอนขับไปแล้วผ่อนขึ้นเนินเครื่องจะสั่นมากแล้วก็นิ่งเอง
    พอขึ้นอีกเนินก็เป็นเหมือนเดิม จนขับไปไกลๆก็จะหายไปเอง
    เป็นทั้งตอนขับแก๊สและขับน้ำมันเลย จะแก้ตรงไหนครับ

ไปถามที่ร้านเค้าบอกว่า
    วาล์วยันต้องไปเช็ควาล์ว 500 บาท
    ช่วยตอบหน่อยคับ.........เบื่อปัญหาแล้ว ช่วยด้วยๆๆๆ

9. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ลอง ดู ว่ามีรั่วตรงไหนป่าวครับพี่น้อง ปกติ น้ำในหม้อพักจะหายแต่ไม่เยอะมาก ถ้าเยอะจะมีที่รั่วแน่นอน ฟันธง :D

ตั้ง จูนใหม่เลยครับ อาจจะเป็นที่รอบเครื่องกับ การตั้ง แก็สกับอากาศไม่สัมพันธ์กันครับ ลองให้ที่ร้านจูนเลย ครับ แหล่ม :D

10. kobsoi3

kobsoi3 New Member Member

92
    1
    0
    เป็นเหมือนผมเลยไม่รู้จะทามไงดีกะว่าจะเปลี่ยนปั๊มน้ำกับวาวล์และล้างหม้อน้ำด้วยใครมีประสบขอความคิดเห็นด้วยนะคับ:cry:

11. aeg_ac88

1,955
    16
    0
    ผมก้อเคยมีปัญหาเรื่องน้ำหายเลยตัดสินใจเปลี่ยนรังผึ้งใหม่เลย ฝาบนฝาล่างตัวเดิม ทุกวันนี้ไม่เป็นแล้ว

12. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ผมลองสังเกตุดู เห็นน้ำหยดตรงที่ถอดด้านล่างสำหรับถ่ายน้ำหม้อน้ำ...........ให้ช่างรู้จักกันดูบอกว่า เปิดปิด หลาย ๆๆ ครั้ง ทำให้โอริงมันตาย น้ำจะไหลลงมาจากรูด้านใต้ แต่ไหลแบบหยดนะ นาน มาก ๆ ถึงจะได้หยดหนึ่ง

13. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    อยากรู้ว่า หม้อพักน้ำเนี่ย ถ้าเติมล้นๆ เนี่ย มันจะเกิดปัญหาอะไรป่าวครับ

อุ้ยเติมจนล้นเพราะมันมองไม่เห็น ขับมาทำงานที่ออฟฟิศ จอดรถเห็นน้ำไหลเต็มเลยใต้หม้อพักน้ำอ่ะ แต่น้ำไม่หายไปเยอะนะครับ

14. nong_acc88

4,280
    13
    38
    แล้วอุ้ยคิดว่าน้ำ.....มันออกมาจากทางไหน ในเมื่อหม้อพักน้ำ ก็ไม่มีท่อระบายน้ำ ท่อเติมก็อยู่สูงมาก .........

15. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    หม้อพักจะมีท่อระบายกันล้นอยู่ครับ

16. nong_acc88

4,280
    13
    38
    มีหรอครับ ผมถอดมาล้าง มีแต่ท่อเติมน้ำ กับท่อน้ำไปหม้อน้ำแค่นั้นเอง

17. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    น่าจะตรงท่อทางไปหม้อน้ำอ่ะ ตรงฝาปิดมันคงมีทางระบายออกถ้าน้ำล้นอ่ะครับ

ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกป่าวอ่ะ

18. nong_acc88

4,280
    13
    38

เข้าใจถูกแล้วอุ้ย มันออกมาตรงนั้นแหละ แต่ไม่มีท่อระบายหรอก ตรงเกรียวปิดฝานะ ตอนเติมน้ำไปเต็มก็ออกมาทางนี้ เข้าใจว่าเกรียวมันคงไม่แน่นแล้ว ฉะนั้นเวลาน้ำมันย้อนกลับออกมา เมื่อน้ำในหม้อน้ำมันร้อนมาก ๆๆ แล้วดันออกมาหม้อพัก มันก็ไหลออกจากตรงฝาเกรียวนี้แหละ

19. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    ที่ไหนมีแบบกันชนหน้าหลังของ 89 บ้างคับ เอาแบบร้านที่เพื่อนๆเคยไปทำมาแล้วราคาไม่แรงคับ ผมเคยเห็นในคลับเราคันสีขาวไม่รู้รถใครสวยดีคับ

20. nong_acc88

4,280
    13
    38
    แบบไหนละ คุณบอม ใช่ลิ้นหน้าป่าว ครับ

21. aeg_ac88

1,955
    16
    0
    น้าเด่ไม่อยู่ไม่กระทู้นี้เงียบเหงาไปเลย

22. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    เมื่อวานความร้อนขึ้นคับ แต่พอดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ มันลงคับ อีกซักพักก้อขึ้นอีก ไปอู่เค้าบอกว่าฝาสูบโก่งคับ ตอนนี้เลยเข้าไปทำแล้ว ต้องล้างหม้อน้ำอีกรึป่าวคับ เปลี่ยนฝาเป็นทองเหลืองด้วยจะดีป่าวคับ

23. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ไม่แน่ใจว่าอู่เค้าเช็คหมดหรือยังครับ ที่สรุปว่าฝาโก่งนะ...........มันน่ามีอาการมาก่อนหน้านี้นะว่าฝาโก่งนะ..

ลองดูครับ น้ำในหม้อน้ำปกติ ป่าว มีรอยรั่วตามท่อน้ำหรือป่าว พัดลม ทำงานปกติดีไหม๊....

24. Soomtk_11

Soomtk_11 New Member Member

22
    3
    0
    อยากทราบว่า เวลาที่เราเลี้ยวแล้วพวงมาลัยมันมีเสียงดังครึกๆๆๆๆ อ่ะ มันมีอะไรเสียรึป่าวครับ
    แล้วเวลาเลี้ยวอ่ะเหมือนรอบมันจะตกด้วยอ่ะครับพี่ๆ ใครรู้ปัญหาช่วยบอกหน่อยครับ AC88

25. Soomtk_11

22
    3
    0
    พี่ครับเวลาเราจอดรถอ่ะมีน้ำไหลออกมาตรงใต้ที่นั่งฝั่งผู้โดยสารอ่ะมันเป็นแอร์รึป่าวครับแล้วไหลออกมา
    เยอะมันจะเป็นไรรึป่าวครับ....

26. Soomtk_11

22
    3
    0
    บอกด้วยนะครับผม...จะได้ทำการซ่อมมัน....อิอิ

27. Soomtk_11

22
    3
    0
  28. nong_acc88

4,280
    13
    38
    เสียงดังเวลาเลี้ยว ถ้าขับตรงไม่ดัง หัวเพลาครับ ลองไปดูยางหุ้มเพลาด้านในล้อครับ ว่าขาดหรือป่าว มีรอยจารบีกระเด็นออกมามากยัง

ตู้แอร์ตันหรือไม่ สายท่อน้ำแอร์ที่มันไหลลงใต้ตัวรถนะครับ มันตัน ก้มไปมอง ใต้คอลโซล ที่มันหยดมานะคับ แล้วถอดสายยางสีดำที่ต่อออกนอกตัวรถออก หาลวดแหย่เข้าไปดูครับ อย่าลืมหาอะไรมาลองด้วย น้ำที่ค้างอยู่จะไหลมามากเลยครับ

29. Soomtk_11

22
    3
    0
    ขอบคุนครับพี่.....

30. Soomtk_11

22
    3
    0
    พี่ครับแล้วถ้าเราเปลี่ยนยางหุ้มเพลาด้านในล้อราคาประมานเท่าไหร่ครับพี่ แล้วมันจะหายเลยรึป่าวครับ
    และถ้าเราล้างตู้แอร์เลยอ่ะมันจะหายรึป่าวครับพี่
    ขอบคุนไว้ก่อนล่วงหน้าครับพี่......อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้