กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cougar3626

cougar3626 New Member Member

521
    1
    0
    กำ ราคาดีครับ เหมาะเลย รถผมยังแพงก่าอีก รถสวยมาเลยยังงี้แหล่มๆๆ เจงๆ

รถอยู่แถวไหนหรอครับ กทม. เปล่า ยังไงๆ ก็เจอๆกันทักได้น้าคร้าบบบ

2. cougar3626

521
    1
    0
    อาการแปลก รอบต่ำๆๆๆ

รถผมใช้แก๊สเกียร์ ออโต้ครับ ( อาการคือ )
    สตาร์ทครั้งแรก รอบจะอยู่ที่ 1200 ขึ้นไป ปกติวิ่งฉิว เปิดแอร์ + วิทยุ ได้ปกติ
    สตาร์ทครั้งสอง,สาม ต่อไปทั้งวัน รอบตกมากครับเหลือ 100 - 200 เอง ลองเหยียบเบิ้ลอยู่กับที่ประมาณ 5 นาที อาการรอบก็ไม่ดีขึ้นหรือออกวิ่งไปสักพักก็ไม่ดีขึ้น ประมาณว่า เบาเครื่องปุปดับรอบจะตกๆๆๆ จนดับเลยครับ ไม่กล้าเปิดแอร์ + วิทยุ เลย รอบจะตกจนดับไปเลย

แต่พอจอดทั้งไว้สัก ช.ม. กลับมาสตาร์ทรอบแรกก็เป็นแบบปกติครับ งง มาก

*** ไม่เข้าใจว่าเป็นที่จุดไหน งงมาก
    ปล. ผมยังไม่เคยลองน้ำมันดูครับ ไม่รู้ว่าน้ำมันจะเป็นอาการนี้หรือเปล่า
    ถ้าเกี่ยวกับการจูนแก๊ส ทำไมสตาร์ทครั้งแรกมันถึงไม่เป็นมาเป็นรอบเบาในการสตาร์ทครั้งต่อๆไป
    และถ้าต้องจูนแก๊สใหม่เราสามารถทำเองได้ไหมครับ หรือ ไม่ได้ให้ร้าน ผมอยู่แถวๆ เกษตร บางเขน เพื่อนพอจะมีร้านจูนแก๊สดีๆ แนะนำบ้างไหมครับ
    :cry::cry::cry::cry::cry:

3. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    ติดมานานไหมครับ ลองเช็ควาล์วดูหน่อยไหมครับ เหมือนจะเป็นเวลาเครื่องร้อนนะครับ ยังไงก็ลองนำ้มันดูก่อนครับ

4. kran99

kran99 New Member Member

40
    1
    0

ขอบคุณครับ บ้านพักอยู่ บางนา ทำงาน บางบอน กทม ครับ ว่างก็เจอกันได้นะ
    ครับ หาฟองๆ กินกันครับ 5555

5. ~Seth~88

~Seth~88 New Member Member

342
    5
    0
    งานมาอีกแว้ว

ถามเรื่องเครื่องครับ ตอนเช้าสตาร์ทรถขับไปก็ไม่มีปัญหาอะไร มีก็แค่ปัญหาเรื่องเปิดแอร์แล้วรอบตกหนักมาก รถวิ่งไม่ออก

ตัดปัญหาด้วยการปิแอร์ วิ่งไปสักระยะ รถเหมือนสำลักอะไรไม่รู้ แล้วก็วิ่งแบบกระตุก รอบขึ้น แต่ความเร็วไม่มา

มันกระเถือบแบบกระตุกๆ(ไม่วิ่งนะครับ) แล้วพอจอดปั๊บก็ดับไปเลย สตาร์ทไม่ติด ต้องเปิดฝากระโปงทิ้งไว้ รอไปสัก20นาที ถึงจะติด

อาการรถจอดแล้วสตาร์ทไม่ติดนี้เป็นบ่อยครับหลังจากวิ่งไปสักพัก

แล้วก็มีอาการพอถอยแล้วรอบตกจนดับ (อาการทั้งหมดเป็นทั้งๆที่ปิแอร์นะครับ)

6. cougar3626

521
    1
    0
    เช๊ควาวน์ นี่หมายถึง พาวเวอร์วาร์วใช่ม่ะฮ่ะ ลองดูๆ ทำเองหรือเข้าร้านดีก่าครับ
    เพราะเหงเค้าว่า แค่จูนน่าจะทำเองได้แต่ไปร้านเสียแน่ๆ 300 ครับ

7. cougar3626

521
    1
    0
    บางนา - บางบอน :embarassed::embarassed: ผมอยู่บางเขน - เกษตร
    คนละทิศเลย ยังงี้ไปหาฟองๆ กิงยังไงดีละเนี้ย นัดเจอกลางๆ แถว สุพรรณ ดีไหม เพ่ :p:p:D

8. cougar3626

521
    1
    0
    น่าจาเปงเหมือนผมนะเนี้ย เด๋วผมลองไปจูนแก๊สแล้วจะสืบๆมาให้ครับ

9. ~Seth~88

342
    5
    0
    ผมมิได้ติดแก๊ซคร้าบบบ

10. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

รู้แล้วว่าติดหญิง......................
    :p:p:p:p;);););)

11. ยูซุบ

562
    4
    0
    หมายถึงตั้งวาร์วของเครื่องนะครับให้ร้านตั้งให้ดีกว่าครับ

12. ยูซุบ

562
    4
    0
    ผมว่าลองดูที่ระบบจ่ายน้ำมัน เช่น กรองเบนซิน ท่อ และ ปั้มติ๊กครับผมเคยเป็นคล้ายแบบนี้คือขับไปสักพักรอบตกจนดับและจอดสักผักก็ติดวิ่งได้อีกพักก็ดับอีก ผลมาจากกรองเบนซินตันและปั้มติ๊กเสีย ลองเช็คดูนะครับ

13. ~Seth~88

342
    5
    0
    นั้นงานเข้าเพิ่มซะแล้วววว:D

14. ~Seth~88

342
    5
    0
    ดูไม่เป็นอ่ะครับ คงต้องเอาไปให้ช่างดู

15. kobsoi3

kobsoi3 New Member Member

92
    1
    0
    ผมก็อยู่แถวบางบอนครับเจอกันทักได้เลยนะครับยินดีที่รู้จักทุกคน

16. +-NUTtY-+

+-NUTtY-+ New Member Member

92
    2
    0
    ที่ไล่ฝ้ากระจกหลังรถอะครับบบ เวลาเปิดฝ้าไม่หายอะครับบ

หายไปขีดเดียวเองอะ ต้องแก้ยังไงหรอครับบบ

ช่วยตอบด้วยยๆๆครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

17. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

น้อยคันครับที่ยังใช้ได้...............ส่วนมากสายมันขาดนะครับ ที่กระจกนั่นแหละ

18. ~Seth~88

342
    5
    0
    ให้เพื่อบปีนไปหลังรถแล้วเอาผ้าเช็ดครับ หายแน่นอน:)

19. kran99

40
    1
    0
    ว่างๆ เจอกันได้ครับ ผมทำงานอยู่บางบอนเหมือนกันครับ
    หาฟองๆ กินกัน

20. +-NUTtY-+

+-NUTtY-+ New Member Member

92
    2
    0

ขอบคุณสำหรับความรู้คับ พี่ท๊อป เยี่ยมมมม!!!!!!!!55+

21. ~Seth~88

342
    5
    0
    ไม่ทันเละ รถดับช่องขวาแยกเพชรบุรี กำลังเปิดฝาโทรหาพี่เกณ มีมอไซมาชนท้ายอีก เฮ้อ

อาการมันคือขับๆแล้วสำลักอย่างที่บอก แล้วรอบก็ตกจนดับ เปิดแอร์ไม่ได้ ดับทันที เป็นเพราะเครื่องมันร้อนรึป่าวก็ไม่รู้

22. cougar3626

521
    1
    0
    ร้ายแรงครับ เปงกะลังใจให้ครับ หายไวๆนะครับ

คืบหน้ายังไง เล่าให้ฟังด้วยนะครับ :rolleyes::rolleyes:

23. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0

หมายถึงทุกอย่างที่ขี่ได้น่ะ น้าน้อง

24. totti007

totti007 New Member Member

18
    0
    0
    ตกลงประหยัดมั๊ย ครับ กี่โล ลิตร เครื่องรุ่นอะไร ผม จะได้วาง มั่ง

25. totti007

18
    0
    0
    ลืมรูป

26. kran99

40
    1
    0
    เห็นเขาว่าเครื่องตัวนี้ครับ ประหยัดีครับ เครื่อง 1600
    ประมาณ 10-11 กม/ลิตร ครับ

27. totti007

18
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

28. kobsoi3

kobsoi3 New Member Member

92
    1
    0
    มีปัญหาครับรถใช้แก๊สตอนนี้ใช้น้ำมันไม่ได้แล้วครับคาดว่าน่าจะเป็นที่ปั๊มติ๊กเสีย
    ติดภายนอกราคาเท่ารัยแล้วใช่ของรุ่นไหนได้บ้างครับผู้รู้หรือสมากชิกที่เคย
    เปลี่ยนหรือเคยมีปํญหาช่วยตอบช่วยนะครับ

29. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ผมก้อวิ่งได้ 10-11โล/ลิตรครับ แต่เครื่องเดิมนะครับ แก๊สล้วนๆครับ แต่เฉพาะที่วิ่งต่างจังหวัดนะครับ
    และวิ่งไม่เกิน ร้อย ครับ :D:D:D

30. nong_acc88

4,280
    13
    38

เช็คดูก่อนครับว่าที่ปั๊มติ๊กหรือป่าว.....ไปถอดสายน้ำมันที่จะเข้าคาร์บู ปิดกุญแจ ไม่ต้องสตาร์ทเครื่อง เปลี่ยนสวิทย์มาใช้น้ำมันด้วยนะครับ

ดูว่าน้ำมันมาหรือป่าว............ถ้ามา ปั๊มไม่เสียครับ..........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้