กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kran99

kran99 New Member Member

40
    1
    0
    แต่ของผมน้ำมันครับ วิ่งในกรุงเทพครับ

2. totti007

totti007 New Member Member

18
    0
    0
    รถรุ่นนี้มีใครวาง D15B 130HP มั่งมั๊ย อยาก รู้ จัง

3. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    ลองเช็คตัวเก่าก่อนครับ ถ้าเสียใช้ปั้มติ๊กนอกก็ได้ครับแต่ถ้าเป็นเครื่องเดิมต้องใช้ติ๊กที่เป็นของคาร์บูครับตัวละ400-500 บาทแล้วอย่าลืมเช็คท่อกับกรองส่งน้ำมันด้วยนะครับ

4. kran99

kran99 New Member Member

40
    1
    0
    ถ้าจำไม่ผิดนะ ถอดบังโคลนหลังออกก่อน
    แล้วไปถอน๊อตที่คัดซี บริเวณหูที่เอาไว้สำหรับลากรถ 4 ตัว แล้วดึงอกกมาตรงๆ
    มันเป็นเท่งเสียบเข้าไปใน คัดซีครับ

5. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    เคยถอดแล้วไม่กล้าดึงออก555 กลัวแตกไม่มีตังค์ซ่อมแล้วคร้าบบบบ

6. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    สอบถามหน่อยครับ น้ำมันเกียร์ ออโต้เปลี่ยนทีนี่กี่ลิตรเหรอครับ

วันนี้ไปเลี่ยนมา ดูมาได้แค่ลิตรครึ่ง แล้วก็เปลี่ยนไปแค่นั้น วัดมาก็ เต็ม ขีดพอดีครับ

จำได้ว่าเคยเติม ประมาณ 2 ลิตร ครึ่ง

ผู้รู้ช่วยบอกทีครับ

7. 2 ลิตรครับ ถ้าผ่าเกียร์ 3 ลิตรครับ ประมาณนี้ครับ :)

8. Oui & Nick

Oui & Nick New Member Member

11
    0
    0
    เกียร์ออโต้ เช้าๆ ไม่ยอมเปลี่ยน กว่าจะเปลี่ยนรอบเกือบ 4000 แต่พอเครื่องร้อนก็เปลี่ยนได้
    แต่ก็มีปัญหามันตื้อๆ ขึ้นสะพานปิ่นเกล้า (ตัวอย่าง) อยู่เกียร์4 เชนลง แล้วก็ตื้อวิ่งไม่ออก (เกรงใจรถคันหลัง)
    เครื่องเดิมๆ เกียร์เดิม
    ไม่รู้มีอะไหล่สำหรับซ่อมหรือเปล่า?

9. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    รอเช็คดูที่สายเกียร์ดูก่อนว่ามันอาจตั้งเอาไว้ตึงมากไป เลยทำให้เปลี่ยนเกียร์ช้าครับ ส่วนอาการตื้นๆ วิ่งไม่ออก ลองเช็คองศาไฟจุดระเบิดก่อน แล้วค่อยมาตั้งที่จานจ่ายซ้ำอีกที :)

10. Oui & Nick

Oui & Nick New Member Member

11
    0
    0
    บอกช่างเขา แบบนี้ เขาจะรู้ใช้ไหม?
    โดยเฉพาะ เรื่ององศาจุดระเบิด

11. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ถามบ้างครับ

รถผมแร็คน่าจะรั่วอะครับ น้ำมันเพาเวอร์หาย ต้องคอยเติม แต่น้ำมันจะหายไป
    เฉพาะเวลาที่หักพวงมาลัยสุดอะครับ อาการนี้ตรงไหนรั่วหรอครับ แล้วซ่อมได้
    หรือต้องเปลี่ยนแร็คครับ ช่วยแนะนำที ขอบคุณครับ

12. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

บอยซื้อชุดซ่อมไปลองก่อนครับเผื่อหาย
    http://www.bb-autopart.com/product.detail_312704_th_1356689

13. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ขอบคุณครับ พี่น้อง

14. kongdog

kongdog New Member Member

8
    1
    0
    รับมรดกจากพ่อสอบถามหน่อยครับ

สวัสดีครับผมเป็นน้องใหม่อะครับ
    ผมพึ่งได้รับมรดกต่อจากป๋าเป็นตัวปี 88 ครับ
    ขอออกตัวก่อนเลยครับว่าไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์อะไรเลยครับ รู้แต่ว่ารถเดิมๆจากห้างเลยครับ

1. รถมีปัญหาเรื่องพวงมาลัยบ้างครั้งก็แข็งต้องเย้อกันมันส์เหมื่อนกับพวงมาลัยไม่มี Power เลย

2. รถผมเครื่องยนต์ตอนนี้กินน้ำมันเครื่องอร่อยเลยอะครับ พอๆกับกินน้ำมัน สามารถแก้ไขอะไรได้บ้างไหมครับเรื่องนี้ หรือว่าให้เปลี่ยนเครื่องใหม่เลย ถ้าต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่แนะนำเครื่องตัวไหนราคา+ค่าแรงแล้วตกประมาณเท่าไร

3. ถ้าผมจะเอาไปติดแก๊สจะคุ้มไหมครับแล้วติดแบบไหนดีอะครับ

4. ถามเรื่องเปลี่ยนเบาะหน่อยครับ คือผมอยากจะเปลี่ยนเบาะคู่หน้าแต่ว่าอยากได้ทรงที่มันทันสมัยหน่อยอะครับ พอมีร้านแนะนำบ้างไหมครับ ราคาประมาณเท่าไรเหรอครับ

ปล. ถามเยอะหน่อยนะครับ รบกวนตอบด้วยครับคันแรกในชีวิต

15. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    หวัดดีครับ ผมบอยยินดีที่ได้รู้จัก
    จากปัญหาที่ถามมา ขอตอบเป็นบางข้อเท่าที่ประสบมาครับ
    1. ดูที่กระปุกนำมัน power ครับ ว่าอยู่ในระดับปกติหรือไม่ ถ้าลดน้อยแสดงว่า
    แร็คพวงมาลัยรั่วครับ ต้องซ่อม หรือคอยเติมน้ำมัน power บ่อยๆ
    2. ลองดูที่ซีล ต่างๆครับว่ามีน้ำมันเครื่องซึมออกมาหรือป่าว
    ของผมเปลี่ยนซีล ทั้งคัน 2000 กว่าบาทครับ หายดีแล้วครับ
    แต่ก่อนต้องเติมน้ำมันเครื่องทุกครั้งที่ใช้รถครับ
    3. ติดแก๊ส ก็ประหยัดขึ้น นิดหน่อยครับ
    เครื่องเดิมเป็นระบบคาร์บู ติดแก๊สได้แต่ระบบดูดครับ ค่าใช่จ่ายประมาณ 15000 ครับแต่อัตราเร่งจะลดลงครับ
    แค่นี้ละกัน ส่วนรายละเอียดลึกๆ รอให้ท่านอื่นมาแนะนำครับ

16. dott

dott New Member Member

75
    4
    0
    รอบเครื่องสูงมาก ตอนจอดก็ปกติดี ประมาณ 900 รอบ พอเหยียบได้ประมาณ 100 รอบขึ้นตั้ง 4000รอบน่ะ ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ แล้วต้องแก้ยังไง ขอบคุณครับ

17. kongdog

8
    1
    0
    มีปัญหาเรื่องรอบเครื่องเหมื่อนกันครับ ตอนอยู่เกียน N หรือว่า P รอบปกติประมาณ 800 แต่ถ้าเข้าเกียน D เมื่อไหรแล้วไม่เหยียบคันเร่งหรือว่ารถติดแบบไหลๆอะครับผมใช้เหยียบเบคเอาเครื่องจะสั่นมาก รบตกมาอยู่ประมาณ 500 ได้ต้องแก้ไขยังไงครับกลัวเครื่องพังจัง

18. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    ขอถามพี่ๆ หน่อยครับ
    แผ่นพลาสติกที่ติดใต้ห้องเครื่องอะ หาซื้อได้ที่ไหน
    และจำเป็นต้องติดไว้มั้ยครับ และเค้าติดมันไว้ทำไมครับ
    พอดีของผมมันเยินหมดแล้ว
    รบกวนด้วยครับ

19. หินแก้ว

หินแก้ว New Member Member

3
    0
    0
    สวัสดีครับ เป็นสมาชิกใหม่ครับ ขอคำแนะนำเรื่องการเปลี่ยนเครื่องหน่อยครับ ตอนนี้ใช้ Accord88 เครื่องคาบู ใช้แก๊ส NGV มีปัญหาใช้น้ำมันไม่ได้ตอนนี้คาบูอาการสาหัสแล้ว เลยจะเปลี่ยนเครื่องครับ เอาเครื่องหัวฉีด แบบธรรมดาก็พอครับ เพราะเอาไว้ขับไปทำงานเฉยๆ ทุกวันนี้ก็ใช้งานได้แต่มันใช้น้ำมันไม่ได้แล้วไม่อยากขับไประแวงไป รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอรุ่น และราคาโดยประมาณ และถ้าได้แหล่งจำหน่ายก็จะเป็นพระคุณมากครับ

20. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ถอดออกไปนานแล้วเหมือนกัน มีไว้กันน้ำ กันโคลนนะครับ

ก่อนอื่น อยากให้ไปกระทู้สมัครสมาชิก เพื่อไปลงรายละเอียดไว้นะครับ

ส่วนอาการที่ว่ามา ติด ngv เลยหรอครับ..............ส่วนมากรุ่นเราติดกันแค่ lpg....
    ผมตั้งแต่ติดมา ไม่เคยวิ่งน้ำมันเลยครับ .......... เพราะตอนนี้มันก็สตาร์ทน้ำมันไม่ติดแล้วด้วยครับ
    แต่ก็ไม่เคยระแวงอะไร เพราะเรารู้ปริมาณกะว่าสามารถวิ่งได้ถึงไหนครับ....

ถ้าอยากให้วิ่งน้ำมันได้ ก็แค่ หาชุดซ่อมคาร์บู ล้างคาร์บูใหม่ ก็น่าจะใช้น้ำมันได้แล้วนะครับ ไม่ถึงกับต้องเปลี่ยนเครื่อง...........ลองดูครับ

21. หินแก้ว

หินแก้ว New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ติด NGV มาประมาณ 3 ปีแล้วครับ แรกๆก้อใช้น้ำมัน+แก๊ส ปรกติ แต่พอปีที่ 2 ก็เริ่มมีอาการใช้น้ำมันแล้วเวลาจะดับเครื่องมันจะสำลัก นานๆไปรำคาญ เลยเลิกใช้น้ำมัน มันก็งอนใช้ไม่ได้อีกเลย...

จริงๆแล้วก็ไม่อยากเปลี่ยนครับ แต่มันมีปัญหาเรื่องจานจ่ายด้วย และเครื่องก็ค่อนข้างหลวมเลยคิดว่าน่าจะลงใหม่ดีกว่า แล้วอีกอย่างใช้ NGV ถัง 70 ลิตร วิ่งประมาณ 160 โล ต้องเดิมครั้ง ถ้าออกนอกพื้นที่ทีก็ต้องคิดหนักครับ ต้องวางแผนว่าที่ไหนมีมั๊ง ดังนั้นเพื่อความสบายใจ (แต่ไม่สบายกระเป๋าตังค์) เลยคิดว่าจะเปลี่ยนครับ

ว่าแต่ลงทะเบียนที่กระทู้ไหนครับเห็นมีตั้งหลายอันครับ

22. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=419269&page=9
    เข้าลิงค์นี้ได้เลยครับ
    แนะนำตัวตามเพื่อนๆ ด้านบนได้เลยครับ ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ
    ผมบอยครับ อยู่จรัญฯ 22

23. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    แวคคัมแอร์หาซื้อได้ที่ไหนครับ
    พอดีของผมพังครับ

24. cougar3626

cougar3626 New Member Member

521
    1
    0
    หวัดดี พี่ๆน้องๆ มาใหม่ทุกท่านฮ่ะ

ผมอั้ม อยู่กะเสด Acc สีดำ เครื่อง B20A ฮ่ะ

25. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ท่อยางแตกหลุด

เมื่อวันก่อนตอนแรกนึกว่าเครื่องพังซะแล้วอาการคือสะดุดเร่งไม่ขึ้นคล้ายๆน้ำมันท่วม(แต่ว่าใช้แก๊สนะครับ)และมีเสียงคล้ายลมรั่วมาจากเครื่องแต่หาไม่เจอว่าเป็นที่ไหนเปิดแอร์ไม่ได้เลยเหมือนจะดับและเวลารอบเครื่องต่ำเบรคจะเหยียบไม่ค่อยลงต้องใช้เบรคมือช่วยและเร่งเครื่องไว้เลาเบรคครับเลยประคองเอาให้กลับบ้านได้โทรปรึกษากับเกณฑ์และพี่น้องครับ และพอดีพี่น้องบอกว่าน้าเอ้โทรมาพอดีเลยได้ถามน้าเอ้ว่าน่าจะเกิดจากท่อยางสักเส้นใต้กรองอาจจะหลุดหรือแตกก้อได้พอยกกรองอากาศออกก้อเห็นท่อยางเส้นนึงหลุดอยู่ปลายท่อมันแตกนะครับ ตัดปลายและใส่กลับเข้าไปอาการก้อเป็นปกติครับ ขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำและทุกปรึกษาครับ ( ไม่ทราบว่าท่อเส้นนี้คือท่อไรครับ บอกด้วย ) ใช่ท่อแวคคั่มไหมครับ

26. nong_acc88

4,280
    13
    38

น่าจะเป็นท่อยางนะ เพราะมันสีดำ...............:D:D

27. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    แหม...............ซะงั้น

28. kongdog

8
    1
    0
    ไฟหน้าไม่สว่าง

ถามพี่ๆทุกคนหน่อยครับ รถผม accord 88 เดิมๆทุกอย่าง ตอนนี้มีปัญหาไฟหน้าไม่สว่างเลย ขับรถกลางคืนไม่ได้เลยอะครับต้องอาศัยไฟถนนอย่างเดียว ไม่ทราบว่าแก้ไขยังไงได้ หรือว่าต้องเปลี่ยนอะไรใหม่ งบประมาณในการทำจะตกเท่าไรเหรอครับ แล้วทำที่ไหนดี

ปล.แต่ว่าไฟสูงสว่างดีครับ

29. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    ใส่สปอตไลต์สิคับ แต่มีคนเอาไปใส่ซีน่อน ก้อมีนะ เดี๋ยวดูเพื่อนๆคนอื่นมาตอบคับ

30. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ลองดูโคมมันใสอยู่หรือป่าว ไม่ก็ใส่ซีนอนไปเลย
    ปกติ รุ่นนี้ไฟมันไม่ค่อยสว่างอยู่แล้วครับ

ถ้าโคมใหม่ไต้หวันประมาณ ข้างละพันบวกลบนิดหน่อยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้