กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    แปลกดี ไม่มีสวิทย์เสาอากาศที่คอนโซลเกียร์ แต่เป็นเสาอากาศไฟฟ้า เปิดวิทยูแล้วเสาดึงขึ้นเอง.....แต่ในรูปไม่เห็นมีวิทยุ...............แต่ที่แน่ ๆ เสาอากาศไฟฟ้า สามารถเอามาติดเพิ่มเองได้ครับ

2. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    เบื่อผู้จัดการทำไงดีครับ+ไม่ชอบขี้หน้าด้วย

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    อันนี้มันไม่ใช่ปัญหารถนะ......อิอิอิ

4. chay 88-89

431
    1
    0
    งั้นเอาปัญหารถแล้วกันอิอิ..........คือเวลาเลี้ยวแล้วมีเสียงดังนกึกดังมากไม่รู้อ่ะไรขัดอ่ะครับช่วยบอกที

5. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    เอาเอียร์ปลั๊กใส่หูไว้แล้วก็จะไม่ได้ยินจ้า

6. chay 88-89

431
    1
    0
    แง๊ะ...........สรุปต้องทำงั้นใช่ไหมครับพี่เอ้

7. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    แม่นแล้วน้องเอ๊ย ก็ถ้าอะไรมันดังก็เอาไปให้ช่างเค๊าฟัง เพราะในบอร์ดมัน บ่ ได้ยิ๊น ฮ่า

8. komkoong

komkoong New Member Member

75
    2
    0
    อาจจะเป็นที่ลูกหมากแร็กก็ได้ครับ ไม่ทราบว่าเคยซ่อแร็กรึยัง ทางที่ดีลองหาอู่Hondaโดยตรงแล้วให้ช่างตรวจสอบอีกทีครับ

9. chay 88-89

431
    1
    0
    ลูกหมากชุดหน้าเพิ่งทำมาครับวันที่1เดือนมีนาคม2554เองร้านตี๋มิสทีนโช๊ค4ต้นลูกหมากปีกนกหลังอีก

10. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0
    แป่ววววว............
    ถูกต้องแล้วค้าบ.........สำหรับ Console เกียร์ มันจะมีสองปุ่ม รถผมก็มีครับ
    1. Antenna (สายอากาศวิทยุ)
    2. Pole กะระยะ

มันไม่ใช่ Switch ไฟตัดหมอกครับบอย คันนี้ไม่มีไฟตัดหมอก (Fog Lamp) ครับ

และขออภัย.... มันเป็น Cruise Control Switch จริงๆ ด้วยฮ่าๆๆๆ ไปเปิดกระทู้เก่าๆ มาดู เต็มลูกตาเลย มั่วจริงๆ ผมไม่ได้ดูให้ดีรีบจัด....
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?419244-%A1%C3%D0%B7%D9%E9%AB%D7%E9%CD-%A2%D2%C2-....................%A2%CD%A7%E0%C3%D2%AA%D2%C7-Accord-88-89-Club/page29
    น่าจะเป็น ON/OFF ระบบ Cruise Control
    [​IMG][​IMG]

ไหนๆ ก็ไหน เสริมอีกหน่อย บนพวงมาลัยก็จะเป็นปุ่มควบคุม Cruise Control

นี่พวงมาลัยผมก็ได้ตัวอย่าง เวลาเราขับจนได้ความเร็วที่ต้องการ เช่น 120 km/h ก็กด SET มันก็จะล็อกความเร็วไว้ 120 km/h ครับ เมื่อแตะเบรก หรือกดคันเร่ง ก็จะออกจากระบบ Cruise Control
    หากเราจะใช้ความเร็ว 120 km/h เหมือนเดิม ก็กด RESUME มันก็จะเร่งความเร็วให้เรา 120 km/h

แต่บ้านเราไม่มีปุ่มนี้ครับ และเอามาใส่ก็ไม่สามารถใช้ได้ด้วย เพราะมันจะต้องมีสาย Vacumm และไดแผ่นอะแฟรม เป็นอุปกรณ์หลักของระบบ Cruise Control แบบโบราณ

อีกหน่อย แถมๆ เผื่อใครอยากเห็น Dimmer Switch & Popup Switch (สวิทช์หรี่ไฟหน้าปัทม์ และ สวิทช์กระดกไฟ Popup) มาเป็น Set ครับ ซึ่ง Dimmer มีอยู่ทุกคันอยู่แล้ว แต่ Popup นี่สิ
    [​IMG][​IMG]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มีนาคม 2011
  11. nong_acc88

4,280
    13
    38
    Cruise Control Switch จะติดตั้งที่พวงมาลัยและที่ตำแหน่งที่ลูกศรชี้ครับ มีรถเพื่อนสมาชิกในคลับมีครับตรงนั้นและที่พวงมาลัยด้วย เป็นตัวนอกครบ ๆ เลยครับ

ผมก็มีครับตรงนั้น กดไปก็ไม่มีไรเกิดขึ้น เพราะเอาสวิทย์มันมาใส่ไว้เฉย ๆๆ (เอามาใส่กันหลายคันครับ)

12. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ลูกหมากปลายแร็ค ทำด้วยหรือป่าว...

13. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    Switch ยังมีเหลืออยู่ Cruise Control กับ Dimmer Switch & Popup Switch คับ

14. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ไม่ให้ผมหรอ.....อิอิ

15. Schelnow

Schelnow New Member Member

182
    2
    0
    Cruise control มันใช้อย่างนี้นิเอง มีอยู่แต่ใช้ไม่เป็น แต่พอจะใช้ก็ไม่ค่อยอยากใช้กลัวมันจะพังแล้วอ่าสิครับ

16. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    มีแต่สวิทซ์เหมือนกัน แต่ใช้งานม่ได้ 555+

17. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    ไม่มีอ่ะ

18. เต้าฮวย TUNING

เต้าฮวย TUNING New Member Member

120
    1
    0
    รถผมคล้ายตัวนอกเลย 5555
    อันนี้ไม่ใช่ปัญหาครับ อยากระบาย เมื่อตอนเดือนมกราคมผมได้ไปทำแอร์ กับคนรู้จักและก็เคยทำกันอยู่ประจำ เนื่องจากแอร์ลมมันอ่อนมาก ก็ได้ทำการเปลี่ยนมอเตอร์ ล้างตู้ เปลี่ยนเทอร์โมสตัล
    หมดไป 2480 แอร์เย็นดีมาก ผ่านจนมาถึงวันนี้ มันมีแต่ลมไม่มีความเย็นประกอบกับอากาศมันร้อนมาก ผมคิดว่าน้ายามันคงรั่ว มันทนไม่ไหวเลยแวะร้านแอร์ใกล้บ้าน วัดแรงดันก็มีที่รั่วเช็คตู้รั่วครับเลยบอกเคยล้างตู้มาตอนต้นปี ถอดออกมาครับตู้แอร์ไม่เคยถูกล้างเลย ดำ มีเมือก ขี้แมลงสาบบาน โหรู้จักกันแท้ๆๆ ไม่มีจรรยาบรรณเลย ฟันไป1400 ค่าล้างตู้

19. เต้าฮวย TUNING

เต้าฮวย TUNING New Member Member

120
    1
    0
    พี่ๆพอจะมีร้านทำช่วงล่างแนะนำ แถวฝั่งธนมีบ้างมั๊ยครับ ตอนนี้ เอี๊ยดๆปีกนกบนไปแล้ว เบรคใกล้หมด

20. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    ฝั่งธนนี่แถวใหนล่ะจ๊า

21. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ถ่ายรูปตู้แอร์ไปให้ร้านเก่าดู ดูว่าเขาจะชี้แจงว่าอย่างไร

22. Vertex

277
    4
    0
    โอยเรื่องตู้แอร์นี่.... ของผมมี กระดูกไก่ด้วย หนูมันขนของเข้าไปเต็มเลย.... แต่มันมีลมออกมานะลมมันไม่ได้ตัน ส่วนเรื่องร้อนนี่เพราะว่ามี Heater แล้วไม่รุ้ เลยปรับไปทางสีแดงๆ ก็ว่าทำไมลมมันร้อนว้า....... เหอๆ กว่าจะรู้ก็ถึงร้านแอร์ เขาก็จัดการตัดระบบ Heater ออก ล้างตู้ เช็ครั่วเสร็จสรรพ ขับออกมาหนาวโคตรๆ

23. Vertex

277
    4
    0
    รถของคุณ ฟลุค ไฟมืด..... เคยติดตั้ง TURBO ด้วยเหรอครับ? เห็น intercooler แขวนดักหน้าไว้ซะขนาดนี้.......

อีกคำถาม....
    ผมสามารถใส่ยางเบอร์ใหญ่สุดได้เท่าไรครับสำหรับรุ่นนี้ หากเป็นขอบ 15" เน้นยางหน้ากว้าง และ Series สูงๆ หน่อย แต่เอาหน้ากว้างเป็นหลัก
    แล้วหากเป็นขอบ 16" ยางจะต้องประมาณไหน รถไม่ได้โหลดนะครับ

24. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    ฟลุ๊คเค๊าเล่นทุกแนวล่ะ อาจจะเคยเซ็ตโบมั๊ง ส่วนยางที่จะเอามารัดล้อ ต้องดูหน้าล้อนะ 15 นิ้วน่ะเป็นขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางวงล้อ ส่วนหน้ายางจะสัมพันธ์กับหน้ากว้างของล้อจ๊า อย่างล้อหน้าถ้าออฟ 38 - 42 ล้อ 15x6 (แม็กเดิมๆ) ก็ใส่ยางได้ 185/50-65 หรือ 195/50-60 ก๊ะได้ แต่ถ้า เป็น ล้อ 15x6.5 ก็จะได้ยางกว้างขึ้นมาอีก ถึง 205 กันเลยทีเดียว แต่ถ้า หน้าล้อ 7 นิ้ว ก็สูงสุดก็ 215 แต่ล้อหน้าเราไม่ควรเกิน 7 นิ้ว ครับ ไม่งั้นมันจะติดกระเดื่องบน และติดซุ้มล้อ ส่วนล้อหลังก็สามารถ ใส่ล้อได้ กว้างถึง 7นิ้วครึ่งกันเลยทีเดียว แต่ถ้าอยากใส่ 8 นิ้วล้นๆก็ต้องตีซุ้มล้อกันหน่อย แล้วก็ต้องดูออฟเซ็ตของล้อด้วย รายละเอียดปลีกย่อยมันเยอะมาก ถ้าใส่รายละเอียดกันก็คงจะ สอง-สามหน้า เอสี่เลยทีเดียวครับ

25. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ขอตอบเรื่องรถพี่ฟลุ๊คละกันคับ
    ไม่ใช่ว่าเคยเซตโบคับ
    แต่เป็นปัจจุบันคับ
    เครื่องยนต์ F20B ฝาฟ้า เซตโบคับ

26. เต้าฮวย TUNING

120
    1
    0
    จอมทอง ดาวคนอง ระแวกนั้นก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

27. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    จริงเดะ ทำซุ้มล้อหน้าใหม่เสร็จแล้วเหรอ บอกฟลุ๊คให้เอามาลงหน่อยสิ

28. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    คงยังไม่ว่างนะคับ
    ถ้าว่างคงมาอัพขั้นตอนการทำซุ้มล้อต่อละ

29. chay 88-89

431
    1
    0
    แวรงอ๊ะรถตาฟรุ๊ค เกริกพล แข่งกับผมป่าวแข่งกินบะหมี่น่ะ

30. bio31

bio31 New Member Member

20
    0
    0
    สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
    ผมมีปัญหาเกี่ยวกับรถยนต์มาถามหน่อยครับ คือเมื่อวันที่ 7 มีนาคม 2554 ผมได้ไปซื้อรถยนต์ แอคคอด ปี 1988 EX ซื้อที่ กรุงเทพฯเป็นรถบ้านเจ้าของใช้อยู่ปกติตอนผมไปซื้อเช็คน้ำในหม้อน้ำมีน้ำอยู่เช็คน้ำมันเครื่องมีน้ำมันเครื่องอยู่ในระดับที่ปกติเจ้าของพาไปลองวิ่งดูเกจความร้อนก็ขึ้นปกติไฟที่หน้าปัดรถยนต์เวลาติดเครื่องแล้วก็ไม่มีโชว์อะไรก็ใช้งานได้ปกติน้ำมันเครื่องไม่มีหยดลงพื้นเวลาจอดรถทั้งตอนก่อนจะลองไปวิ่งดูและกลับมาจอดผมจึงตัดสินใจซื้อมาตอนวิ่งกลับมาบ้านที่จังหวัดนครราชสีมาใช้ความเร็ว 120-140 ก็ปกติ จนมาจอดเติมน้ำมันแถวปั้ม ปตท. โคกกรวด มีอาการติดเครื่องยากแล้วพอติดเครื่องได้เครื่องเร่งขึ้นมาอยู่ที่ 3000 รอบแล้วก็เบาลงแต่มีเสียงดังที่ห้องเครื่อง เกจความร้อนก็ปกติ จึงโทรเรียกช่างที่สนิทกันมาลากเอาไปที่อู่ปรากฎว่า ซาร์ปละลาย ที่ สูบหนึ่ง ผมก็ยังงอยู่ว่าเครื่องพังได้อย่างไรทั้งที่ก่อนจะซื้อผมก็เช็ครถทุกอย่างตามที่ช่างบอกไว้ จากการได้เปิดเครื่องยนต์ดูก็พบว่าปั้มน้ำมัน มันไม่ทำงานคือมันหมุนไม่ได้มันแนนจึงลองไปหาอู่ที่ซ่อมรถยี่ห้อฮอนด้าไปขอดูตัวปั้มน้ำมันเครื่องลองหมุนดูมันหมุนได้ลื่นดีมากจึงถามช่างฮอนด้าช่างปั้มของผมมันหมุนไปไหนไม่ได้ช่างฮอนด้าบอกว่ามันหมดอายุแล้ว อยากทราบว่าตัวปั้มน้ำมันเครื่องมันมีการกำหนดการที่จะต้องเปลี่ยนในทุกฯกี่กิโลเมตรครับ สุดท้ายผมก็ไม่เข้าใจว่ามันจะใช่สาเหตุจากตัวปั้มน้ำมันตัวนี้หรือป่าวใครเคยเจอแบบผมช่วยให้คำแนะนำผมด้วย หรือจะเป็นคราวซวยของผมเพราะตอนที่อยู่กับเจ้าของเดิมไม่มีปัญหาอะไรเลยเจ้าของเดิมยังบอกว่าเขาใช้วิ่งมาที่ อ.วังน้ำเขียว อยู่บ่อยฯก็ไม่เป็นอะไร ช่วยตอบผมด่วนผมจะได้หายข้อสงสัย ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้