กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    ตอบตามความคิดของผมนะครับ ปั๊มน้ำมันเครื่องตาย มันตายได้ทั้งตอนอยู่กับเจ้าของเก่า หรือว่าเป็นคราวซวยของคุณที่มาตายกลางทางระหว่างเดินทาง ความเร็ว 140 ของรถรุ่นนี้อาจจะปกติก็จริงอยู่ แต่รถเพิ่งซื้อมาวันแรกก็ซัด 140 เลย เราก็ไม่รู้ว่าบุคคลิกการขับของเจ้าของเก่าเขาขับอย่างไร ตรวจเช็คอะไรแค่ใหน ถ้าปั๊มน้ำมันเครื่องพังชาร์ปละลายตั้งแต่อยู่เจ้าของเดิมอาการฟ้องแน่ตอนลองวิ่งกันดู สำคัญว่าลองวิ่งกันดูกี่กิโลครับ นานเท่าไร แล้วตอนขากลับบ้านที่โคราชนี่ ซัดมายาวเท่าไร รถเค๊าเคยเปิดฝาสูบหรือเคยโอเวอร์ฮอล บ้างหรือเปล่า น่าจะค่อยค่อยขับกลับมาบ้าน แล้วใช้ให้เข้าฝักโดยเหมือนเราซื้อรถป้ายแดง (มีรันอินให้มันซัก 1000 โล) ด้วยการขับโดยเหมือนเรารันอิน ไม่เกิน 80 ซักอาทิตย์นึงหรือพันโล จะได้รู้ว่ารถวิ่งเป็นปกติหรือเปล่า เพราะความเร็วขนาด 80 แล้วรถพังนี่เป็นเรื่อง ผิดปกติแล้วครับ แต่ถ้าซัด มา 140 เลย จังหวะขั้นโคราชอาจจะมีการขึ้นเนินเขาบ้าง มีการไต่ความชันบ้าง ชิ้นส่วนเครื่องยนต์บางตัวอาจจะมีการชำรุดเล็กๆน้อยๆอยู่แล้ว พอมาขับเร็วๆเข้าอาจจะทำให้เจ้าตัวที่เกือบจะชำรุดก็ทำให้มันชำรุดไปเลยก็ได้ ส่วนที่ถามว่าอายุการใช้งานของปั๊มน้ำมันเครื่องนี่ ก็ไม่รู้ว่าเมื่อไรเหมือนกันครับ เดี๋ยวรอคนที่เค๊าเก่งเรื่องนี้หรือรู้จริงจริงมาตอบ แต่ความรู้สึกของผมน่าจะอยู่ที่ 5 ปี หรือ แสนกิโล นะ (มันก็เหมือนกับชิ้นส่วนอื่นของเครื่องยนต์ทั่วไป) แต่มันอาจจะพังช้าหรือเร็วกว่านั้น อยู่ที่หลายสาเหตุครับ เกรดของน้ำมันเครื่อง ลักษณะการขับ รวมถึงการดูแลเอาใจใส่เครื่องยนต์ด้วย รายละเอียดอื่นๆไม่กล้าบอกมากเพราะไม่ได้ไปเห็นว่าคุณใช้รถอย่างไร เจ้าของเดิมใช้รถอย่างไร ถ้าคำตอบที่เอ้พูดมานี้ ไปขัดข้องหมองใจอะไรคุณ เอ้ก็ขออภัยไว้ด้วย เพราะก็ไม่ได้เป็นช่างซ่อมรถ เพียงแต่ว่าใช้รถมาหลายคันมากและมีประสบการณ์ต่างๆ หลายอย่างตั้งแต่ 11 ขวบก็เริ่มโดนบังคับให้ขับรถจากพ่อแล้ว ก็เลยค่อยค่อยเรียนรู้ไอ้โน่นนิดไอ้นี้หน่อย สะสมเป็นประสบการณ์ที่ ผิดบ้างถูกบ้าง ทำรถพังไปก็หลายคัน ทำเครื่องยนต์พัง (คาตีน) ก็หลายตัวอยู่ ยังงัยซะก็อย่าเพิ่งท้อครับ หลายเรื่องเราอาจจะไม่รู้อย่าเพิ่งผิดหวังกับการเป็นเจ้าของรถมือสองซักคันนึงนะครับ เรื่องแบบนี้เราคาดการณ์ล่วงหน้าไม่ได้อยู่แล้ว เก็บเรื่องนี้ไว้เป็นประสบการณ์ของเรา สู้สู้ครับ / เอ้ HONDA ACCORD 88-89 CLUB (THAILAND)

2. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    มาเสริมน้าเอ้หน่อย ผมไม่แน่ใจนะครับ จริง ๆ ถ้าน้ำมันเครื่องขาด ไฟรูปกาน้ำที่หน้าปัดไมล์จะโชว์ แต่ถ้าปั้มไม่ปั้มน้ำมันขึ้นมาในระบบเครื่อง ไฟตัวนี้จะโชว์ด้วยหรือป่าว (แต่น่าจะโชว์ด้วยนะ) ตอนขับมาได้สังเกตุ ไฟตัวนี้ดูหรือป่าวครับ โอกาสเสียอาจจะเกิดที่เราก็ได้ครับ เพราะถ้าเกิดที่เจ้าของเก่า ความผิดปกติน่าจะมีให้เห็นแล้ว
    ปั้มน้ำมันเครื่องเราไม่มีโอกาสรู้ว่ามันจะเสียหรือไม่เสีย นอกจากมันจะแสดงอาการข้างเคียงให้เราเห็น แรก ๆ เสียงเครื่องยนต์จะดังเพราะไม่มีน้ำมันเครื่องไปหล่อเลี้ยง
    แต่วิธีสังเกตุเบิ้องต้นว่าปั้มน้ำมันเครื่องทำงานหรือป่าว ง่าย ๆ ตอนเช้าสตาร์ทเครื่องยนต์ ลองเปิดฝาใส่น้ำมันเครื่องด้านบน แล้วสังเกตุดูว่ามีน้ำมันเครื่องกระเด็นออกมาหรือป่าว
    ถ้ามีแสดงว่า ปั้มทำงาน

ลองดูครับ โอเวอร์ฮอลครั้งนี้ น่าจะใช้ได้ไปอีกนานครับ.....เป็นกำลังใจให้นะครับ

3. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    ถ้าปั๊มไม่น๊อค ไฟไม่โชว์ซะทีเดียวนะครับคุณน้อง เพราะยังมีเศษน้ำมันวิ่งผ่านอยู่นิดนิด เซ็นเซอร์มันไม่ละเอียดขนาดนั้น อาจจะเป็นไปได้ว่ามันค่อยค่อยน๊อกนะ แต่ก็จะมีเสียงให้ได้ยินชัดเจน แต่เสียงน่ะมันมาพร้อมกับ การเสียหายแล้วครับ ถ้าไม่พังก็คือไม่มีเสียงแน่นอน

4. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0
    คราวซวยจริงๆ

ผมก็เคยเจอครับ แต่ไม่ใช่กับ Accord ซึ่งนานมามากแล้ว ผมกำลังควบกระบะ L200 Cycolne (TURBO) อัดกับ Nissan BigM เห็นมันเปรียว.... ขับซะเร็ว เลยลองตามดูเด๊ะ พอขึ้น 160 ปุ๊บ กำลังจะสวน BigM เครื่องก็ดังแต๊กๆๆๆๆ (อ้าวชิบหายแล้ว..... ซวยแล้วกรู......) แหะๆ ยกคันเร่ง ยิ่งดังขึ้นเรื่อยๆ จอดข้างทาง และปล่อย BigM ไป (เอาไว้วันหลัง เดี๋ยวเจอแน่)

เปิดฝากระโปรง น้ำมันเครื่องอยู่ในระดับปรกติ ทิ้งไว้สักพักให้เย็นตัว เปิดดูน้ำ ก็ปกติ ลอง Start อีกทีซิ แต๊กๆๆๆๆ เต็มสองรูหูเลย ชาร์ปละลาย ลากกลับอย่างเดียวงานนี้ เปิดออกมา ปั๊มหมุนได้ ทุกอย่างปกติ แต่ต้องเปลี่ยนข้อเหวี่ยง

ซึ่งผมไม่เสียตังค์ ก่อนหน้านี้หนึ่งวันช่างเป็นคนประกอบเครื่องตัวนี้ให้ผม คาดว่ามีเศษอะไรเข้าไปในรูทางน้ำมันข้อเหวี่ยงสูบที่หนึ่ง มันเลยไม่มีน้ำมันไปเลี้ยง
    เปลี่ยนข้อเหวี่ยงอย่างเดียวหลังจากนั้นก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย.......... ซึ่งเป็นกรณีที่ Pump ยังทำงานปกติ

ส่วน Nissan BigM คันนั้น ทุกวันนี้ยังไม่เจอเลยไม่รู้ไปพังอยู่แถวไหนก็ไม่รุรถมัน 20 ปีละ แต่ผมกลับควบ Cyclone ไปสวน Navara แทน (เกือบจะสวนไม่ไหวเหมือนกันเพราะผม Boots ไม่เยอะ แต่ผมสะใจที่อัดรถอายุ 21ปี สวนรถรุ่นใหม่ๆ ปัจจุบัน เอาให้กลับบ้านต้องขายรถทิ้ง โดนรุ่นเก่าสวน ฮ่าๆๆ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มีนาคม 2011
  5. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    เป็นเด็กบรื้นด้วยหรอพี่เฟริส........เด่วเจอกันวันรวมรุ่นน่ะพี่ผมย้ายไปเรียนเทคนิคยานยนต์เรียบร้อย........ตอนนี้รถผมสวนใครไม่ได้จอดซ่อมอยู่โรงเรียนคานแร๊คหัก

6. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    เก็บข้อมูลไว้
    ดีนะเนี่ยซัดไปเพชรบูรณ์ 120-140 เครื่องไม่พังเอา ต้องวิ่งช้าๆ ลงหน่อยแล้ว เดี๋ยวเครื่องไปเร็วกว่ากำหนดการวางเครื่องใหม่จะแย่เอา อิอิ

7. chay 88-89

431
    1
    0
    วางไรดีครับพี่บอย

8. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    วางใจใช้ให้พี่เอ้จูนต่อไป

9. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ไหนว่าจะเอาไปเป็นหนูทดลองยาไง รออยู่นะเนี่ย

10. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    H22A ถ้างบเยอะ และราคาเครื่องไม่แพงมากอยากลง B18C มากกว่า

11. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    เวนกำ เหอๆๆๆๆๆ เดี๋ยวรอให้ว่างกว่านี้หน่อยเดี๋ยวจูนให้อีก

12. chay 88-89

431
    1
    0
    แต่ความคิดผมว่าวางb20bประกบฝาb16น่าจะโอเคกว่าน่ะครับเพราะไปดูหลายๆเว็ปพวกที่วางb16...18.....มาต่อไปก็เอาท่อนล่างb20bมาใส่ งื่อb20bวางจบเท่าไหร่ใครเคยวางมาเล่าไห้ฟังหน่อยจินอกจากแปลงแท่นเครื่องแล้วต้องแปลงไรอิก

13. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0
    เชียร์ B18C โลด..... ท่อนล่างมันออกแบบมาให้ขึ้นรอบสูง เอาไว้ไล่บี้ Accord ตัวใหม่ ฮ่าๆๆๆๆ

14. bio31

bio31 New Member Member

20
    0
    0
    ผมขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้ความกระจ่างแก่ผมได้มากผมจะจำไว้เป็นความรู้ ผมดีใจที่ได้เป็นสมาชิกเว็ป ACCORD 88-89 อีกข้อหนึ่งผมจะหาซื้ออะไหล่
    รุ่นนี้ได้ที่ไหนครับ เช่น ชุดไฟส่องในฝากระโปรงด้านหลังและชุดควบคุมแอร์แบเดิมได้ยังไงครับ ถ้าผมจะลงไปกรุงเทพฯ ขอข้อมูลหน่อยครับ จากสมาชิกใหม่ขอบคุณมากครับ

15. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    หาในคลับนี้ก็ได้ ไปโพชในกระทู้........ตามล่าหาของ แต่ง และของเดิมติดรถเลยครับเดี๋ยวเราจะช่วยหาให้ครับ

16. komkoong

komkoong New Member Member

75
    2
    0
    อยากได้ไรบอกน้าน้องจัดให้.......

17. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    ถูกต้องนะฮาฟ

18. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    ชาย รู้มั้ยว่าท่อนล่างบี20 ประกบฝาบี 16 หรือ บี18 นะมันใช้งบเท่าไร แล้วมันหาอุ่วางจบยากขนาดไหน
    ถ้ามันไม่แพงและจบยาก เค้าก็ทำกันทั้งประเทศแล้วคับ

19. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ทำไมต้องทำกันทั้งประเทศด้วย......ไม่ทำไม่ได้หรอ......อิอิ

20. chay 88-89

431
    1
    0
    แล้วb20bเฉยๆล่ะพี่บอยรูปหล่อ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 18:26:06 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 18:25:21 ----------

หรือว่าใช้A20ไปก่องดี

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 18:26:50 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 18:26:06 ----------

แล้วA20ประกบฝาไรได้มั่งอ่ะครับ

21. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    ฝา "หม้อ" ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ

22. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    b20b ก็โอแล้วคับ แต่ผมมันบ้าวีเทค เหอะๆๆๆ

23. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    งั้นก็ D15B VTEC สิบอย อิอิ

24. nong_acc88

4,280
    13
    38
    เอาอะไรประกบดีนะ

25. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    ตะปิ้ง

26. chay 88-89

431
    1
    0
    55555+เอางั้นเลยหรอพี่เอ้

27. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    มันไม่ทันใจผมอ่ะ.....น้าเอ้
    อยากได้ 180 แบบชิวๆ ไม่เหนื่อย

28. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    เดี๋ยวคอยดูโปรเจ็กท์ A20A อิอิ สั่งของมาจากเมกาโลด

29. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ระวังไม่มีคนนั่งด้วยนะ.....บอย

30. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    รอชมคับน้าเอ้ เอาสุดๆ ไปเลย

ไม่มีก็ดีคับ ไว้ซิ่งคนเดียว แค่คนเดียวก็หนักรถพอละ 555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้