กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    เอ่อ ร้านอะไหล่ของใครอ่ะ ตอบแบบนี้ งง เริ่มจับแล้วครับ พี่เอ้ไม่ใช่ร้านอะไหล่เน๊อ

2. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    ครับพวกลูกยางช่วงล่างทั้งหมดเลยอ่ะครับ10ตัว

3. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    เอ่อด้านหลังน่ะครับมันไม่มีลูกหมากมีแค่ลูกหมากปีกนกบนแค่นั้นนอกนั้นเป็นพวกลูกยางอ่ะน่า baby_baby 5555+

4. bio31

bio31 New Member Member

20
    0
    0
    ผมนึกว่าพี่เอ้มีร้านขายอะไหล่ขอโทษที่ครับพี่ 555 งั้นเปลี่ยนเป็นคำแนะนำการหาซื้ออะไหล่รุ่นนี้ก็แล้วกัน

5. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    ก็ถ้าอยากได้ชิ้นใหนก็พอหาให้ได้

6. 0astv0

0astv0 New Member Member

41
    2
    0
    ที่หยดน่ะจะเป็น แร็คเพาเว่อร์หรอ คับ แต่รถผมไม่ใส่เพาเวอร์น่ะ ตอนวางเคื่องมา ไม่ได้ใส่เพาเว่อร์ ใช้เพาเย่อร์เอา คับ ซ่อมได้ไหม ควรแก้ไขอย่างไรคับ เอาซิลิโคนติดที่รั่วได้ไหม อิอิ:sad:

7. 0astv0

41
    2
    0

ที่หยดน่ะจะเป็น แร็คเพาเว่อร์หรอ คับ แต่รถผมไม่ใส่เพาเวอร์น่ะ ตอนวางเคื่องมา ไม่ได้ใส่เพาเว่อร์ ใช้เพาเย่อร์เอา คับ ซ่อมได้ไหม ควรแก้ไขอย่างไรคับ เอาซิลิโคนติดที่รั่วได้ไหม อิอิ:sad:

8. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    พาวเย่อเหรอ ทำรถต้องเห็นอาการน่ะ มองไม่เห็นก็ได้แต่เดาส่งว่าเกิดอะไรขึ้น

9. 0astv0

41
    2
    0

10. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

ถ้าได้เสียตังค์นะ เก่งแน่ครับ......

11. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    5555 เฮ๊ยใจเย็น

12. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    จริงอย่างน้าเอ้บอกครับ ว่างลองถอดล้อและยกดูก็ได้ครับว่ามันหยดจากไหน ถ้าไม่แน่ใจก็เช็ดให้แห้งแล้วลองดูอีกทีครับเพื่อได้รายละเอียดเพิ่มเติมครับ

13. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0

ข้อ 2 เวลาเปิดแอร์ พัดลมแอร์ตรงคอนเดนเซอร์มันทำงานป่าวชาย มันจะมีสองตัวนะ
    1พัดลมหม้อน้ำ
    2พัดลมแอร์

14. 0astv0

41
    2
    0
    ผมจะติดสวิตไฟ Dc 12 v ที่เวลากดแล้วมีไฟ แต่มันมี 3 ขา สายไฟมี 2 สาย แล้วจะต่ออย่างไร เห็นเพื่อน บอก ขั้วบวก ขั้วลบ อีกสาย เป็นสายดิน แนะนำทีคับ ขอละเอียดหน่อยก้ดีคับ พอดีไม่ชำนาญ

15. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    หน้าตาแบบนี้ใช่ไหม สามขามันจะมี1ขาที่แตกต่างจากขาอื่นเช่น 2ขาชุบเหลืองอีกขาชุปขาว หรือ2ขารูกลม1ขารูรีหรือรูตัน ประมาณนี้ ขาที่ต่างเป็นขาที่ต่ออยู่กับหลอดไฟสัญญาณในสวิท ส่วนขาที่เหมือนกันจะเป็นคู่คอนแทค(สวิท) บางตัวข้างๆจะมีรูปการต่ออยู่ครับ

16. bio31

20
    0
    0
    พีเอ้ครับขอถามปัญหาหน่อย
    1.เวลาเปลื่ยนเกียร์จาก 1-2 ถ้าปล่อยตามรอบของเครื่องยนต์จะปกติแต่ถ้าหยีบคันเร่งให้เร็วขึ้นจะมีเสียงดังครืนฯเหมือนเวลาเราขับรถช่วงก่อนจะเข้าโค้งจะมีลูกระนาบเสียงจะเป็นแบบนั้นแถ้ 2-3-4 ปกติครับ
    2.เวลาเราจะหมุนพวงมาลัยไปซ้ายหรือขวาขณะที่รถจอดอยู่แต่ติดเครื่องยนต์ไว้จะมีเสียงดังครืนฯ มันสาเหตุอะไรครับแล้วถ้าซ่อมใช้เงินมากไหมครับ

17. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    1. ไม่เห็นอาการนะ แต่ตอบแบบไม่เห็น ก็คือ เกียร์สองไปสวรรค์ต้องลองยกเกียร์ลงแล้วล้างเกียร์ดูว่ามีสิ่งแปลกปลอมเข้าไปอยู่หรือเปล่า แล้วถ่ายน้ำมันเกียร์ทิ้ง (ไม่ได้ถ่ายน้ำมันเกียร์มานานเท่าไรแล้วปกติกก็ ห้าหมื่นโลนะ)
    2. พวกลูกหมากแร็คอาจจะไปสวรรค์ (ขอให้แค่นั้น อย่าให้ถึงกับแร็คไปสวรรค์ เพราะราคาค่าทำมันคนละเรื่องเลย) อีกอย่าง ต้องลองเอารถขึ้นฮอยล์ แล้วติดเครื่องหมุนพวงมาลัยแล้วมายืนฟังที่ใต้รถครับ จะชัดเจนกว่า

ที่ตอบไปอาจจะไม่ตรงอาการ เพราะทำรถต้องเห็นต้องได้ยินจริงครับ ถึงจะตอบได้ใกล้เคียง

18. 0astv0

41
    2
    0
    สวิทแบบนั้นแหละซุบ แต่มันไม่มีสัญลักษ์ ไรบอกเลย เช่น 2ขาชุบเหลืองอีกขาชุปขาว หรือ2ขารูกลม1ขารูรีหรือรูตัน สรุป ขาที่ 3 เราจะต่อลงตัวถังรถใช่ไหม

19. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0
    ถ้าไม่มีสัญลักษณ์บอก ก็เอา Multimeter จับดูเลยครับ ความรู้ ม.3 วิชาวิทยาศาสตร์เสริม มันเป็นเรื่องอิเล็กทรอนิกส์ ลืมกันหรือยังค้าบ.....
    อย่าบอกนะว่าลืมแล้ว..... เพราะมันง่ายมากๆๆๆ ลองๆ จิ้มดูครับ sw off แล้วจิ้ม กับ sw on แล้วก็จิ้ม ก็จะทราบล่ะครับว่าขั้วไหน เป็นขั้วไหน ลองๆ เลย....

ถูกครับ ขาที่สามขั้วลบ ต้องลง Ground (ขานี้ถ้าเราไม่ต่อ ก็จะไม่มีไฟโชว์ที่ sw)

20. bio31

20
    0
    0
    พี่เอ้ครับผมขอเบอรืโทรหน่อยครับพอดีผมจะลง กทม วันพฤหัสบดี ที่จะถึง และขอถามว่าค่าโอนรถจากเจ้าของเดิมมาเป็นผม กี่บาทครับ ผมจะไปโอนรถแถวจตุจักร

21. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    0819127866 จ้า ส่วนเรื่องโอนรถ ไม่เคยทำเองเลย ทำทีไรไม่ผ่านซักที จ้างเค๊าง่ายกว่าไม่ต้องเสียเวลาด้วย วันนึงเต็มๆ แถมตอนที่จะรู้ว่าไม่ผ่านนี่คือขั้นตอนเกือบสุดท้าย รู้อีกทีก็เย็นแล้ว เวนกำ เลยกลายเป็นว่าถ้าติดต่อเรื่องราชการนี่ ไม่เคยไปเองเลย ยกเว้นพวกทำบัตร ต่างต่าง

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:13:00 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:12:04 ----------

บางคนเค๊าก็อาจจะไม่รู้ก็ได้นะ .....

22. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    เรื่องของหม้อลมเบรค...
    อยากเปลี่ยนหม้อลมเบรคอ่ะคับ เปลี่ยนเป็นชั้นครึ่ง
    ใช้ของรุ่นไหนดีคับ ที่ราคาไม่แพง แปลงน้อยๆ อ่ะคับ
    ขอราคากลางหม้อลมเบรคชั้นครึ่งที่แนะนำให้ด้วยนะคับ และ ค่าใช้จ่ายในการติดตั้งด้วยคับ
    ปล. น้าเอ้ร้านเฮียหมูเค้าทำได้ใช่ป่ะคับ หรือแนะนำอู่ไหน

23. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    หม้อลมแอคคอร์ดเหมือนกันหมดแหละ ใช้ได้ตั้งแต่ตาเพชรยั๊น 69 เลย ใบนึงก็ตามสภาพ 1200 -1500 นะ ค่าติดตั้งก็ไม่น่าจะเกินห้าร้อยหรอก ไปซื้อที่เฮียอ้วนมาแล้วมาให้ยะใส่ให้ก็ได้

24. 0astv0

41
    2
    0
    รับทราบ คร้าบบบ เด๋วผมจะไปลองจิ้มดูจ้า เรื่องจิ้มๆ ขอให้บอก ชอบม๊าก มาก :cool:

25. 0astv0

41
    2
    0

รับทราบ คร้าบบบ เด๋วผมจะไปลองจิ้มดูจ้า เรื่องจิ้มๆ ขอให้บอก ชอบม๊าก มาก [​IMG]

26. 0astv0

41
    2
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกกระทู้ความคิดเห็น คับ ผมไปลองจิ้มมาแล้ว คับ ผ่าไฟแดงเลย เสียวมากจนน้ำแตกเลยอ่ะ สุดท้ายก็เสร็จเรียบร้อย คับ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นที่ดีๆ
    ผ่าไฟแดง (ใช้มือพันสายตอนสวิทไฟแดงมันติด) เสียวมาก (ตอนต่อสวิทขั้ว ไฟมันแลบเสียวไฟช็อต) น้ำแตก ( กว่าจะต่อขั้วไฟเสดจนใช้ได้เหงื่อตกเลย ไม่เคยทำ อิอิ 555+

27. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    แม๋ ไอ้เรื่องจิ้มนี่ถนัดทุกคนแหละ อิอิ

28. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    จัดไปคับน้าเอ้ เดี๋ยวว่างๆ จะไปเยือนนะ รู้สึกเบรกไม่มั่นใจซะแล้ว ตั้งแต่จูนแก๊สดีขึ้นเนี่ย รู้สึกรถจะแรงขึ้น ( กล้าเหยียบอ่ะ อิอิ )

29. เต้าฮวย TUNING

เต้าฮวย TUNING New Member Member

120
    1
    0
    มีปัญหาอีกแล้วครับ คราวนี้ไม่รู้ว่าหนักป่าวครับ
    เริ่มจากเมื่อวาน รถสตาทร์ติดยาก พอติดแล้ว เครื่องสวิงครับ มีควันดำด้วยผมเลยค่อยๆขับกลับบ้าน แบบเสียวๆๆ กลับมาลองดึงปลั๊กหัวเทียนดูมีน้ำมันเครื่องทั้ง 4 หัวเลยครับ แล้วพอจะขับไปอู่ สตาทร์เข้าเกียร์ดับเลย แต่พอเร่งเครื่องเป็นแก๊สพอขับได้ครับแต่ยังไม่กล้าขับออกไปอู่เพราะรถติดมากกลัวไปไม่ถึง รถผมF20A ทวินแคม เกียร์ ออโต้ติดแก๊สระบบดูดครับ สงสัยซ่อมชุดใหญ่ป่าวครับ

30. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48

F20A DOHC เหรอ โห เป็นรถที่วางเครื่องได้แปลกมากเลย มันไม่น่าจะเกี่ยวกับแก๊สนะ มันไม่เห็นอาการน่ะ ไม่ได้ยินด้วย ก็เลยเดาไม่ออกว่าเป็นอะไร

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้