กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ยูซุบ

ยูซุบ New Member Member

562
    4
    0
    ลองดูทีละระบบครับว่าเป็นตอนใช้น้ำมันหรือแก๊ส ผมว่าลองเปลี่ยนหัวเทียนดูครับเท่าที่อ่านเดาว่าอาจจะเผาไหม้ไม่ดีครับลองดูครับเพราะไม่เห็นอาการครับคืบหน้าอย่างไรแจ้งข่าวด้วยครับ

2. เต้าฮวย TUNING

เต้าฮวย TUNING New Member Member

120
    1
    0
    วันนี้ลองทำเองเลยครับ เปลี่ยนหัวเทียน 4 หัว ngk 240
    ซีล หัวเทียน 4 ตัว 342.40 บาท
    ซีล ท่อ หายใจน้ำมันเครื่อง 25 บาท
    ทำเสร็จ สตาทร์ติด มีควันช่วงแรก เครื่องเร่งแรงอาจเป็นเพราะเครื่องเย็น
    ลองขับน้ำมัน ตอนแรกมีรอบ สวิง ตอนจอดครับ ขึ้นลงๆ ขับมาเรื่อยๆก็หายไปรอบสวิง อาจจะต้องตั้งวาวล์หรือป่าวครับแต่ยังไม่ได้ลองขับแก๊สดู
    ขับแล้วรู้สึกรถมันไม่ค่อยลื่น อาจเป็นเพราะความรู้สึก เดี๋ยวลองถ่ายน้ำมันเครื่องดูครับ
    เครื่องเหมือนในรูปที่พี่เอ้ลงเลยครับ พอจแรงกะเค้ามั๊ยครับพี่ อิอิอิ

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    เหมือนน้ำมันท่วมเลย......

4. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    F20A
    This engine was used in the 1990–1993 CB3 and CB4 Honda Accord 2.0Si and Si-T in Japan.
    Specifications
    Bore × Stroke: 85.0 × 88.0 mm
    Displacement: 1997 cc
    Valve Configuration: DOHC, 16 valves
    Compression ratio: 9.5:1
    Max power: 150 hp (112 kW) @ 6100 rpm
    Max torque: 137 ft·lbf (186 Nm) @ 5000 rpm

http://en.wikipedia.org/wiki/Honda_F_engine#F20A_2

มันมีม้าอยู่ แล้ว 150 ตัว ก็ถือว่าจัดจ้านพอตัวนะ แต่เครื่องตัวนี้ค่อนข้างจะกินน้ำมัน เพราะอายุมันเยอะแล้ว

5. ยูซุบ

562
    4
    0
    น่ามีส่วนนะ ลองเช็คพวกสายแวคคั่มดูหน่อยครับและพวกลิ้นปีกผีเสื้อครับ อีกอย่างลองใช้แก๊สดูครับว่าเป็นอย่างไร แจ้งความคืบหน้าด้วย

6. 0astv0

0astv0 New Member Member

41
    2
    0
    วันนี้ไปเอาไปเลี้ยวมุมขาวมาจากน้าบอม พร้อมฝาครอบคาริเบอร์ รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิก ที่เคยใส่ อธิบายหน่อย วิธีใส่ไฟเลี้ยวมุมขวา ส่วนฝาครอบคาริเบอร์อัดซิลิโคนจะดีไหม คับ ขี้เกียจใช้สว่านเจาะรู ขอบคุณล่วงหน้า คับ

7. เต้าฮวย TUNING

เต้าฮวย TUNING New Member Member

120
    1
    0
    วันนี้ลองขับแล้วปกติครับ ทั้งแก๊สและน้ำมัน โล่งอก แต่มันอืดๆคงรู้สึกไปเอง ผมใช้หัวเทียนเบอร์ 5 ครับ
    แต่วันนี้ลูกชายตัวแสบ ดันเอาน้ำมาใส่ในกระปุกน้ำมันเพาวร์เวอร์ กำ แทนที่จะใส่น้ำฉีดกระจก:cry:
    ว่ารถพี่ใส่สปอตร์ไลท์ของอะไรครับ:cool:

8. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    อย่าอัดซิลีโคนเลยคับ ถ้าเกิดต้องใส่ยางอะไหล่จะลำบาก เจาะนิดเดียวเองคับถอดใส่ได้สะดวก เจาะให้ตรงกะตัวคาลิเปอร์เลย

9. ยูซุบ

562
    4
    0
    ฝาครอบก็ตามน้าบอมบอกส่วนไฟมุมของรุ่นเราจะใช้สปิงเกี่ยวใว้ครับลองดูครับเดี๋ยวเอารูปมาให้ดูครับ

10. ยูซุบ

562
    4
    0
    ยินดีด้วยครับกลับมาใช้งานได้ปกติแล้ว

11. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    อ่อ คือว่า อยากถามเรื่องจานเบรคครับ จานเบรค4รู100 เราซื้อมาใส่ได้เลยรึป่าวหรือว่าต้องบอกด้วยว่ามาใส่กัยรถรุ่นอะไร เพราะผม งง ว่าทำไม่คนหขายจานเบรคต้องบอกว่า 4รู100 ใส่กับ ek , evo 1 2 3 , หรือว่ามันไม่เหมือนกันครับพี่

12. 0astv0

41
    2
    0

ขอบคุณน้าบอม และซุป คับ ไปใส่มาเรียบร้อยแล้ว ทั้งฝาครอบและไฟมุม ไม่เห็นจะยากอย่างที่คิด เลย ดึงสปิงออกก็หลุดแระ

เออซุปรถรุ่นเรานี่มีปัญหาตรงแลคน้ำมันเพาเวอร์รั่วบ่อยหรอ รู้สึกเหมือนกับว่ามันเป็นๆหายๆ น่ะ สงสัยมันจะหยดช่วงหน้าร้อน อิอิ

แล้วน้าบอมเมื่อวานจอดรถรอผมหน้าโรงแรม เผลอแปปเดียว หายไปไหนเลยขับตามไม่ทัน หรือว่าจะเลี้ยวเข้าไปในนั้น คับ ร้ายจิงๆ

13. 0astv0

41
    2
    0
    เครื่องผม บี 18 บี ใส่กรองเปลือย แม๊ก 17 ยาง 205/45/17 ติดแก๊ส อยากให้ กินแก๊สกิโลละ 1 บาท หรือไม่เกิน 1 บาท พอได้ป่ะ ใครมีมือดีจูนแก๊สแจ่มๆแนะนำหน่อย คับ ใช้งานทุกวัน วันละ 50 กิโลเมตร ไปกลับที่ทำงาน ช่วงดึก

14. ยูซุบ

562
    4
    0
    เรื่องแร็คเป็นอย่างที่ว่าทุกคันถ้าไม่มากก็ขยันเติมเอาครับ แต่มีชุดซ่อมเปลียนนะครับ ของผมก็รั่วเหมือนกันหนักเลยต้องเปลี่ยนเส้นเลย ยังไม่ได้ทำเลยไม่มีงบ

15. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0

ถูกครั้บ มันไม่เหมือนกัน ชายต้องถอดจานเบรคไปเทียบเลยครับชัวร์กว่าซื้อมาแล้วใส่ไม่ได้ และที่สำคัญ ให้นำเวอเนียคาลิเปอร์ ติดตัวไปด้วย.... เพือวัด dimension ของจานเบรคได้ละเอียดรอบคอบก่อนตัดสินใจซื้อ ถ้าจานมันยังไม่บางมากยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้นะ เปลืองเปล่าๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 เมษายน 2011
  16. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    โลละบาทคงลงไปไม่ถึงหรอก อย่างดีก็บาทยี่สิบประมาณนี้ และต้องเป็นการติดแก้สแบบหัวฉีด บาท นิดนิดแต่ไม่น่าเกิน บาทยี่บห้า นะ แต่ถ้าซัดก็ตัวใครตัวมัน ไม่มีตำราเล่มใหนหรอกที่เขียนฟังก์ชั่น ความแรงสวนทางกับความประหยัด ที่โฆษณากันในทีวีน่ะ มี * (ดอกจันทร์) ต่อท้ายทั้งน๊าน เอาเข้าจริง ก็ทะลุกระเป๋าแหกครับ อย่าลืมว่าตัวถังรถของเรา ตันสอง นะครับ แล้วล้อของอามก็ 17 นิ้วด้วย ติดแบบมิกเซอร์ ได้บาทสี่สิบก็หรูแล้วล่ะครับ ซัดได้ ยังงัยก็ไม่น่าจะเกินนี้

17. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    1.50 คาร์บู มิกเซอร์ พอใจแล้วคับ

18. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    คิดค่าจูน มาจ่ายมาซะดีดี จาเอาบาทสี่สิบมั้ย อิอิ

19. 0astv0

41
    2
    0

ขอบคุณคับพี่เอ้ ผมรู้แล้ว ว่าควรทำไง ทำใจไง อิอิ ยิ่งขับดึกๆด้วย รถไม่มีเหยียบกระจาย (น้ำมันเพาเวอร์ไหลจากแร็คน่ะที่กระจาย)

20. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    ขอบคุณครับพี่เฟิร์ชคือว่าผมเอารถไปซ่อมที่โรงเรียนบ่อยอ่ะครับพอดีเพื่อนมันเป็นมาสเซอร์อยู่มันบอกว่าสมควรเปลี่ยนถ้ามีตังมันทักผมตั้งแต่ผ้าเบรคหลังแล้วครับมันบอกว่าหนาแต่เปลี่ยนเหอะมันหมดสพาพแล้วพอเอารถไปทำลูกหมาก 555+ผ้าเบรคแตก เอามือหักเล่นได้เลย

21. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    เอาลิ้นปีกอ่ะ.....น้าเอ้
    อยากใส่ค้ำหน้ากะกรองหัวเห็ด...อิอิ

22. tom_eeng_na

tom_eeng_na New Member Member

145
    1
    0
    ผมว่า บาทกว่ากว่า ก็โอแล้วคับ

รถผม B20B ก็บาทกว่ากว่าแล้วแต่อารมย์ ก็โอคับ

หรือว่าจะใช้น้ำมันหละ คาบบบบบบบบบ

23. tom_eeng_na

tom_eeng_na New Member Member

145
    1
    0
    แร็กผมรั่วซ่อมแล้วซ่อมอีกก็ไม่หาย

ทำไงดี คาบ

24. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    เอาลิ้นตาน้องไปก่อน เห็นว่ามีหลายอันนี่ อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 00:52:29 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 00:51:56 ----------

คงต้องเปลี่ยน ล่ะคาบ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 00:52:43 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 00:52:29 ----------

ถูกต้องนะค๊าบบบบบบบบบบบบบบบบ

25. Vertex

277
    4
    0
    บรรทัดสุดท้าย ตรงรูปเราน่ะครับ ที่เขียนว่า คะแนน: มันคืออะไรครับ? มันจะเพิ่มขึ้นได้ยังไง เห็นส่วนมากแล้วคะแนนเยอะจัง

หรือว่ามันขึ้นอยู่กับว่า Login เข้ามาดูแล้วคะแนนมันจะเพิ่ม เพราะถ้าผมเข้ามาดูเฉยๆ ไม่มีอะไร Post ผมก็ไม่ได้ Login น่ะครับ

nong_acc88 ถูกใจสิ่งนี้
  26. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    เพิ่มขึ้นยัง..............ที่เหลือให้น้าเอ้มาอธิบายดีกว่า... เอาเป็นว่า โพสตั้งกระทู้ใหม่ เลยมาตอบกระทู้ ก็จะได้คะแนน แต่คิดแบบไหนจำไม่ได้
    และ....ถ้าได้รับการขอบคุณ จะได้คะแนนจาก คะแนนผู้ที่มาขอบคุณ เป็น เปอร์เซ็นต์ ไม่มั่นใจว่ากี่เปอร์เซ็นต์

[​IMG] [​IMG]

27. 0astv0

41
    2
    0
    ผมอยากตั้งกระทู้ใหม่ มีวิธีทำอย่างไร คับบอกหน่อย

28. Vertex

277
    4
    0
    เอ๊า!!! 5555 จาก 2 คะแนน มาซะเยอะเลย...... น้าน้องเสกคะแนนได้ด้วยเหรอนี่ อิอิ ผมสงสัยเฉยๆ เลยถามอ่าครับ ฮ่าๆๆๆ

PALIN_OMSIN ถูกใจสิ่งนี้
  29. nong_acc88

4,280
    13
    38

เห็นหรือยัง...............

30. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    จำไม่ได้แล้วเหมือนกันน่ะ ลืมอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้