กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tom_eeng_na

tom_eeng_na New Member Member

145
    1
    0
    ถ้ามันอยู่ก็ดีไป

แต่ถ้าไม่ก็ กระจาย แน่ นอน คับ

หม้อ แตก อ่ะ เคย เจอ ปะ น้า

2. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    1 วันผ่านไป ปกติครับ น้ำอยู่ปากหม้อ...

3. tom_eeng_na

tom_eeng_na New Member Member

145
    1
    0
    เอารัยแป่ะ อ่ะ น้า

4. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    อีพ๊อกซี่ครับ แห้งแล้วแข็งเป็นหินเลย..........

5. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ต้องระวังมันร่อนออกนะครับ

6. nong_acc88

4,280
    13
    38
    อ้าวหรอ แต่ว่ามันแข็งมากเลยนะ ตอนแห้งแล้วนะ...มีคนเคยเอาไปอุดเสื้อสูบ (suzuki 4 x 4 )...แล้วก็อุดน๊อตถังน้ำมัน (405 SRI)....แล้วก็ปั้มน้ำ ( accord88)
    สรรพคุณ...

กาวมหาอุด 2 ตัน(100กรัม)เป็นกาวอีพ๊อกซี่ชนิดแท่งดินน้ำมันสารพัดประโยชน์ติดแห้งได้ในน้ำ สำหรับติด ปะ อุด เชื่อม ประสานยาแนวหรือผนึกรอยร้าว รูรั่ว ของวัสดุทุกชนิด ในขณะที่วัสดุเปียก แห้ง หรืออยู่ใต้น้ำ สามารถปั้นเสริมแต่ง ขึ้นรูปเนื้อของวัสดุที่แตกหายไป และเป็นฉนวนกันไฟฟ้า ใช้แทนเทปพันสายไฟได้ สามารถติดยึดเกาะโลหะทุกชนิด เช่น เหล็ก ดีบุก ทองเหลือง อลูมิเนียม สังกะสี อิฐ หิน ปูน คอนกรีต กระจก พลาสติก กระเบื้องเซรามิค ไม้ พลอยหิน ไฟเบอร์กลาส หินอ่อน หินแกรนิต มีคุณสมบัติกันน้ำ น้ำมัน เคมี แก๊ส ทนความร้อนได้สูง เมื่อแห้ง แล้วจะแข็งเหมือนหิน ทนทาน เหมือนเนื้อเหล็ก จะเจาะรู ต๊าปเกลียว กลึง เจียรแต่ง ตะไบ ทาสี และขัดกระดาษทรายได้

เหมาะสำหรับงานอุด ติดซ่อมรอยแตกร้าวของตัวอาคารผนังปูนป้องกันการรั่วซึม และแมลงรอดผ่าน รูรั่วท่อประปาหรือ PVC ข้อต่อแท้งน้ำ ก่อสร้าง หรือ ต่อเรือ รถยนต์ ทำแบบโมเดลงานหล่อ งานจิวเวอร์รี่ งานช่างไฟฟ้า และเครื่องปรับอากาศ ใช้อุดปะไม้หรือเหล็กที่ชำรุด ยาแนวรอยแตกรั่วของหลังคา วงกบ ประตู หน้าต่าง ตู้ปลากันรั่ว ซ่อมรอยแตกร้าวของคอนกรีต ห้องน้ำ เครื่องสุขภัณฑ์ ปะรอยกัดกร่อนเป็นสนิมของท่อ และโลหะทุกชนิด

7. azure_abb

977
    4
    0
    เพียงแต่เค้าไม่ได้บอก heat cycle นะครับ ร้อนๆ เย็นๆ มันจะค่อยๆ หดตัวทีละเล็ก ทีละน้อยครับ

8. nong_acc88

4,280
    13
    38
    อ้าวหรอ ยังไม่ปลอดภัยอีกหรอ ............... งั้นต้องหมั่นเปิดดูหม้อ ทุกเช้าแล้วแหละ....

9. azure_abb

977
    4
    0
    ยังขอรับ ชั่วคราว พวกนี้มันจะใช้ดีที่ๆ อุณหภูมิคงที่น่ะครับ

10. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ความรู้ใหม่มาอีกแล้ว...ว่าแต่มันหาซื้อได้ที่ไหนคับ

11. nong_acc88

4,280
    13
    38
    อากู๋มี...ขาย

12. เต้าฮวย TUNING

เต้าฮวย TUNING New Member Member

120
    1
    0
    พี่ครับ รถผมตัดเป็นแกสวิ่งไม่ได้เลย รอบสวิง ออกตัว สำลัก แต่สับเป็นน้ำมันวิ่งปกติดี
    บางครั้งรถก็มีควันขาวบ้างอะครับแต่ไม่เยอะนะครับ

13. azure_abb

977
    4
    0
    หม้อต้มมีปํญหาป่าว

14. nong_acc88

4,280
    13
    38
    หม้อต้มใช้นานแค่ไหน ลองตรวจดูครับ ผ้าขาดหรือป่าว

15. komkoong

komkoong New Member Member

75
    2
    0
    มีปัญหาที่หม้อต้มแน่นอนครับอาการแบบนี้เคยเป็นครับถ้าผ้าไม่ขาดเหมือนที่น้าน้องว่าก็ให้ช่างเค้าปรับจูนให้ครับเผื่อหาย
    ถ้าไม่หายก็เตรียมตังค์ไว้ได้เลยครับ........

16. komkoong

komkoong New Member Member

75
    2
    0
    มีปัญหาที่หม้อต้มแน่นอนครับอาการแบบนี้เคยเป็นครับถ้าผ้าไม่ขาดเหมือนที่น้าน้องว่าก็ให้ช่างเค้าปรับจูนให้ครับเผื่อหาย
    ถ้าไม่หายก็เตรียมตังค์ไว้ได้เลยครับ........

17. azure_abb

977
    4
    0
    หม้อร้อนเปล่า สายheater พับป่าว สงสัยจะเจอแก๊สเหลวเข้าไป

18. เต้าฮวย TUNING

เต้าฮวย TUNING New Member Member

120
    1
    0
    หม้อต้มน่าจะนานแล้วครับ. วันนี้ลองหมุนวาวล์ตรงที่จะเข้าท่อไอดีดีขึ้นแต่ยังไม่ได้ลองวิ่งดูเดี๋ยวมารายงานผล ถ้าจะเซอร์วิสเกี่ยวกับแก๊สมีร้านแนะนำมั๊ยครับแถวฝั่งธน

19. nong_acc88

4,280
    13
    38
    หมู่บ้านเศรษฐกิจ.....

20. เต้าฮวย TUNING

120
    1
    0
    เมื่อคืนลองวิ่งจากบ้านไปวงเวียนใหญ่ ปกติ เดี๋ยวลองวิ่งกลางวันดูครับ
    น้าน้องม. เศรษฐกิจช่วงไหนครับ มันลึกนะ อิอิ

21. nong_acc88

4,280
    13
    38
    น้าเอ้งัย...

22. เต้าฮวย TUNING

120
    1
    0
    ออ. น้าเอ้เอง. ลองวิ่งดูมีสวิงเป็นบางช่วงครับ

23. bio31

bio31 New Member Member

20
    0
    0
    พี่ๆช่วยให้ความรู้ผมหน่อยครับ รถผมใช้แก็สอยู่ครับอาการคือ ถ้าวิ่งทางยาวๆก็ปกติดีแต่ถ้าวิ่งช้าแล้วจอดวิ่งแล้วจอดมันมีน้ำเดือดในหม้อพักน้ำแล้วพอตอนเช้าตรวจดูน้ำในหม้อน้ำลดลงไปครับแต่จะเป็นตอนที่น้ำในหม้อน้ำเดือด หม้อน้ำผมก็เอาไปล้างมาแล้ว วาวล์น้ำก็ทำงานปกติ ความร้อนก็ไม่สูงครับปกติ หม้อน้ำก็ไม่รั่วครับ ผมขอคำแนะนำด่วนครับ กลัวเครื่องพัง

24. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ลองดูที่พัดลมหม้อน้ำครับ ว่าหมุนหรือป่าว ถ้าไม่หมุน ไปดูกล่องฟิวส์ข้างแบตว่าขาดหรือป่าว (จำไม่ได้ว่าฟิวส์ตัวไหนแล้ว) แต่ถ้าหมุน ลองดูความแรงของลมที่ดูดออกมาครับ เป็นไปได้ว่ามอเตอร์พัดลมเสื่อมตามสภาพครับ

25. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    ง่ะ นะวะมิน ก็เก่ง (แต่เป็นเรื่องหม้อ"น้ำ") ฮ่า

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:08:38 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:07:59 ----------

ประมาณซอย 46 มั๊ง ตามที่เซ็นท์มันบอกนะตั๊ก ^_^

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:09:30 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:08:38 ----------

กะแล้ว ซื้อหวยงั๊ย ไม่ ถืก แว๊

26. azure_abb

977
    4
    0
    มาเพิ่มให้ครับ รีเลย์ เก่าๆ ก็อาจเป็นปัญหาได้นะครับ ตรงกล่องพิวส์ ข้างแบต ตัวที่สองจากแก้ม(สาว) ขวานั่นแหล่ะครับ ส่วนฟิวส์ก็ มีตัวเดียวที่ใช้ 30 A ตัวสีเขียวนั่นแหล่ะครับ

ส่วผมเบิ้ล รีเลย์เป็นคู่เลยครับ อยู่ยาวเลย

27. bio31

bio31 New Member Member

20
    0
    0
    ผมลองเปลี่ยน รีเลย์ 2ตัวแล้วดูพัดลมก็แรงดี แต่อาการ น้ำเดือดในหม้อพักน้ำยังมีอยู่และทุกครั้งที่มีอาการเดือดของน้ำผมตรวจดูน้ำในหม้อน้ำจะขาดหายไปเวลาเติมน้ำจะใช้น้ำประมาณขวด 1 ครับ ถามว่าจะเกี่ยวกับหม้อพักน้ำไหมครับแต่ไม่รั่วนะครับ ช่วยผมหน่อยครับ (หม้อน้ำไม่รั่ว พึ่งล้างมาครับฝาหม้อน้ำเปลี่ยนมาใหม่ )

28. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    พัดลมติดช้าไปหรือเปล่า ดูแค่ในเกจ์ของรถไม่ชัดหรอก เครื่องจะฮีทอยู่แล้ว เข็มยังอยู่ตรงกลางอยู่เลย ต้องมีเกจ์แยกวัดอุณหภูมิน้ำในหม้อน้ำรถครับ เซ็นเซอร์เทอร์โม อาจจะเสื่อม แต่อาการน้ำดันเนี่ย มันลามไปที่ฝาสูบหรือยัง มันมีหลายอาการครับ ให้ช่างที่เราไว้ใจดูดีกว่าครับ ก่อนที่เครื่องจะพัง

http://racingweb.net/forum/showthread.php/831477-Accord-88-พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงานครับ

29. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ลองแบบนี้เลยครับ สตาร์ทรถ เปิดฝากระโปรง ยืนรอดูเลยครับ ว่าพัดลมทำงานปกติหรือป่าว ...............แล้วรอดูว่า ช่วงที่น้ำเดือดไหลไปหม้อพักน้ำ มันเกิดตอนพัดลมทำงานปกติดหรือพัดลมหยุดทำงาน ปกติพัดลมหมุนมันจะไม่เดิอนนะครับ ผมเคยเป็น พัดลมไม่หมด ฟิวส์ขาด มันจะเดือดไปหม้อพัก แล้วเป็นไอน้ำฟุ่งขึ้นมาเลย

30. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0
    เปลี่ยนลูกปืนล้อหลังต้องเตรียมเงินไว้เท่าไรครับ? มันดังว๊องๆๆๆๆๆ ระ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้