กระทู้นี้เอาไว้ถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย รบกวนเพื่อนๆชาว Mazda, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    หมุด ขึ้นมาคับป๋า เหมือนเวลาดึงถุงยาง อะ :D

2. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    เค้าดึงกันตอนไหนอะ ถุงยางอะ ทำไม่เป็น........:D:D:D

3. NeOmusha

NeOmusha New Member Member

111
    1
    0
    เมื่อวานผมถอดจานจ่ายมาทำความสะอาด โดยถอดฝาจานจ่าย(ที่เอาไว้ต่อสายหัวเทียน)ออกแล้วผมใช้กระดาษทรายขัดด้านในของมัน(ตรงที่มีขั่วสีเงิน4จุด และขั่วตรงกลางอีก1จุด รวมทั้งหมด 5จุด)และผมก็ได้ขัดตัวทองเหลืองที่อยู่หลังฝาจานจ่าย(ตัวที่หมุนได้)ผมขัดเสร็จผมก็ประกอบเหมือนเดิม
    ตอนเช้าผมติดเครื่องเมื่อเครื่องอุ่นได้ที่แล้วรอบขั้นไปที่ 1800 จาก ปรกติแค่900-1000 ผมไม่ได้ปรับอะไรเพิ่มเลย เมื่อผมลองขับเครื่องยนต์มีการตอบสนองที่ตำ่ลงจากเมื่อก่อน ผมควรจะแก้ที่อะไรคับ หรือไฟมันไหลดีขึ้นหลังจากที่ผมไปขัดมัน และผมต้องลดองศาไฟหรือป่าว ต้องจูนใหม่ด้วยหรือไม่

ตอนนี้กำลังเครียดเลยครับ

4. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    ผมก็มีปัญหาอยู่แถวๆ นั้น เห็นช่างบอกให้เปลี่ยน ตัวโรสเตอร์หรือไรสักอย่าง แถว ตรงจานจ่ายอ่ะครับ

รอเงินอยู่ ครับ จะได้ ซ่อม ให้หมดเลยยยยยยยย วู้วววววว

5. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

แสดงว่าไปปรับตั้งไฟแก่-อ่อนแล้วซิ ตอนถอดจานจ่าย ถอดทั้งลูกป่าวหรือว่า เอาเฉพาะตัวสีดำออกมา เพราะว่าถ้าถอดทั้งลูกใส่ไปต้องตั้งไฟใหม่นะ...........มันเลื่อนขึ้น-ลงได้ ใช้น๊อตเป็นตัวคลายและก็ล๊อก...........ถูกป่าวน้าเด

6. ก็ต้องดูให้มันเค้าพอดีกับฝากระโปรงอะครับ แล้วก็ระดับของแก้ม ไม่สูงหรือต่ำไป เวลาปิดให้มีเสียงแน่นๆเหมือนกับว่าให้ลูกยางมันย้ำพอดีอะครับ :)

7. NeOmusha

111
    1
    0
    ผมถอดทั้งลูกคับ แล้วก่อนถอดผมทำมาร์คไว้แล้วผมใส่ตามมาร์คเหมือนเดิมแล้วคับ รอบเดินเบาเพิ่มแต่กำลังหาย เซ็งจิต

8. การตั้งไฟที่ดีนั้น ต้องประกอบกับว่าใช้น้ำมันอะไรด้วยครับ การตั้งไฟให้พอดีจะทำให้เครื่อง เร่งแล้วไม่เขกอะครับ แต่ถ้าตั้งอ่อนไปก็เร่งไม่ค่อยออก ถ้าแก่เกินไปก็ความร้อนขึ้นสูงกว่าปกติหรืออาจมีอาการเสียงเครื่องเขกร่วมด้วยอะครับ :)

9. NeOmusha

111
    1
    0
    แล้วเราจะฟังยังไงว่ามันเขกหรือไม่เขกอะคับ นอนนี้ผมลดปริมาณนำ้มันลงแล้วคับ เพราะว่าจากครั้งที่แล้วใส่ไปโดยไม่ได้จูนใหม่เครื่องมีอาการเหมือนคนเป็นหอบอะไร(ผมสันนิถานว่ามันน่าจะสำลัก)ก็จูนใหม่คับอาการก็ดีขึ้นโดยการหมุนเข็มMixอีก45นาทีคับ

10. เป็นเสียงดังแกรกๆเวลาเร่งรอบ ขึ้นรอบสูงๆอะครับ ถ้าตั้งไปพอดีรถจะวิ่งดีแล้วมีอัตตราการสิ้นเปลืองน้อยลงด้วยครับ ........ลองดูนะครับ

11. bombom69

bombom69 New Member Member

40
    0
    0
    ตั้งไฟใหม่น่าจะหายนะคับ ลองให้ช่างตั้งให้นะ (ไม่น่าจะคิดตังด้วย)

12. เป็นคำแนะนำที่ดีครับ อย่าไปตั้งเองเลยครับ ถ้าไม่เป็นอะจ๊ะ :)

13. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ใช่ครับ อย่าตั้งเองเลย เหงา ครับ ???

14. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    ปกติมัน..ตั้ง....เองอ่ะ.....

15. ถ้ามันตั้งเองตอนเช้าๆ ...........................ช่างมันเถอะครับ...............อิอิอิ :D

16. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ระวัง เช้าวันไหน มันไม่ตั้งขึ้นมา..............นั่นแหละอาการเริ่มต้นแล้ว...................

17. bombom69

40
    0
    0
    ซวยล่ะ...เมื่อเช้าม่ายตั้ง.......

18. อย่างพี่น้องใช่ไหมครับ.............อิอิอิ :D:D:D

19. NeOmusha

111
    1
    0
    น้าผมมีเรื่องถามอีกแล้วคับ 1.ผมสงสัยว่าถ้าเราตั้งรอบเดินเบาตำ่ไปจะมีผลอย่างไรบ้าง(นอกเหนือจากรถสั่น) มีผลดีผลเสียอย่างไร
    2.ยางแทนเครื่องมีผลต่ออาการรถสั่นหรือป่าว แล้วเราควรเปรียนหรือไม่ ราคาประมาณเท่าไหร่

NeOmusha Quit man

20. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ผมมีปัญหาระบบไฟครับ อาจจะต้องเปลี่ยนจานจ่าย รอบเดินเบามันสวิง ๆ ๆ (ไม่กิ้ง นะครับ)

ราคา พอจะทราบมั้ยครับว่าแพงอ่ะป่าวครับ

21. nong_acc88

4,280
    13
    38
    คุณบอม ล่อแต่เช้าเลยหรอ

22. bombom69

40
    0
    0
    แหมมมม......คุณน้อง.....เราต้องการทุกวันนนนนนน

23. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    55+

24. รอบเดินเบาที่ดีควรนิ่ง แล้วก็อยู่ที่ประมาณ 750 - 850 โดยประมาณ ที่พอดีน่าจะแถวๆ 800 จากที่เคยใช้มานะครับ ไม่สั่น
    ส่วนเรื่องสั่นกับยางแท่นเครื่องนั้นมันก็เกี่ยวกันบ้างนะครับ ถ้าตั้งรอบดีแล้วเครื่องเดินเรียบ แล้วยังสั่นก็น่าแปลกนะครับ ส่วนใหญ่ผมว่าเครื่องเดินกันไม่เรียบมากกว่ารถเลยสั่น เพราะด้วยอายุของรถและเครื่องมันมากแล้ว ส่วนเรื่องราคายางแท่นเครื่องนั้น ผมว่าตัวนึงไม่น่าเกินสามร้อยบาทครับ ถ้าซื้อตามเชียงกงต้องถอดไปเทียบเพื่อความชัวร์ครับ :)

จานจ่านราคาโดยรวมน่าจะประมาณ1000 ถึง 2000 บาทนะครับ ผมเคนซื้อของซีวิค 1500 ครับ ลองหาดูครับ ไม่แน่ใจนะครับ อาจหายากสักนิด เครื่องรุ่นนี้ในเชียงกงที่เห็นมีทั้งตัวไม่แยกอะครับ :)

แล้วพี่น้องล่อตอนไหนครับ.........................อิอิอิ :D:D:D
    งี้ถ้าไม่เจอกันหลายวัน มีทบต้นทบดอกหรือเปล่าครับ...................อิอิอิ :D:D:D

25. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    เห็นช่างอุ้ยบอกมันเป็นที่แกนมันแตกครับตอนนี้ติดกาวไว้ให้อยู่

แต่เห็นพี่เอก บอกว่า ถ้าเปลี่ยนมันต้องเปลี่ยนทั้งหัวจานจ่ายเลย ครับ

26. nong_acc88

4,280
    13
    38
    แต่ว่าจะได้ทุกวันหรือป่าวไม่รู้ใช่ไหม๊

หอบเลยหรออุ้ย...

น้าไม่ใช่อะไรนะ ถามจริง ๆๆ ไอ้ที่บอก 750-850 หรือว่า 800 มันมีเครื่องมือวัดหรือป่าวครับ เพราะผมดูจากหน้าปัท มันดูไม่ออกจริง มันจะมีขีดแค่ 4 ขีด แล้วเป็นเลข 1 เลย แล้วเราจะรู้ไอ้ตรงเศษ 50 นี่ได้ยังงัย

แล้วที่ถามว่าล่อตอนไหนหรอ...........ไม่บอกหรอก ....................อย่าเผลอแล้วกัน

27. bombom69

40
    0
    0
    มันมีชุดซ่อมจานจ่ายไม่ใช่หรอคับ ผมไปทำมาแล้วตั้งไฟใหม่ ตั้งคาบู ตอนนี้นิ่งเลยคับ ไม่มีปัญหาเลย

28. ตรงหัวนกกระจอก ถอดไปเทียบเลยครับ ตัวล่ะไม่มีบาทครับ :)

ชอบล่อตอนเผลอเหรอครับ...............อิอิอิ สังสัยพี่น้องชอบความตื่นเต้นอะ :D

ดีครับ ซ่อมกันไปเดี๋ยวดีเองครับ :)

29. kikaboo

kikaboo New Member Member

492
    6
    0
    เข้ามาอ่าน งง กับหัวข้อ อ่ะ .... นี่ตอบปัญหาเรื่องรถ หรือ ว่า " เสพสมบ่มิสม อ่ะ" นึกว่าเข้าเว็บผิด นึกว่า เดลินิวส์ ไม่แปลกใจอ่ะ ทำไมคลับเรา ไม่ ผู้หญิง ๆ ๆ เลยอ่ะ .. ...

โกกิ มีเรื่องถามน้าเดย์ หน่อยอ่ะกั๊บบบ แบบว่า กิ เพิ่ง เปลี่ยนยางหุ้ม เพลา อ่ะ แต่ ปรากฎว่า พอเปลี่ยนมา

เวลา เลี้ยว ขวา สุด กับ ซ้าย สุด อ่ะ มันมีเสียง .... กึก ๆ ๆ ๆ แต๊ก ๆๆๆๆ มัน คือ เสียง อาราย อ่ะ จ๊ะ

ขอบคุณครับ ..

30. bombom69

40
    0
    0
    ขอตอบก่อนนะคับ...ลองเอากลับไปให้เค้าดูใหม่ บางทีอาจจะต้องซ่อมเพลานะคับ เพราะถอดออกมาแล้วอจาจมีไรเสีย ร้านซ่อมเพลาตรงวัดเสมียน ติดถนนวิภาวดี ทำใช้ได้คับ แต่จำราคาไม่ได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้