แม่ย่านางรถ มีจิงไหม๊ ใครเคยมีประสบการณ์ มั่ง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย คนเลี้ยงแมว, 15 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    ฟังเรื่องของเพื่อนเพื่อนมาเยอะแล้ว ขอเล่าของตัวเองบ้างดีกว่าครับ

เรื่องแรกเลยครับ

คืนวันอาทิตย์ ประมาณ 2 ปีที่แล้วครับ กิ๊กผมชวนไปเที่ยวผับ ด้วยความที่ว่า ชวนไปรัชดา ก็ไม่อยากเอารถไปเพราะที่จอดมานแพง + สงสารรถเพิ่งทำสีมาใหม่ ก็เลยไปแท็กซี่กาน จอดรถไว้แถวแถวบ้านกิ๊ก ผับเลิกกลับมาตอนตี 4 เท่านั้นแหละ รถสตาร์ทไม่ติด ไอ้เราก็นึกว่าแค่เติมน้ำกลั่นเดี๋ยวก็คงใช้ได้ เติมไปก็ไม่หายเอาแล้วไงวะ งานเข้าแล้วเรา เลยต้องทิ้งรถไว้กลับบ้าน นอนไม่หลับเลยครับเปงห่วงรถ รุ่งเช้า เลยเรียกช่างไปดู สรุป ไดสตาร์ทพังครับ ทั้งที่เพิ่งเปลี่ยนมาไม่ถึง 6 เดือนมานจาพังได้ไงวะ เลยต้องเสียตังอีกรอบครับ เซงเลย

เรื่องที่สอง ปามานปีที่แล้วอยากได้ A32 มากมาก อยากเล่นแนว VIP เลยแม่บอกว่าก็ขายคันนี้ดิ บอกว่าขายทีเดียวครับ เปงเรื่องเลยครับ เอาไปดึงเบรคมือ ในลานจอดรถเล่น ปกติไม่มีปัญหาอาไร แต่วันนั้น รถมานจาแหกไปใส่วีโก้ที่จอดไว้ครับ เลยต้องยอมหักพวงมาลัยให้ไว ชนเสาเลยครับ เปงรอยอื้อเลย เซงเลย

พิมพ์มาเยอะ อีกอย่างก็คือคันนี้ถ้า ญ นั่งหน้า มานจาไม่แรงเลย หรือเวลาบอกช่วงนี้รีบช่วยทำเวลาหน่อยนะครับ รถแรงขึ้นมาเลย

ปล. ข้อความข้างบนเปงฟามเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณ ด้วยนะครับ

2. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ไม่เชือครับ แต่ ก็ไม่หลบลู่ แต่ ก็มีพวงมาลัยแขวนมั้งเวลาเดินทางไกล

3. oilsuper

oilsuper New Member Member

18
    0
    0
    มาเตือนสำหรับคนที่ชอบซื้อพวงมาลัยตามสี่แยกนะครับ

เคยสังเกตุมั้ย ว่าทำไมดอกไม้บนพวงมาลัยตามสี่แยกมักจะไม่เหี่ยว ทั้งๆที่ตากแดดแรงๆลมแรงๆ

เพราะพวกนี่จะแช่ ฟอ มา รีน หรือนํายาที่ไม่ส่งผลดีต่อร่างกายมนุษย์

เวลาเอามาแขวนไว้ตรงกระจกมองหลังซึ่งจะอยู่หน้าช่องแอร์ เราจะได้รับสารพวกนี้เต็มๆครับ

เคยมีคนรู้จักผม เค้าซื้อที่สี่แยก พอแขวนได้สักพัก เริ่มมีอาการวิงเวียน แล้วก็อ้วก เป็นเพราะพวงมาลัยที่ซื้อที่สี่แยก

ยังไงจะซื้อก็ซื้อตามร้านดีกว่านะครับ เอาแบบร้อยเสร็จใหม่ๆยิ่งดี

4. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    อ่านแล้วขนลุก

5. never regret

never regret New Member VIP

1,193
    4
    0
    เชื่อครึ่ง ไม่เชื่อครึ่ง แต่ก็ไม่ลบหลู่ครับ:)

6. -ZERO-

-ZERO- New Member Member

142
    0
    0
    เชื่อ เพราะ มี เหตการณ์ หลายๆอย่างเกิดขึ้น

7. PadZz

PadZz New Member Privilege

786
    4
    0
    โดยส่วนตัว ยังไม่เจอเลยครับ .. แต่ทุกๆวินาที ผมนึกถึงแต่ภาพอุบัติเหตที่จะเกิดกับเรา เช่น ผมกำลังมุดจากขวาไปซ้าย แต่ในหัวผมคิดขึ้นมา ไม่ถึงเสียววินาที มีภาพนั้นเต็มหัวไปหมด บางเวลาจะซัด ก็ต้องผ่อน หรือจะเร่งแซง ก็ต้องค่อยๆขับ

ผมเคย เจอ ประโยคอยุ่ประโยคนึง และคิดว่ามันน่าจะใช้ได้กับทุกๆคน

" คิดถึงแต่ความตาย แล้วจะอยุ่ห่างจากความตาย "

ผมว่าหลายๆคนอาจจะเป็นแบบผม... สติเท่านั้นครับ คือตัวแปรหลักของการดำเนินชีวิต

+ SENG + ถูกใจสิ่งนี้
  8. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    เชื่อ ครับ

9. Boatzies

Boatzies New Member Member

29
    0
    0
    เชื่อครับ ไม่รู้ดิ ก้อเชื่ออะ แง่ววๆๆๆ เปงคนเชื่อคนง่าย

10. slowly

slowly Member Member

86
    6
    8
    เชื่อครับ เจอกับตัวเองหลายรอบแระ กับคันข้างๆเนี่ยแหละครับ

ปล.ไม่เชื่ออย่าลบหลู่เป็นดีที่สุดครับ ^_^

11. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    7ปีก่อน กำลังจะขายรถคันนึง 2วันก่อนขายรถเสียหลักเกิดอุบัติเหตุชนเละตีเป็นtotaled lossทันทีครับ

ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับแม่ย่านางมั้ย แต่ส่วนนึง เราเองต้องตั้งอยู่บนความไม่ประมาทด้วยครับ

กรรม เกิดจากการกระทำครับ พึงระลึกแบบนี้เอาไว้เสมอ สิ่งใดที่ทำได้ไม่ลำบาก ไม่เสียหาย

ก็ทำไปเถอะครับ ของบางอย่างอาจจะจำเป็นต้องพิสูจน์ ของบางอย่างอาจจะปล่อยให้มันไม่มีคำตอบ

ไม่ต้องหาทางพิสูจน์ก็ดูน่าจะดีกว่าเช่นกันครับ

เคยมีคนโบราณว่าไว้ว่า ของใหญ่ๆถ้า ยุคเราน่าจะรวมเรียกว่าอสังหาริมทรัพย์มากกว่า)

มักมี เทวดา อารักษ์ นางไม้ สัพเวสี สถิตย์อยู่นะครับ

12. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    สำหรับผม คิดว่าเคยทำแผลงๆกับรถเกือบทุกอย่างที่เค้าห้ามแล้ว ก็ไม่มีผลอะไรนะครับ

อาจจะเป็นเพราะเราดูแลเค้าดีมากๆด้วยมั้ง อะไรหยวนๆได้ก็หยวนๆกันไป อิอิ

13. VTR

VTR New Member Member

100
    1
    0
    ผมเชื่อนะครับ เพราะคิดว่ารถทุกคันนั้นย่อมมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยปกปักรักษาอยู่ โดยหากช่วงใดที่ผมไม่ให้ห้อยพวงมาลัยรถ รู้สึกว่ารถจะมีอาการผิดปกติไปแต่ก้อไม่ถึงกับเสียหรือว่าขับไม่ได้ซะเลยแค่เวลาขับแล้วมันรู้สึกว่าวิ่งไม่ออกมั่ง ไม่เกาะถนนมั่ง อารายประมาณนี้อ่ะคับ แต่ถ้ามีพวงมาลัยมาถวายท่านก้อจะใช้รถอย่างสบายใจ ใช้งานได้ปกติไปเลยครับ และอีกอย่างผมเชื่อเพราะว่าผมจะไปไหนแต่ละที่ผมจะไปถึงจุดหมายอย่างปลอดภัยทุกครั้ง ไม่มีเสียกลางทาง หรือเกิดอุบัติเหตุ คือถ้าจะเสียก้อพอถึงที่หมายแล้วจึงจะออกอาการ ซึ่งผมชื่อว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่อยู่ประจำรถผมนั้นท่านช่วยให้ผมได้เดินทางไปที่หมายได้โดยสวัสดิภาพได้โดยดีเสมอมาครับ ของแบบนี้ถ้าไม่เชื่อก้ออย่าลบลู่เลยนะครับ

14. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    ตัวผมเองผมห้ามใครนั่งหน้าประโปรงรถเด็ดขาด ผมถือ

15. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    เป็นเหมือนผมเลย เวลาขับเร็วๆ ผมชอบคิดว่า

"ถ้าเกิดยางแตกล่ะ จะคุมรถอยู่ไหม ? "

แล้วผมก็มองรอบๆดู คิดอีก ถ้าขวาก็เจอคอนกรีด ซ้ายก็ลงข้างทาง มีเสาไฟฟ้าอีก

คิดแล้วยกดีกว่าครับ .. :p:p

16. Tum_Wizard

Tum_Wizard Member Member

425
    1
    18
    ที่รถมีพวงมาลัย แต่เป็นพวงมาลัยที่ทำจากสบู่ เลยไม่เคยเปลี่ยน
    ที่รถมีพระอยู่ เวลาเดินทางไกล ๆ หรือรู้สึกไม่ค่อยดี ก็จะไหว้ให้เดินทางปลอดภัยเท่านั้นครับ

17. gu_gonk

gu_gonk New Member Member

183
    4
    0
    แล้วเมืองนอก เค้าจะมีแบบเราป่าวหว่า

+ SENG + ถูกใจสิ่งนี้
  18. DorAEmon Power

DorAEmon Power New Member Member

115
    7
    0
    เชื่อเต็ม100เลยครับ คือรถคันที่ผมใช้ตอนนี้ เปนของแม่มาก่อน

แม่บอกว่าแม่ไหว้แม่ย่านางไว้ตลอด ไหว้ต่อด้วยหละ ...ได้ค๊าบแม่

ช่วยผมไว้บ่อยมากๆ

19. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ต่างประเทศก็มีนะครับ แต่คงไม่ใช่แม่ย่านางเหมือนบ้านเรา จะเป็นพวกเครื่องราง เห็นของญี่ปุ่นก็เป็นถุงผ้า ส่วนของฝรั่งก็จะเป็นลูกเต๋า หรือเกือกม้า ฯลฯ

20. ZOOKZONE

ZOOKZONE New Member Member

192
    3
    0
    คุณตาเคยบอกว่าแม่ย่านางของรถกับแม่ย่านางเรือชื่อว่า"แม่ศรีแพร"กับ"แม่ศรีไพร" ครับ
    โดยส่วนตัวไหว้ก่อนขับรถทุกครั้งและแขวนพวงมาลัยเสมอ
    ส่วนรถของผมมีเรื่องแปลกๆบ่อย มันอาจจะเกเรที่เป็นรถเก่า แต่ไม่เคยซ่อมหนักเลยซักครั้งเดียว
    เคยเอาโบชัวร์รถใหม่มาอ่านตอนรถติดบนทางด่วน อยู่ดีๆรถดับซะงั้น เปิดฝากระโปรงดูทั้งที่ทำไม่เป็นเลยเคาะๆแบตดู ในใจนึกขอโทษ และโยนโบชัวร์ทิ้ง สตาร์ทติดเฉยเลย
    ล่าสุด ขับไปต่างจังหวัด ปั๊มน้ำพังน้ำในหม้อน้ำไม่มีเลย แต่ยังขับไปได้ไกลมาก เสียงลูกสูบดังลั่นเหมือนจะติด ยกมือไหว้รถ และมันก็ไปดับที่หน้าอู่พอดีเลย ช่างยังงงว่ามันขับมาได้ยังไง
    ก่อนขับรถไหว้ซักครั้ง ผมว่าของอย่างนี้มีจริงครับ

21. pong505

pong505 New Member Member

106
    1
    0
    ของผมนี่ถ้ามีผู้หญิงคนอื่นมาขึ้นรถ นอกจากแฟนนะ เรียบร้อย มีปัญหาทุกครั้ง แต่ถ้าอย่างเพื่อนผู้หญิงดันไม่เป็นไรซะงั้น ก้อแปลกใจอยู่เหมือนกัน
    แต่ผมถือว่าเป็นโชคดีเกี่ยวกะเรื่องรถนะ (ไม่รู้เพราะโชคหรือแม่ย่านาง) เพราะเกี่ยวกะรถตลอด เอาที่นึกออกนะ
    เรื่องแรกคือ
    ขณะซัดกลับมาจาก ม.กรุงเทพรังสิตบนโทลล์เวยกลางดึก์ประมาณ 160-200 บางจังหวะ ทีนี้มันก้อปกติดี แต่พอลงทางด่วนดินแดง ก้อกะลังชะลอรถเพราะเห็นไฟแดงตรงแยก รถกะลังจะหยุดสนิทอยู่แล้ว จู่ ๆ ก้อมีเสียงครืดแล้วรถก้อหยุดกะทันหัน น๊อตดุมขาดครับท่าน ก้อลองคิดดูละกันว่าถ้ามันขาดบนโทลล์เวย์จะเป็นไง
    เรื่องที่สอง
    ขับรถไปเรียนที่ abac หัวหมาก ก่อนหน้านั้นวันนึงไปเปลี่ยนลูกหมากมา ก้อหวดไปบนทางด่วนเหมือนปกติ แต่พอกะลังเลี้ยวเข้าที่จอดในมหาลัย ล้อพับครับทั่น ลูกหมากหลุดเนื่องจากช่างแม่งลืมขันน๊อตมาให้
    เรื่องที่ 3 กะลังติดไฟแดงอยู่แถวบ้านกลางดึก เห็นไฟเขียวละ ก้อออกตัวตามปกติ รถกระตุกๆๆแล้วก้อดับซะงั้น ประมาณ 3 วิต่อมา มีรถพ่วงฝ่าไฟแดงมาซะเร็วเลย (แม่งเหี้ยจิงๆ) แล้วหลังจากนั้นรถก้อสตาร์ตติดแล้วก้อวิ่งปกติ แล้วยังมีอีกหลายเหตุการณ์ครับ แนว ๆ นี้สำหรับรถผม

หลังจากนั้นถ้าเป็นไปได้ผมก้อซื้อพวงมาลัยมาไหว้ตลอดครับ (เพราะเมื่อก่อนนาน ๆ ไหว้ที) ของงี้แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละคนนะ แต่ผมเชื่อ

22. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
    เชื่อและมีจริง 100% ครับ เรื่องยาวมากโอกาสต่อไปจะมาพิมพ์ครับ วันนี้เลยเอาคาถาสวดภาวนาก่อนขับรถมาฝากพี่-น้องกันครับ

(ของหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน จังหวัดสิงห์บุรี)
    ตั้งนะโม 3 จบ

เมตตัญ จะ สัพพะโล กัสมิง มานะ สัมภาวะเย
    อัปปะริมานังฯ

เป็นคาถาบทสวดที่ส่วนตัวและใช้ทุกครั้งก่อนเดินทางไกลๆเพื่อเพิ่มความมั่นใจ และ ปลอดภัย ในทุกๆครั้งที่ผ่านมาครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มกราคม 2008
  23. auijzvvti

auijzvvti New Member Member

427
    8
    0
    ยังงั้ยก็อย่าทำอะไรไม่ดีในรถแล้วกันครับ นับถือสุดๆเกิดขึ้นกับตัวเองมาแล้ว1คันครับ

เรื่องแรกคือผม เคยทำอะไรไม่ดีไว้ในรถบ้างลบหลู่ท่าน คือมีอยู่ว่า2ปีที่แล้วผมได้ไปดูดวงกับหมอคนนึง แล้วก็ดูเรื่องอื่นไปเรื่อยๆ อยู่ดีๆแกก็มาทักว่ารถที่แก ขับอยู่ จะเกิดอุบัติเหตุแบบว่าสภาพรถไม่ต้องซ่อมแต่ คนขับหมายถึงตัวผมไม่เป็นอะไรมาก จนผมลืมไปแล้วว่ามีหมอเคยทักไว้ จนเมื่อ มิถุนายน ปี50 ที่ผ่ามมา ได้เกิดอุบัติเหตุจริงๆ มิดสภาพแบบว่าไม่ต้องซ่อม ก็คือผมได้ โดนรถ6ล้อซึ่งวิ่งอยู่เลน์กลาง อยู๋ดีรถบรรทุกคันนั้นมันก็เปลี่ยนเลน์กระทันหันมาเข้ามาหาเลน์ผมซึ่งผมอยู๋เลน์ขวาและตามหลังมันอยู่ แล้วผมก็อัดเข้ากับมุมท้ายรถบรรทุกคันนั้นอย่างหนัก แล้วรถบรรทุกคันนั้นก็ยังไม่จอดรถผมยังติดกับรถมันลากอีก50เมตร แล้วรถผมก็หลุดออก แล้วขับก็ขับหนีต่อ แต่ตัวผมแค่หัวแตก กับหน้าผาดปูด ตำรวจแม่งก็มาที่เกิดเหตุทำหน้าแบบไม่พอใจหงุดหงิกใส่ผม แล้วก็ถามผมว่าจำทะเบียนรถได้ไหมผมบอกว่าจำไม่ได้ แล้วมันบอกว่าก็ทำอะไรไม่ได้ให้คุณลากรถออกจากถนน แล้วมันก็ขับรถไป แถมแม่งยังโทรตามพวกรถลากเอกชนมาจะเอารถผมเข้าโรงพักทั้งที่โรงพักมันก็มีถลาก แล้วรถลากเอกชนมันจะลากรถเข้าโรงพักบอกว่ามีตำรวจแจ้งมาให้มาลาก แถมผมต้องเสียเงินอีก3000ผมก็ไม่ยอม ผมบอกให้ลากกับบ้านผมแล้วผมจะจ่าย และอีกอย่างไอ้ตำรวจคนนั้นไม่ได้บันทึกอะไรให้ผมไว้เลย เรื่องเกิดตั้งแต่บ่ายสอง แต่ในบัญทึกประจำวันไม่มีอะไรเกี่ยวกับเรื่องผม แล้วผมต้องกลับไปแจ้งความตอนสามทุ่ม โคตรแค้นตำรวจแม่งสุด สุดท้ายเรื่องก็เงียบเหมือนรถบรรทุคันนั้นแม่งมีเส้นกับโรงพัก สภาพแบบในรูปอ่ะครับ
    View attachment 859395

View attachment 859397
    มีแต่คนเห็นแล้วคิดว่าคนขับไม่รอดตอนลากกลับมาบ้าน จนได้คันใหม่มาเลยนับถือและไม่ทำสิ่งอะไรไม่ดีในรถ ไหว้ก่อนออกรถทุกครั้งและปีใหม่แม่ผมก็จะไหว้ทุกปี แต่ยังงั้ยเราก็อย่าขับรถประมาทแล้วกันครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มกราคม 2008
  24. ่างประเทศจะงัยก้อช่างเหอะ แต่ผมคนไทย ผมนับถือพุทธ ผมเชื่อเรื่องนี้อยู่แล้ว ใครจะว่างมงายช่างแม่ง

ที่ผมรู้สึก ผมรู้สึกว่าแม่ย่านางท่านชอบคนรักสะอาด และชอบคนไม่เจ้าชู้

ทุกๆครั้งที่ผมล้างรถมาใหม่ๆ รู้สึกว่ารถจะแรงกว่าเดิมและตอบสนองดีกว่าเดิม และมั่นใจว่าผมไม่ได้คิดไปเอง

เพื่อนๆลองคิดตามดูละกันว่าเป็นเหมือนผมรึป่าว แต่ผมรู้สึกแบบนี้จิงๆ

เรื่องต่อไป ถ้าพาผู้หญิงที่ไม่ใช่แฟนของเราที่นั่งประจำ แต่เพื่อนไม่เป็นไรนะ เช่นกิ๊ก หรือใครก้อตามที่แอบชอบกัน

รถก้อยังขับได้เหมือนเดิมแหละน่ะ แต่มันจะเปลี่ยนไปที่ความรู้สึก

คือ ความรู้สึกผมตอนขับรถจะเป็นประมาณว่า หวิวๆ ขับรถ งงๆ แบบว่า ขับไม่ค่อยกล้า ไม่ค่อยเต็มเท่าไร ขับแบบหวิวๆอ่ะคับ

แบบว่า ขับแบบระแวงๆ ระแวงชน ระแวงยางแตก ระแวงทุกอย่าง แบบ ล่อกๆ อธิบายไม่ถูกหว่ะ

ที่พูดมารถของผมเป็นแบบนี้จิงๆ จะไม่เชือ่ก้อไม่เป็นไร เพราะผมแค่พูดให้ฟังไม่ได้พูดให้เชื่อ

ส่วนตัวผมเองเป็นคนโรคจิตอ่อนๆ คือ ชอบคุยกะรถตัวเอง ไม่รู้ว่าเป็นกันบ้างมั้ย

เช่น "ช่วงนี้เรารีบมากๆเลยอ่ะ ช่วยเราหน่อยได้ป่ะ ขอแบบไวๆ ปลอดภัยๆ โอเคป่ะ"

"วันนี้ต้องพานายไปไกลเลยหว่ะเพื่อนเอ้ย แต่เราสัญญานะ ว่าเราจะขับช้าๆ เด๋วจอดปั้มให้ดูหญิงเรื่อยๆ"

"เอ้า อาบน้ำหน่อย แต่งตัวหล่อๆ เด๋วคืนนี้พาไปเที่ยวบางแสนน๊า"

"ฝุ่นนิดหน่อย ไม่ต้องล้างก้อได้เนอะ เด๋วเอาผ้ามาเช็ดให้ละกัน โอเคป่ะ"

"รถติดยาวเลยหว่ะ น่าเบื่อเนอะ เปิดแอร์เย็นๆแล้วเปิดเพลงฟังดีกว่า แก้เครียด"

เนี่ย เนี่ย เนี่ย เนี่ย ไอผมมันเป็นประมาณเนี้ย เลยอยากจะถามว่าผมเป็นคนรักรถเกินไป หรือผมเป็นโรคจิตอ่อนๆ

แต่ผมก้อไม่เคยพูดเวลามีเพื่อนหรือแฟนนั่งด้วยนะ กลัวจะเสียเพื่อน กลัวจะเสียแฟน ฮ่าๆ

ถึงรถผมจะไม่ได้มีราคาอารัยมากมายเหมือนคนอื่น แต่ผมรักรถผมมากๆนะ แล้วผมก้อไม่เคยพูดคำว่าเบื่อ หรืออยากขาย

ทั้งต่อหน้าและลับหลังรถผมเลย ผมพร้อม ที่จะตาย กับรถผมคันนี้ และผม ไม่เสียใจเลย

25. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    กรี๊ดดดด ไม่กล้าอ่าน

แต่เป็นเหมือนคนข้างบนเลยครับ
    ผมก็ชอบมองรถตัวเอง ชอบพูดกับรถ
    และเวลาล้างรถมาทีไร รู้สึกว่ารถแรง และเงียบอย่างประหลาด

26. iodineman

iodineman New Member Member

186
    107
    0
    ส่วนตัวไม่เคยเจอครับ แต่มีเรื่องของเพื่อนมาเล่า
    วันนั้น กลับไประยองไปนั่งกินเหล้า ที่ทะเลกับเพื่อน ตี3 ได้แล้วมั้ง เพื่อนคนนึงมันดัน ลุกขึ้นไปฉี่ใส่ล้อรถของเพื่อน ประมาณว่าแกล้ง เสร็จแล้วสักพักมันบอกว่าเห็นผู้หญิงนั่งอยุ่ในรถมองมาที่มันแล้วก็ทำหน้โกรธ จากนั้นนั่งรถกลับจากทะเล ให้มันนั่งหน้ามันนั่งปิดตาตลอดทางเลย พอถึงบ้านมันบอกว่า ผู้หญิงคนนั้นนั่งมาข้างหลังตลอดเลย จากนั้นมานเลยไป กราบรถเพื่อนผมเลย

แต่ส่วนรถผมเท่าที่เคยเจอ ก็หลังจากเปลี่ยนภายใน เปนตัวนอก ก็เจอคนมาเดินวนรอบรถ 2 คืน แล้วก็มีบางครั้งขับรถกลับ ระยอง ตอนสัก ตี4-5 ก็เห็นแว๊ปๆ ในกระจกมองข้างมานั่งข้างหลัง แต่เหมือนเค้าจะมาดี หลังจากนั้นรถผมไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

27. vamps

vamps New Member Member

107
    5
    0
    เชื่อคับ

เคยรู้สึกได้ว่าเวลาทำอะไรไม่ดีๆกับแฟนในรถแล้ว รู้สึกว่าสิ่งรอบๆตัวเวลาขับรถมันยุ่งเหยิงเหลือเกิน
    เกือบชนบ้าง
    เกือบหลุดบ้าง
    ไปมีเรื่องกะเขาบ้าง
    ไม่ร้อะไรนักหนา
    ในใจก็แว๊บมา หรือว่ารถเรามีแม่ย่านาง ท่านคงไม่ชอบมากๆ ก็เลยเริ่มซื้อพวงมาลัยมะลิหอมๆมาไหว้บ้างบางโอกาส ออกรถทุกครั้งจะยกมือไหว้แม่ย่านางตลอด
    และเลิกทำอะไรที่ไม่ดีๆในรถอีก เท่านั้นแหละคับ ขับสบายใจหายห่วง ไม่มีเรื่องวุ่นวายให้ต้องตื่นเต้นอีกเลยเวลาขับรถ

และเชื่ออีกอย่างคือ สีที่ไม่เหมาะกับเราครับ

ผมไม่ถูกกับสีแดงอย่างมากๆๆๆๆ ทุกอย่างที่มีสีแดงที่นำมาเพิ่มให้กับรถโดยไม่จำเป็น (ยกเว้นไฟเบรคที่จำเป็นต้องมี) จะต้องมีเหตุอะไรที่ทำให้เกิดเรื่องตลอด

ไปตัดสติ๊กเกอร์สีแดงมาแปะ เท่ๆ เป็นชื่อคลับของเรา สองวันโดนปากระจกตรงตำแหน่งสีแดง (แปะเยอะสีขาวแต่มีแดงอยู่หน่อยนึง)
    แต่ยังไม่เชื่อ
    พอจะไปเปลี่ยนคาลิปเปอร์เบรคเป็นสีแดง แม่ทัก สีแดงไม่ดีนะอย่าเลย เราก็ขืนเป็นว่ามันสวยถูกใจวันสะรุ่นดี ไปเปลี่ยนกลับมายังไม่ถึงบ้านลงไปซื้อยำแหนมกินจอดอยู่ในซอยบ้าน ซักพักมีมอเตอร์ไซค์หลุดมาจากไหนไม่รู้พุ่งมาจิ้มตรงล้อเป็นกามิคาเซ่เลย จมเข้าไป แม็กแตก คาริปเปอร์สีลอก
    เท่านั้นแหละ เชื่อมาตลอดคับ

จบ

ปล. เรื่องล้างรถแล้วรถวิ่งดีขึ้นไม่ง้องแง้ง ก็เป็นเหมือนกันคับ แปลกดีเนอะ สงสัยท่านชอบสะอาดๆ
    ปอ. รู้สึกว่ารถเราเหมือนมีชีวิตเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าเป็นน้องเรา เพราะแม่ถอยออกมาป้ายแดงตอนเราโต แล้ว เวลาไม่ได้ขับนานๆเอาคันอื่นไปแทน ก็เอามือลูบๆ บอกว่าพักบ้างเดี๋ยวพาไปซิ่ง (จิตเหมือนกัน)
    ปฮ. ผมเรียนวิทยาศาสตร์ ทำงานเกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ แต่ผมก็เชื่อเรื่องแบบนี้นะ เพราะมันสมารถพิสูจน์ในความรู้สึกของผมได้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มกราคม 2008
  28. Bond_Blackout

Bond_Blackout New Member Media

59
    0
    0
    สำหรับผมไม่เชื่อนะ...แต่ไม่ลบหลู่ครับ

ตั้งแต่ขับรถมาจนบัดนี้ 4-5 ปี เห็นจะได้ ยังไม่เคยเจออะไร เกี่ยวกับเหนือ ธรรมชาติเลย ไม่ว่าจะรถกะบะที่ขับตอนไปเรียน หรือจะตัวแรงคันปัจจุบัน เพราะผมค่อนข้างจะดูแลรถ ถ้าสมมติฝุ่นเกาะหรือเครอะ ก็จะรีบล้างและล้างเองตลอดมีน้อยมากที่จะไปให้คนอื่นล้าง ยกเว้นล้างห้องเครื่อง นี่เลยอาจจะเป้นการแสดงถึงความรักรถแม้จะไม่ได้เอาพวงมาลัยมาห้อยก้ตาม

ล่าสุดเมื่อ 2-3 เดือนก่อน รถไปฟาดกำแพง ที่ 150 กม/ชม. แถวสาธรมา เราก็รีบจัดการดูแลส่งเข้าอู่รักษาให้กลับมาอยู่ในสภาพเดิมและทุกๆต้นเดือนจะเติมน้ำมัน พารถวิ่งเล่นรอบเมือง

ผมว่าเหล่านี้แหละครับเป็นการรักรถ ที่ทำให้รถผมไม่มีเภทภัยต่างๆ และรถทุกคันที่อยู่ในบ้านไม่เคยงอแง อย่างล่าสุดรถกะบะเสีย เพราะแม่นิยมใช้ไม่ค่อยได้ดูแล ผมก็รีบเอาไปซ่อมแล้วกลับมาล้าง มันก็ขับดีเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ตอนนี้เครื่องกะบะเริ่มหลวมแล้ว เลยกะว่าต้นเดือนจะเอาไปโอเวอร์ฮอลและขยับสเตปนิดๆหน่อย ก็คิดว่ารถคงจะดีใจ

ส่วนตัวผมว่า มันอาจจะไม่อยู่ที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ แต่อยู่ที่การดูแลเอาใจใส่รักษารถ ใช่สับแต่ขับ/อัด ตรวจสภาพทุกครั้ง นี่แหละครับ สิ่งที่ผมทำไม่ว่าจะขับ 90 หรือ 200 ก็จะต้องเดินดูรอบรถ 1 รอบ ก่อนออกถนนทุกครั้ง

แต่ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ไม่ได้ลบหลู่ ท่านอื่นที่นับถือนะครับ แต่ถ้าถามในเรื่องรถผมเชื่อเรื่องสีทั้งหมด และจากที่เคยดูมาผมสามารถขับรถได้ทุกสียกเว้นสีชมพู ซึี่่งเข้าใจว่าไม่น่าจะมีวันได้ขับ เพราะเราไม่ใช่คนหวาน

29. nongmay099

nongmay099 New Member Member

2
    0
    0
    ขุดกระทู้หน่อย...ผมเพิ่งได้ Search มาเจอ

ถามว่าเชื่อมั๊ย.....คงไม่ต้องบอก เพราะจากที่ตามอ่านของเพื่อน ๆ มาโดนมาเกือบจะทุกอย่างเลย ไม่ว่าจะพูดเรื่องขายรถ หรือ คิดจะหาอีกซักคันมาไว้ใช้ แล้วรถ ต๊อง ขึ้นมาเฉย ๆ (ความคิดเราคือ อยากจะหามาไว้ใช้งานจิง ๆ คันนี้แต่งโชว์ จะได้ไม่ช้ำแต่........ เค้าคงม๊ะชอบมั๊ง ) หรือ ล้างรถแล้ววิ่งดีขึ้น อันนี้เห็นด้วย ไม่รู้เป็นไร ยิ่งถ้าได้ล้าง ได้ฉีดมัน แบบถึงขั้นมุดเข้าไปขัดท่อใต้ท้องด้วยแล้ว.....มันวิ่งดีขึ้นจังเลยวุ๊ย งง ??

อีกอย่างที่เห็นเจอกันบ่อยคือ xxx ในรถ อันนี้ไม่เคย แต่ พาผู้หญิง ขึ้นรถซี้ซั้วไม่ได้ บุ่มบ่ามพาขึ้นมาเมื่อไหร่ เป็นพัง (แม้เราแค่อาจจะหวังดี ให้เค้าติดรถไปลงหน้าปากซอยก็ตาม......)

รวม ๆ แล้วก้อเหมือน ๆ กับเพื่อน ๆ แหละคับ ส่วนตัวผมจะคุยกะมันประจำ (ข้างบ้านคงคิด ไม่รู้มันบ้าป่าว ) ซ่อมไป รื้อไป ก็คุยกะมันไป ช่วงนี้งานยุ่ง และเลิกงานดึก ๆ ๆ หาซื้อพวงมาลัยแขวนไม่ค่อยได้...เลยรู้สึกจะเริ่มงอแง อีกแระเนี่ย เหอะ ๆ ๆ

สุดท้ายท้ายสุด ญ ที่ขึ้นรถเราแล้วไม่มีปัญหา มีอยู่ 2 คน.....คือ แม่ กะ เจ้าตัวเล็กน้องสาวผม เท่านั้นคับ (กะแฟน บางทีมันยัง งอแงเลย อิ ๆ ๆ )

30. coke@city-z

coke@city-z Member VIP

127
    6
    18
    ผมก็เป็นคนนึงที่เชื่อเมื่อก่อนไม่เคยใหว้ พระ บนรถเลย ขับอย่างเดียว เลยชนบ้าง พังบ้าง พอ ซื้อ พวงมาลับใวห้มุกวันพระ ก็ขับปกติเลย เเต่ยังไงก็ ถ้าไม่ประมาท ก็ปลอดภัยไปกว่าครึ่งละคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้