แม่ย่านางรถ มีจิงไหม๊ ใครเคยมีประสบการณ์ มั่ง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย คนเลี้ยงแมว, 15 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    เรื่องแม่ ย่านางนี้โดนมากับตัว ครับ หลายปีแล้ว ขับรถกลับเข้า้ บ้า้น(ใอ้คันในรูปส่วนตัวนี้แหละครับ)ตอนประมาณ3-4โมงเย็นได้แล้วมั้ง จอดหน้าบ้านเสร็จป้าข้างบ้านทักทายกันตามปรกติ ถามมาคําแรก ถึงกับอึ้ง
    ป้าแกถามวว่า พาน้องสาวไปรําไทยมาเหรอ แต่งตัวซะสวยเชียว (ผมมีแต่น้องชายครับ)ผมก็ทําหน้างงๆแก่เลยถามต่อว่า หรือว่าแฟน ล่ะ ผมพูดอะไรไม่ออก ได้แต่อ๋อ ครับๆ แล้วเดินเข้าบ้านเลย
    อีกทีนึง เจอคนที่ร้าน ขายก๋วยเตี้ยวที่เอแบคทัก ตอนลงเดินลงไปกินก๋วยเตี้ยว ถามมาคําแรก อ้าวอีกคนไม่ลงมากินเหรอ ผมมองหน้าแฟนแล้วทําหน้างง กันทั้งคู่ ผมก็ลยบอกป้าแกว่า ป้าผมมากันแค่2คนนะ ป้าแกบอกว่าเห็นอีกคน นั่งอยู่ข้างหลัง ที่ร้าย ที่แกเห็นนี้ตอนเที่ยงนะครับ แล้วรถผมรื้อเบาะหลังหมดไม่มีที่นั่ง แล้วใครจะมานั่งล่ะ

ส่วนอีกเรื่อง เคยได้ยินกันมาว่ารถรักเจ้าของ ถ้าบอกขายแล้วจะงอแง อันนี้ก็โดนมากะตัว ครับ คันสีขาวนี้แหละ เหตุเนื่องจากกว่าผมเอารถเข้าไปทําช่วงล่าง ที่อู่แห่งนึง ใช้เวลาอยู่เกือบๆ ครึ่งปี แถมเสร็จออกมา วิ่งเดือนเดียวพัง ตังก็เสียไปเยอะอยู่ เลยเกิดอาการเบื่อ ไม่อยากทําต่อ พูดว่าจะขายรถในราคา2หมื่น !!!บาท แบบว่าพูดลอยๆ ให้รุ่นน้องฟัง ดันมีคนจะเอาจริงๆ ใอ้เราก็ไหนๆ ก็พูดแล้วขายก็ขายเชื่อมั้ยว่าหลังจากนั้น ไม่กี่วันรถผมโดนทุบกระจก กล่องพังได้ชาร์ตพัง เครื่องมีปัญหาสะดุด ทุกอย่างพังเกือบหมด จนถึงทุกวันนี้ ยังไม่ได้ขายมันเลยครับ ส่งเข้าไปอู่เรียบร้อยแล้ว ขายไม่ได้ ต้องทําต่อ

2. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    ผมเคยทำนะครับ

แต่ลองคิดกลับกัน คิดว่า ท่าน จะหนวกหูไหม?

เพราะผมเคยทำบ่อยๆ ที่ศาลหน้าบุญรอด ถนนสามเสน

"จนแตรค้าง..." (แตรลม ค้าง!!! จะดังแค่ไหน)

พอซ่อมเสร็จ ไม่เคยบีบอีกเลย หันมายกมือไหว้พอ(ดูอันตรายนิดนึง)

ส่วนตัวผม ไหว้รถอยู่เสมอ
    ผมไม่ชอบห้อยพระ ประคำ ถ้ามี จะเก็บซ่อนไว้ในจุดที่ไม่เกะกะ
    ห้ามใครเอาอะไรมาห้อยตรงกลาง เพราะแทนที่จะคุ้มครอง
    เราต้องเสียพื้นที่ในการมอง เป็นอันตราย แถมเวลาเลี้ยว เวลาตกหลุม
    มันแกว่ง ต้องมานั่งจับ อันตรายยิ่งกว่า

ผมมีพระอยู่ ตั้งไว้ตรงกลาง ใช้พวงมาลัยมือ(ไม่มีสายริบบิ้น) คล้องแทน ไม่เกะกะ

มีอยู่ครั้งนึง ล่าสุด ผมไปชลบุรี ซัดขึ้นบูรพาวิถี กลางสายฝน มา 140 - 150
    พอมาเจอกระแสละอองจากท้ายซีวิคคันนึง แค่นั้นแหละ

จามกระจาย จาก 140 เหลือ 40 วิ่งลงข้างล่าง ไปติดแถวสุขุมวิท
    จามตลอดทาง นึกในใจ ผมก็พูดว่า "หมีขาว(ชื่อรถ) กลับบ้านให้ได้นะ อย่าเพิ่งเสียกลางทางเลย"
    แล้วผมก็วิ่งขึ้นทางด่วนต่อ ตอนแรกจะไปส่งเพื่อนด้วย แต่ไม่ไหว ขอวิ่งกลับบ้านให้มัน
    ลงต่อแทกซี่ไปแทน พอเลี้ยวเข้าซอยได้เท่านั้นแหละ ดับ 1 ที
    สตาร์ตใหม่ วิ่งไปจนถึงหน้าบ้าน เบรคปุ๊ป ดับอีก 1 ที
    เปิดประตูบ้าน ถอยเข้า เดินหน้า ดับ ถอยหลัง ดับ เดินหน้าดับ ถอยหลัง ดับ
    ต้องเร่งค้างแล้วใช้เท้าซ้ายแตะเบรคไว้
    จอดได้ที่ ดับ

สู้จนหยดสุดท้ายจิงๆ รถผม
    สรุป เซนเซอร์แตก น้ำมันเข้าปลั๊ก :cry:

บางที ถ้าในรถเพื่อนผมบอกให้ขาย ผมก็จะแย้งเสมอ ว่า
    ไม่ขายหรอกนะ เก็บไว้ เพราะจำได้ว่า เคยพูดอยู่ครั้งนึง
    แล้วรุ่งขึ้นสตาร์ตไม่ติดเลย ไม่รู้ว่าใครงอน แม่ย่านาง หรือรถ

3. Kodomo-Indy

Kodomo-Indy New Member Member

1,134
    13
    0
    สำหรับรถผม เชื่อว่ามี เพราะมีหลายเหตุการ จิงๆที่เจอมา

4. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    รถคนอื่นผมไม่รู้รถผมห้ามไหว้พวงมาลัยเด็ดขาดลองของมาสามทีไหว้ที่ไหร่มิดทุกที่ แล้วก็มิดวันนั้นเลยนะ แต่เรื่องเหมือนเสี่ยเล็กนี้ผมทำบ่อยไม่มีปัญหา อิอิล่อเล่นเดี้ยวเมียมาเปิดเจอ งานเข้า

5. พงศ์ธร

พงศ์ธร New Member Member

470
    300
    0
    ส่วนตัวเชื่อว่ามีครับ ไหว้ทุกครั้งที่ขับรถ สำหรับคนที่ชอบนั่งบนหน้ารถผมว่าเป็นสิ่งไม่ควรทำนะครับเป็นการลบหลู่อย่างแรงนะครับยิ่งเป็นผู้หญิงยิ่งไม่ควรครับ

6. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    ผมว่าเชื่อไว้หน่อยก็ดีคับเพราะบางทีมันก็เตือนสติเราได้บ้าง

7. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    มะเคยเจออ่าาาา

8. we_zaa

1,358
    33
    0
    คันซิ่งก็ไม่เคยขาดนะ เรื่องพวงมาลัย ก็ไม่เคยชนด้วย

9. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    การตั้งศาลแล้วให้คนมาบีบแตรเมื่อขับรถผ่าน

เป็นกลอุบายของคนสมัยก่อนครับ

ซึ่งตามต่างจังหวัดแล้ว ถ้าตรงไหนมีอุบัติเหตุเยอะ

เขาจะตั้งศาลไว้ตรงนั้น พอตั้งศาลเสร็จ

มันก็เป็นความเชื่อของหลายๆคนว่า เจอศาลแล้วต้องบีบแตรเคารพ

เวลาขับรถคนก็จะบีบแตร ซึ่งมันส่งผลพลอยได้ไปถึงคนใช้รถคนอื่น

ให้ระวังตัว ให้ตื่นตัวด้วย

คนสมัยก่อนเขาไม่รู้จะแก้ปัญหาเรื่องอุบัติเหตุเยอะอย่างไร

เขาเลยคิดกลอุบายนี้ขึ้นมาครับ

ผมลองสังเกตดูมันก็ได้ผลนะครับ จากอุบัติเหตุที่เกิดบ่อย

กลายเป็นเกิดอุบัติเหตุน้อยมาก จนแถบจะไม่มี

10. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38
    ผมก็เจอบ่อย เมื่อก่อน บ่น อยากขายรถ แต่ไม่รู้เป็นไร รถใช้อยู่ดีๆกลับมีปัญหาตลอดเหมือนเค้างอลๆเรายังไงไม่รู้จากนั้นเลิกและไม่มีความคิดว่าจะขายเค้าอีกเลย
    อีกครั้งเวลาไปแข่งเวลายกมือไหว้พวงมาลัยรถแล้วนึกในใจว่าขอให้ประสพผลสำเร็จเราก็ขับไปตามปกติรู้สึกจะขับไม่ดีด้วยแต่ผลสุดท้ายมีตำแหน่งกลับบ้านมาด้วยเสมอๆจะผมงงจนถึงทุกวันนี้ครับ

11. we_zaa

1,358
    33
    0
    ผมเอาไปให้หลวงพ่อในวัดไร่ขิงเจิมมารถไม่มีปัญหา ไม่เคยชน ไม่เคยเบียด -*-

12. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ไม่เคยเจอแต่เชื่อว่ามีจริงครับ

13. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    save เก็บไว้แล้ว [​IMG]

14. we_zaa

1,358
    33
    0
    ต้องมีสิขนาดบ้านร้างนานๆ ผียังเข้าไปอาศัยอยู่ได้เลย

15. ล่าสุดสดๆร้อนๆ NV คันสีทอง (หลังจากไปถอย CEF มา) แม่บอกเกะกะบ้าน ไม่มีที่จอดจะขาย ปากดว่า ฝาสูบแตก หม้อน้ำตัน หม้อต้มแก๊สก็เสีย หมดค่าซ่อมไปเกือบ 2 หมื่น แม่ถีงกะออกปาก ขอโทษรถ จะไม่ขายแล้ว เอาไว้ใช้เอง อย่าเป็นอะไรอีกนะ เข็ดแล้ว ตอนนี้ขับป๋อเลย

16. ผมเชื่อคับ
    ครั้งแรก ผม พูดด่า รถ มั้ง ว่า เหมือนเหี้ยไรเนี้ย แหละคับ รถ เพิ่งทำสีแล้วใส่ล้อกระทะ ดูแล้วตลก พอหลังจากนั้นไม่นาน ไม่ทันออกจากอู่รถก็เฉี่ยว จนต้องซ่อมสีใหม่

แล้ว อีกครั้ง พอพูดว่าจะขายรถ มัน ก้ ต้องมีเหตุการณ์ อะไรแปลกๆ มาทุกทีเลย ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนว่ามันจะโกรธ

17. we_zaa

1,358
    33
    0
    ว่าแล้ววันนี้จะซื้อพวกมาลัย ห้อยรถหน่อยดีกว่า

18. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    ผมเชื่ออ่ะครับ

ปกติจะไม่ชอบให้ใครมานั่งบนฝากระโปรงหน้า

แล้วก็ซื้อมาลัยไว้ในรถเรื่อยๆครับ

ทำแล้วมันสบายใจดีครับ

19. we_zaa

1,358
    33
    0
    ผมก็ชอบซื้อมาลัยมาไหว้รถนะ หอมดีด้วย

20. WooDoo31

WooDoo31 New Member Member

29
    0
    0
    เคยเจอครับเอามาแชร์ด้วย แบบว่านั่งรอเพื่อนอยู่ในรถดึกๆ

แล้วจู่ๆรถก้อยุบลงฝั่งคนนั่งแปบนึงก้อเด้งขึ้นเหมือนเดิม

ก้อเลยงง+ขนลุก

ปล.ถ้าเป็นสตัทปรับเกลียวอาจไม่เสียวขนาดนี้(โช๊คแข็ง)

21. we_zaa

1,358
    33
    0
    ปรับเกลียวก็ยังเสียวอยู่ดีแหละ เล่นมาลงยวบแบบน้าน

22. P.O.M-aie-ki

P.O.M-aie-ki New Member Member

20
    0
    0
    หน้ากลัวไปอ่ะ...................ในส่วนตัวเนี่ยไม่เคยเจอเต็ม ๆ ไง

แต่แบบท่ามีไรมาเนี่ย ขนที่แขนมันจะรู้สึคกได้ทันที่ ว่าเค้ามาแล้ว

อย่างไม่นานมาเนี่ย ไปเที่ยวแถวเอกมัย แล้วปอมขับ มีเพื่อนมา 1 คน

แล้วมีแฟนนั่งหน้า ไอ้แฟนอ่ะเมา จะขับกลับ เอแบค บางนา พอมาได้สัก

ระยะ ก้อรุ้สึกว่า เหมือนมีคนตามมา แล้วปอมเปงคนขับรถเร็ว ความรู้สึก

มันมาเปงระยะ ระยะ แบบว่าน้ำตาไหลแต่พูดไรไม่ได้ จนแบบว่าต้องให้

เพื่อนขอคะมาแทน ตอนนั้นก้อนึก กูทามรายผิดหว่า เค้าก้อยังตามมาอยู่

จนถึงหน้าเอแบค เค้าก้อยังอยู่ จนปอมหันไปเหงไอ้แฟนตัวแสบเอาเท้าขึ้น

มาวางไว้บนที่เก็บของหน้าหน้าอ่ะ หลายคนนึกกันออกม่ะค่ะ นั้นล่ะสาเหตุ

ก้อเลยคิดว่า อย่าไปลบหลู่ท่านเลย ทำไรคิดกันนึดหนึ่ง ถึงมันจะเปงเรื่องเล็ก ก้อเหอะ

อีกอย่างต้อนขับ ๆ อยู่ เหมือนมีคนมาทุบฝากระโปรงข้างหลังด้วย น่ากลัวไปอ่ะ

23. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ไม่รู้เหมือนกันคับว่ามีป่าว...แต่เชื่อไว้ก็ไม่เป็นไร

24. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เชื่อมั้ยไม่รู้

ไม่เชื่อแต่ก็ไม่ลบหลู่ ครับ

ผมเชื่อว่ากฏแห่งกรรมคือผลพวงแห่งการกระทำ

คนชอบเอาจิตไปนิวรณ์กับสิ่งที่พบเห็น แล้วโยงเข้าไปหาสิ่งที่เชื่อ

เช่น คิดว่าเมื่อมีวัตถุมงคล A แล้วจะคุ้มครองเรา เมื่อเกิดอุบัติเหตุ
    ก็ออกมาบอกว่าตัวเองมีสิ่งนั้นสิ่งนี้ เลยรอดตาย แต่ลืมมองไปว่า
    ถ้ามีแล้วดีจริง ทำไมถึงเกิดอุบัติเหตุ มันต้องไม่เกิดเหตุอะไรเลยถึงจะถูก

สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ยังตรัสรู้ใต้ต้นโพธิ์เลย ผมเลยไม่อยากไปยึดติดกับวัตถุ

เกิดแก่เจ็บตาย หนีไม่พ้น แล้วจะต้องกังวลอะไร ช้าเร็วก็ต้องตายอยู่ดี

ขอแค่มีดำรงชีวิตด้วยความมีสติ ระลึกรู้ รู้ตัวตลอดเวลา ทุกลมหายใจ ว่าทำไรอยู่
    ผมว่าชีวิตจะปลอดภัย หากเกิดอะไรเลวร้าย จะได้พร้อมกับสิ่งนั้น โดยไม่คิดอะไรมาก

ส่วนเรื่อง XXX ในรถเนี่ย ผมก็ไม่เคย แต่ก็มองว่าไม่เป็นไร เพราะถ้ามองว่าในรถลบหลู่
    ในบ้าน ก็มีเจ้าที่ ลบหลู่มั้ย ในโรงแรม ก็มีเจ้าที่ (แถมไม่รู้จักอีกต่างหาก) ลบหลู่มั้ย

การมีอะไรกันมันเป็นเรื่องธรรมชาติ เพียงแต่คำว่าลบหลู่ เป็นเหมือนคติที่เค้าอุปโลกขึ้นมา
    ให้คนรุ่นหลังรู้ว่าอะไรควร หรือไม่ควร ตามกาละ และเทศะ

ผมก็คิดแบบนี้อ่ะนะ ผิดมั้ยไม่รู้ แต่ผมคิดเอง
    พระ ผมก็ไม่เคยแขวน ผมเคารพอยู่ในใจ
    ไม่เคยล่วงเกินศาสนา ไม่ต้องบูชาผมว่าก็โอเคแล้วนะ
    นอกจากเจอพระสงฆ์ที่แย่ๆ บางทีก็ล่วงเกินด้วยวจีกรรมเหมือนกันแหละ

อิอิอิ :D

25. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ท่าทางแม่ย่านางผมจะชอบดูหนังโป๊ :D

26. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    50/50 เชื่อไว้ก็ไม่เสียหายครับ

27. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ผมขอตอบแรง ๆ นิ๊ดนึ่งนะคับ
    ( อย่ามาลบคะแนน ผมล่ะ . . )

ผมว่ารถ คือ พาหนะชนิดนึ่ง
    อยู่ภายใต้การบังคับบัญชาของเรา
    ไม่อยากไปคิดอารายมากมาย
    ว่าจะต้องมีสิ่งนั้นสิ่งนี้แฝงอยู่

เสียตังซื้อรถคันเป็นแสน เป็นล้าน
    ต้องได้สีที่เราชอบ ไม่เคยชื้อรถตามโฉลกสี
    สมรรถนะของมันต้องใช้ให้เกินคุ้ม
    คล้องพวงมาลัยหน้ารถ แขว้น นู่น - นี่
    รกรุงรัง เกะกะตา บดบังทัศนะวิสัย
    รถของผมทุกคัน คือรถจิง ๆ
    เพราะเงินที่ผมหามาซื้อผมสร้างมันมาเอง
    อะไรที่เกี่ยวกับรถต้องถูกใจเราเท่านั้น

ในเมื่อฝรั่งมันไม่คิด ผมก้อไม่คิด อารายเช่นกัน
    ดี - ชั่ว อยู่ที่ตัวเรา เท่านั้น ไม่มีสิ่งอื่นสิ่งใด
    มาอยู่นอกเหนือ การขับขี่รถของเรา

28. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ดีชั่ว ตัวเรารู้หมด แต่อดไม่เคยได้เลยป่ะครับ อิอิอิอิอิอิ:D

+ SENG + ถูกใจสิ่งนี้
  29. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    อืม เรื่องที่จะเล่า เป็นเรื่องจริง เสียงจริง เจ็บจริงครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมเอารถของคุณยายมาขับครับ กะว่าจะไปเที่ยวกับเพื่อน
    โดยที่คุณยายจะทำพิธีไหว้แม่ย่านางชุดใหญ่ทุกปี (ของไหว้ ตั้งหน้ารถ 10 อย่างได้ครับ)
    คล้องพวงมาลัยทุกครั้งที่มีโอกาส

แล้ว ผมก็พาเจ้าคันนี้ไปมีเรื่องชกต่อย จนผมต้องหนีออกมาจากจุดนั้น (ไม่เล่ารายละเอียดครับ เด๋วขึ้น)
    ไอ้พวกที่มีเรื่องกับผมนั้น พยายามเอากุญแจที่ตกอยู่ เสียบเข้าไปเพื่อสตาร์ทรถครับ
    แต่ก็ไม่สามารถเอารถออกมาจากตรงนั้นได้

จนกระทั่งผมกลับไป แล้วรีบสตาร์ทออกมาเย็บแผลที่โรงพยาบาล
    ตอนดับเครื่อง มี งง ครับ เพราะกุญแจที่เสียบอยู่ ตอนที่พวกมันสตาร์ท
    และผมสตาร์ท เป็นของรถคันที่อยู่ในลายเซนต์ ซึ่งมันคนละคันกันครับ บรึ๋ยยยย

ทุกวันนี้ อารมณ์เย็นขึ้นมากแล้ว เลยกลับไปลอง เสียบกุญแจได้ แต่หมุนไม่ได้ครับ

30. na046

na046 Member Member

983
    7
    18
    ขับรถอยู่ที่ตัวเอง บางทีอุบัติเหตุก็มาจากคันอื่น และสิ่งที่ไม่คาดคิดไม่น่าเชี่อก็มีบ้าง

ของผม เพื่อนชอบทักว่ามี ญ นั่งมาด้วย หลายครั้ง ...... บางคน เคยคุยกันในรถก็มี .....

แล้วแต่ความเชื่อ บางทีก็เป็นเรื่องของความสบายใจ มั่นใจ ในการใช้รถ

แต่ผม .................................

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 ธันวาคม 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้