-- ขอความกรุณาพี่ๆ ช่วยสอนวิธีการออกตัวและ การเข้าเกียร์แบบแดร็กให้หน่อยนะคับ

การสนทนาใน 'Motorsport Forum' เริ่มโดย kabugi_cm, 10 มิถุนายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kabugi_cm

kabugi_cm New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำแนะนำนะคับ

2. K.Champ

K.Champ New Member Member

11
    0
    0
    ก็ขับแบบปกติแหละคับ เพียงแต่ว่าที่สำคัญที่สุด ห้ามเว่าเกียร์โดยเด็ดขาด

3. อุ้ม

อุ้ม New Member Member

206
    3
    0
    ก็ไม่รู้สิครับผมก็ไม่เก่งอะไร(แค่พอขับได้)

ที่สำคัญคือเงินครับ(เอาไว้รอซ่อมรถตอนพัง)

หลังจากนั้นก็มีใจรักกีฬาชนิดนี้จริงๆแล้วก็.........

สุดท้ายไปฝึกบ่อยๆเลย(ในสนามนะ)เดี๋ยวก็เก่งเอง

4. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ผมเองไม่ค่อยเก่งนะคับ แต่พอได้ขับบ้าง
    การออกตัวผมเคยเข้าใจผิดว่ายิ่งเลี้ยงรอบเท่าไรยิ่งออกตัวดี แต่ผมว่าไม่ใช่อ่ะคับ ผมว่าเลี้ยงรอบแล้วให้มันฟรีทิ้งพอสมควรดีกว่าคับ เพราะผมเคยเลี้ยงสุด ละมันฟรีทิ้งเยอะเกินอ่ะคับ ถ้าไม่เลี้ยงเลยก็มอด ผมว่าประมาณ 4000 รอบอ่ะคับ แล้วแต่รถพี่ด้วย
    ละก็ช่วงออกไปแล้วพยายามสับเกียร์ให้เร็วที่สุดคับ เอาแบบ สุดชีวิตเลย แต่ตรงนี้ต้องระวังพวงมาลัยให้ตรงด้วยคับ เพราะมันอาจทำให้เสียเวลาคับ

**หมายเหตุ ที่ว่ามาอาจผิดไปบ้างนะคับ เพราะพูดจากความรุ้สึกของผม ยังไงถ้าผิดพลาด พี่ๆช่วยคอมเมนต์ด้วยนะค๊าบบบ
    ** รถผมเครื่องเดิมคับ ขับหน้า ช่วงล่างสตรัทปรับเกลียวคับ

5. SPEEDKILLS

SPEEDKILLS New Member Member

279
    63
    0
    ออกตัวตอนเหลืองที่ 3 ครับ พยายามอย่าให้ฟรีทิ้ง สับเกียร์อย่าเว่า.. เวลาก็น่าจะออกมาดีครับ

6. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    ความรู้ครับ ขอถามเพิ่มอีกหน่อย

แล้วเกียร์ออโต้ ใส่Dแล้วเหยียบไปเรื่อยๆ หรือลากL เปลี่ยนเอง แบบไหนเร็วกว่ากันครับ

7. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    ซ้อมเยอะๆๆครับ

8. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    ไปซ้อมบ่อย ๆ ครับ และก็รับ time สลิป มาดูทุกครั้งเลยครับ การออกตัวถนัดแบบไหนหละครับ บ้างคนล๊อครอบค้างรอไว้ บ้างคนปั๊มรอบเลี้ยง ๆ ไว้เรื่อย ๆ สำคัญคือห้ามว่าว แล้วก็เงินครับสำคัญ อิอิ :D :D :D

9. Sweet-14

Sweet-14 New Member VIP

5
    0
    0
    แต่ละคนมีสไตล์ที่แตกต่างกันไป ผมเห็นด้วยกับคุณคนข้างบนครับ

10. kabugi_cm

kabugi_cm New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำแนะนำคับ

11. gx]เปลี่ยนเกียร์ก่อนชิฟไลขึ้น นิสนึ่งคันเร่งอย่าปล่อยหมดนะเดวว่าวเกียร์แล้วรอบจะตกซะ

12. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    อย่าสับเว่าน้าค้าบ มันจะพลาด อิอิ

13. sony ja

sony ja Guest

0
    0
    0
    ขอผมก็ไม่ได้เก่งไรมากคับ เขาสอนมาอีกที

เลี้ยงรอบ ประมาณ 5500 รอบ ออกตัวตอน 5500 รอบ
    เปลี่ยนเกียร์ ทุกๆ 8000 รอบ 2-3-4 ( รถ evo 6 ส่วนรถเครื่องยนต์อื่นๆไม่แน่ใจคับว่าเปลี่ยนที่รอบเท่าไร ) ถ้าเป็นพวกขับ 4 จะมันส์มากเพราะออกตัวมันจะเหมือนโดดออกเลย
    แรกๆก็มันครับ ไม่ถึง 2-3เดือน เตรียมเปลี่ยนครัชได้เลย หลังๆไปทำเพิ่ม แรงม้ามันเกือบๆ 400ตัว
    รู้สึกว่ามัน แรงเกินที่จะเอาอยู่ ขับแล้วเกร็งๆ น้ำมันก็กระฉูดเลยขายไปแล้วครับ

14. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
  15. sutisak

sutisak New Member Member

16
    0
    0
    ส่วนตัวนะคับไม่รู้ว่าผิดหรือถูก เล่นแค่บางครั้ง...
    - อย่าไปคิดเรื่องรถข้างๆ (แต่เอาจิงก็อดคิดไม่ได้สักที เวลามีรถข้างๆเร่งมาขนาบกับเรา)
    - พยามยามจำเกียร์ว่าปัจจุบันอยู่เกียร์อะไร ไม่งั้นเกียร์ต่อไปมันจะว่าว
    - แล้วก็รอบเครื่องตอนออกตัว ผมเอาแบบน้อยกว่าจุดที่ออกตัวพอดีๆเล็กน้อย คือบางทีเลี้ยงรอบออกตัวพอดีๆเกินไป รถมันฟรีทิ้งเฉยเลย...
    - รอบเครื่องเปลี่ยนเกียร์แต่ละเกียร์ ไม่เท่ากัน ต้องลองหลายๆรอบอ่ะคับกว่าจะพอรู้

รอท่านอื่นต่อไปคับ...

16. ballbong

ballbong New Member Member

25
    0
    0
    ชิงไฟเป็น หัดสับเกียร์ให้แม่น (อย่าสับเกียร์เว้า) ก็โอเคแล้วคับ

17. ไม่ได้เก่งนะครับ

เท่าที่ผมทำ ก็ ออกตัว เลี้ยงรอบนิดนึง กรณีที่มี ล็อครอบออกตัวก็ดีไป รถผม ล็อครอบที่ 5000 ออกไฟเหลืองที่3 รถจะฟรีทิ้งนิดๆช่วงนั้น รถหมดฟรี ก็จะไฟเขียวพอดี สับเกียให้ไวที่สุด เข้าเกียโดยไม่ยกคันเร่ง เก็บ time slip มาดูเยอะๆครับ 60ft ยิ่งดี รถก็จะวิ่งดีขึ้นครับ ทำ60ฟุตให้ดีขึ้นเรื่อยๆ นะครับ

ผิดพลาดประการใดขอโทษด้วยนะครับ แต่ผมทำแบบนี้

18. ก็ตามความถนัดของแต่ละคนนะครับ

19. 420 zakao

420 zakao New Member Member

106
    2
    0
    gear 1 - 60
    gear 2 - 80
    gear 3 - 100

น่าจะโอนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้