91 95แก๊สโซฮอล

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย GAUSS, 24 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tei1992

tei1992 New Member Member

208
    1
    0
    เหอๆ ดีเซล อาจารย์ผมเคยเติมครับ แต่ไม่ใช่รถออโต รู้สึกจะเปนไทเกอร์ คือเด็กปั้มมันไม่รู้เรื่องครับ ขี่ไปจอดที่ตู้ที่มันมีโซฮอ กับดีเซล มันดันเติมดีเซลให้ เจ้าของรถก็ไม่ได้ดู มัวคุยกัน วิ่งไปได้สักพัก เครื่องเริ่มมีอาการแปลกๆ แต่ยังไปต่อได้ แล้วจอดดับเครื่องลงไปซื้อของ กลับมา ยังสตาทติดอยู่ เครื่องมันยังร้อน แต่กลับบ้านดับเครื่อง เช้ามา เครื่องเย็น สตาทไม่ติด พังเลยครับ -- นี่แหละ "ดีโซฮอ"

ท่านจะลองเอาไปเติมรถออโตดูมั้ยครับ ว่าจะเปนยังไง อิอิ

2. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    สรุปว่าเติมได้ หรือ ไม่ได้ครับ ขอบคุณครับอยากทราบข้อมูลครับ

3. เซียนกบ

เซียนกบ New Member Member

498
    3
    0
    ลองรับแก๊สโซฮอล์ครับ คลิ๊กสามารถใช้ได้ครับ เพราะออกแบบและเปลี่ยนอุปกรณ์ลองรับไว้แล้ว

4. tei1992

208
    1
    0
    ในใบโฆษณา ก็บอกว่าเติมได้นะครับ แต่ผมไม่ค่อยมั่นใจเท่าไร กลัวไดอแฟรมจะสึกหรอไว เพราะสารเอทานอล

5. เซียนกบ

498
    3
    0
    อย่าไปกลัวครับ อีกไม่นานเบนซินจะหายากมากๆ สุดท้ายก็จะมีเหลือแต่โซฮอล์

6. tei1992

208
    1
    0
    ก็กลัวเบนซินจะหายไปจากไทยเหมือนกันครับ แต่ผมยังไม่เข้าใจเลย ว่าทำไม 95ถึงเลิกใช้ งง

แล้วรถที่ต้องการค่าออกเทนสูงๆ จะเติมไรครับ เติมน้ำมันที่ออกเทนต่ำๆ เขม่าจากการเผาไหม้ ก็เต็มบ้านเต็มเมือง

โลกก็ร้อนขึ้นไปอีก ถึงปัจจุบัน จะมีรถที่ใช้พลังงานอย่างอื่นมากมาย แต่การที่จะชนะแรงฉุดมหาศาลได้

ก็คงหนีไม่พ้นการระเบิด...

7. เซียนกบ

498
    3
    0
    ก็ภาครัฐเขาออกตัวโซฮอล์ที่มีค่าออกเทนเท่ากันมาแทนแล้วไงครับ ก็เหมือนเมื่อครั้งอดีต ที่เปลี่ยนจากมีสารตะกั่ว มาเป็นไร้สาร ช่วงแรกคนเขาก็ไม่เติมกัน (ผมก็ไม่เติมเหมือนกัน) เพราะกลัวรถไม่แรง + ไม่วิ่ง แต่พอเลิกแบบเก่าจริงๆ ก็ต้องหันมาเติมแบบไร้สารแบบปัจจุบันกันทุกคันแหละครับ เหมือนตอนนี้ ที่มีโซฮอล์ คนก็กลัวกันไป (ผมก็กลัวช่วงแรกๆเหมือนกัน) แต่พอลองใช้ดูทั้งแบบ 91 และ 95 ผมก็สรุปว่า มั่นใจใช้ได้ครับ

8. earthbkk

earthbkk New Member Member

93
    2
    0
    สำ หรับ ความ คิด ของ ผม น่ะ คับ ผม ว่า โซฮอล์มานหมดเร็ว อ่ะ ระ เหย เร็ว มากๆๆๆๆๆ

ตอนนั้น ไม่มี ตัง เลย เติม โซฮอลล์91 ไป ปรากฏ ว่า เเม่ง หมดเร็วชิบ เลย พี่น้องๆๆๆๆ

พอจอดไว้อยุ่เฉยๆๆ น้ำมันก็ลด ลงเอง อ่ะๆๆ ไม่รุ้ว่า มันระเหยไปไหน หมดแล้ว อัตราเร่ง ก็ลดลง ด้วยคับ

แบบ ว่าหายไป เลย เหอๆๆ เเต่ ก็ยอมรับน่ะคับ ว่ามันถูกกว่า เเต่ ผม คงใช้ไม่ไหวอ่ะครับ รอน้ำมัน91-95ธรรมดา หมดโลกก่อน เเลว้ค่อย เติมโซฮอลล์ และ กัน อิอิ

9. tei1992

208
    1
    0
    ^^ ครับ ถ้าราคาน้ำมัน ยังลดลงมาเรื่อยๆ ก็คงจะยังเติม 91 อยู่ครับ ถ้า 95 กลับมาก็ยิ่งดีเลย
    ถ้า91 กับ95 ถูกยกเลิกไป ค่อยเติมโซฮอครับ พอดีว่ารักรถ เลยต้องให้สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับมัน

ตอนนี้ 91 ก็ลงมาเปน 41บาทกว่าแล้ว เมื่อเช้าเติมมา บอกเต็มถัง มันดันไม่ดูถัง มันไปดูตัวเลขที่ตัวปั้ม มันเลยล้นถัง
    ผมลองสังเกตดู ตรงฝาถังของคลิก จะมียางกันน้ำมันหก แล้วมีสายลงไปข้างล่างอยู่สายหนึ่ง ผมอยากรู้ว่าสายนั่นมันให้น้ำมันไหลลงถัง
    หรือไหลไปที่ไหนเหรอครับ ถ้าไหลลงถังจิงๆ เศษฝุ่น มันจะไม่ลงไปด้วยเหรอครับ?

10. tei1992

208
    1
    0
    เหมือนมีคนเคยบอกว่า น้ำมัน มันไม่ได้จะหมดโลกหรอก มันยังมีใช้อีกนาน
    แต่เหตุที่น้ำมันแพง มันเปนเพราะคนไทยเอง มันทำไรไม่รุ จำไม่ได้ละ - -*

11. tei1992

208
    1
    0
    เยี่ยมเลย น้ำมันลดราคาลงเรื่อยๆ ขอให้มันลดลงมาเหลือลิตรนึง ไม่เกิน15บาทเถอะ จะเติมให้สะใจเลย

12. เซียนกบ

498
    3
    0
    ตอนนี้ราคาต่างกันระหว่างเบนซินกับโซฮอล์ต่างกัน 8 บาทกว่าๆแล้วครับ ปัจจุบันผมใช้โซฮฮล์ 95 ตลอด เพราะอัตราเร่งดีกว่าโซฮอล์ 91 มาก

13. เซียนกบ

498
    3
    0
    สายสำหรับน้ำมันล้นถังเวลาเติมนะครับ มันจะไหลลงด้านล่างรถทิ้งไปนะครับ ไม่ได้เข้าถังน้ำมันนะครับ

14. kanunpro

kanunpro New Member Member

48
    0
    0
    คิดเหมือนผมครับ ผมเน้น 95 ตลอดครับ (ผมคิดนะ) 91 ยังสะดุดเลย โซฮอล์ผมไม่เคยเติมเลยคับ แต่ถ้า 91 95 มันหมดไปจิง ผมก็ยอมโซฮอล์คับ (เห็นว่ามีออกเทน 100 ไม่รู้เติมที่ไหนเหมือนกัน มีก็จะเติมคับผม)

15. tei1992

208
    1
    0
    อ๊อกเทน 100 ลิตรนึง ไม่น่าจะต่ำกว่า 100บาทมั้งครับ ไม่ไหวๆ 95 กับ 91 ก็ดีแล้วครับ ^^

16. tei1992

208
    1
    0
    ใช้รถไรเหรอครับ?

17. Project_L

Project_L New Member Member

873
    8
    0
    -*- ทำลูกมา ผมยัง ไม่ 130 สะ ทีเลยงิ ได้ 100 เดียว 555+ ผ่านรันอินแล้ว ต้อง ซัดดดดดดด
    กินน้ำมัน อีก -*- 29 โล /ลิตร เห้อออ -*-

18. เซียนกบ

498
    3
    0
    อ้างถึง:
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เซียนกบ
    ลองใช้มาหมดแล้วครับ
    เบนซิน 95 ได้ที่ 110
    เบนซิน 91 ได้เกือบๆ 105 - 110 (อยู่ระหว่าง 105 แต่ไม่ถึง 110)
    โซฮอล์ 95 ได้ที่ 105
    โซฮอล์ 91 ได้ที่ 100 ต้นๆ แต่ไม่ถึง 105
    ส่วน E20 อยากลอง แต่กลัว เลยยังไม่ใช้
    และดีเซล อันนี้ไม่คิดเติมครับ

ใช้รถไรเหรอครับ?

HONDA CLICK ครับ รุ่นล้มแม็คครับ แต่แนะนำโซฮอล์ 95 ครับ คุณภาพกลางๆใช้แล้วดีครับ

19. tei1992

208
    1
    0
    ผมก็คลิกฟอเวิร์ด ล้อแม็กครับ

ผมเติม เบนซิน 91 วิ่งได้ 111km/h ครับ
    แต่เติม โซฮอร์ 95 วิ่งได้ 102km/h แต่102-105 ขึ้นยากโคตรเลยครับ
    ลองมา 2 รอบ รอบแรก 103 ลองอีกรอบ 105ครับ
    วันนี้ก็ลองไล่เวฟดู แต่ไม่ทันครับ ต้นช้ากว่าเดิมอีก
    เมื่อก่อนเติม 91 ดรีมยังออกตัวไม่ทันผมเลยครับ

ถ้าเป็นแบบนี้ ไม่ไหวจิงๆครับ ต้นยังไม่ทันรถมีเกียร์เลย

20. เซียนกบ

498
    3
    0
    มันไม่ใช่น้ำมัน 100 % แต่ราคาต่างกัน 8 - 9 บาท ต่อลิตร ผมว่าโซฮอล์ 95 ก็เป็นทางออกได้นะ
    ความเร็วที่ผมทำได้ปัจจุบันกับโซฮอล์ 95 คือที่ 110 ครับ ถ้าติดไฟแดง ออกตัวพร้อมๆกัน CLICK ผมก็กินคันอื่นอยู่ดีครับ
    ปัญหานี้อาจเป็นเพราะช่วงเปลี่ยนมาใช้ใหม่ๆ ยังไงลองเติมติดต่อกัน 5-8 ถังครับ เมื่อเครื่องคงที่กับน้ำมันแล้ว อาจทำความเร็วได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้