แก๊ส ครับ แก๊ส

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย ScaRECroW, 24 มิถุนายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    แล้ว NGV กะ LPG อันไหนน่าใช้กว่ากันอะครับ

2. ScaRECroW

ScaRECroW Member Member

55
    5
    8
    หาข้อมูลเพิ่มที่ www.gasthai.com ครับ :cool:

3. ohm@VRF

ohm@VRF New Member Member

36
    0
    0
    ติด NGV มาอะ รถ hyundai accent
    1 ติดที่ไหน ----------------------------> อีเอ็กซ์เพอร์ติส คลองหลวง2 ราคาเท่าไร --------------------------> 26,000 ราคาคนรู้จัก3 รายละเอียดระบบการทำงาน -------> ระบบดูด4 ผลการติดตั้ง ------------------------> งานก็เรียบร้อยดี เติมไป 110 บาท4.1 ความสิ้นเปลือง -------------------> ยังไม่รู้ครับ ถังแรก4.2 ประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องยนต์ -----> อืดแบบรู้สึกได้ ต้นหาย ปลายเหี่ยว กว่าเดิม อาจจะเพราะ CC น้อยด้วยพอแบกถังก็เลยอืด5 ความพึงพอใจ ข้อคิดเห็น และคำแนะนำอื่น ๆ ---> ก็ OK ครับ ถ้าทำให้มีตังค์เหลือใช้มากขึ้น จากที่ใช้น้ำมันตกวันละ 120฿ ใช้แก็สเหลือ 30฿

4. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    ถ้าใครๆๆอยากติดแก๊สแล้ว แต่ว่า ถ้าออกไปเที่ยวต่างจังหวัดจะหาเติมแก๊สยากด้วย ลำบากเลย เพราะว่า จังหวัดมีน้อยด้วย ผมก็ไม่ติดแก๊สครับ เพราะ ข้อ1 กลัวระเบิด เคยได้ยินจากข่าว ข้อ2 หาเติมแก๊สที่ไหนก็ลำบากเลย ข้อ3 เวลาซื้อของมาใส่ฝากระโปรงหลัง ก็ไม่ได้ เพราะแคบด้วย ข้อ4 ถ้ามีปัญหาก็ไปตรวจเช็ดดู เราไม่คุ้มเสียค่าทองด้วย แค่นี้ครับ

5. เชิญครับผม

ยิ่งจะขับ"เจ"นี่ต้องคิดหนักครับ

แต่ถ้ารวยก้อไม่ว่ากันอยู่แล้ว

6. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    ติดกับอู่ที่วางเครื่องให้เลยครับ แบบ FIX ราคา 15000
    หม้อต้อม Hana ถัง 58 ลิตร ติดขับมาครึ่งปีแล้ว ไม่มีปัญหาใด นอกจากขับรถเที่ยวบ่อยขึ้น

7. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ผม ใช้ เครื่อง 1 G na คับ
    แรงดี ประหยัด ด้วย
    ไม่มีปัญหา
    ใช้ LPG มีที่เติม ทุกจังหวัด คับ

8. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    ใช้ mazda 323 กิน ไป กลับ เชียงใหม่ เชียงราย ตก 80 ตัง กว่า ประมาณ 500 โล ครับ

แต่ ผม ใช้ แล้ว อด เพราะ ใช้ หม้อ ต้ม เล็ก ครับ เหยียบได้ไม่ เกืน 120

ขำ ๆ ครับ

9. NuNg NX

NuNg NX New Member Member

42
    0
    0
    จากคลับเดียวกันงับ CLUB NX รายงานตั๊วว..ววว

มีใครติดแก๊สมาแล้ว ช่วยรายงานผลกันหน่อย

1 ติดที่ไหน
    ขอไม่บอกตรงนี้ครับ(เด๋วหาว่าเป็นหน้าม้า)

2 ราคาเท่าไร
    17,500 บาท

3 รายละเอียดระบบการทำงาน
    แบบ Fix หม้อต้ม Tomasetto ของอิตาลี +ถัง 65 ลิตร
    สวิตย์ออโต้ จะเปลี่ยนเปงแก๊สเมื่อเร่งรอบที่ 2,000 รอบ

4 ผลการติดตั้ง
    น่าพอใจครับ เสียเวลาติดตั้งนานกว่าร้านอื่นหน่อย(ผมอยากให้เค้าเช็คดีๆ) ช่างเค้าอยากเก็บงานให้ละเอียด ที่นี่ติดประมาณสองวัน บางที่โทรไปถามบอกติดแค่ 5 ชม. เลยไม่น่าไว้ใจอ่ะ ที่นี่มีรับประกันงานด้วย 1 ปี ตรวจเช็คทุก 4 เดือนฟรี และบริการไปซ่อมนอกสถานที่ให้โควต้าฟรี 5 ครั้ง เลยเลือกที่นี่อ่ะ...ผมชอบที่เค้าเป็นอู่ซ่อมเครื่องจะเข้าใจเครื่องยนต์เราด้วย อู่เล็กๆแต่บริการดี ไม่เหมือนที่ติดใหญ่ๆดังๆ บางทีเข้าไปเค้าจะสนแต่ลูกค้าใหม่ๆปล่อยให้ลูกค้าเก่า(ที่จ่ายตังค์มันไปแล้ว)นั่งบื้อๆ งงๆอ่ะ...กรูมานั่งตั้งนานแล้วไม่เห็นมีใครมาดูรถกูเรย (ใครเคยเป็นป่ะ?)

4.1 ความสิ้นเปลือง
    ตอนนี้วัดล่าสุดอยู่ที่ 8.9 กม./ลิตร เท่ากับ 1.03 บาท/กม. (แก๊ส 9.50 บาท)
    และกำลังจะหัดจูนเองอยู่ ช่างที่นี่สอนอ่ะ วิ่งในเมืองกะนอกเมืองเราสามารถจูนหนาบางได้ ว่าจะลองๆดู น่าหนุกดี...หุหุ

4.2 ประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องยนต์
    เป็นเหมือนทุกคันครับอัตราเร่งต้น อืดหน่อยๆ ปลายมา ตอนนี้มีปัญหาเกี่ยวกะประเก็นท่ออ่ะ เลยส่งผลหนักไปอีก..โดนค่าซ่อมอีกแว้วตู
    5 ความพึงพอใจ ข้อคิดเห็น และคำแนะนำอื่น ๆ
    น่าพอใจครับ ติดแต่เรื่องช่วงอืดตอนต้นๆนี่แหละ ว่าจะลองจูนๆดู ช่างเค้าจูนมาให้ประหยัด ผมมันยังไม่ชิน ว่าจะจูนให้หนานิดๆติดทีนกว่าหน่อยๆน่าจะดี

10. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    ติด LPG ในรถโตโยต้า วีออส

1 ติดที่ไหน/ขอนแก่น

2 ราคาเท่าไร/18000 (ตุลาคม 2548)

3 รายละเอียดระบบการทำงาน/Fix หม้อต้ม ฮานา ถัง58ลิตร

4 ผลการติดตั้ง/ติดตั้งเสร็จ ช่วงแรกๆจูนบ่อย ติดเครื่อง ยาก ต้องเรียนรู้การจูนด้วยด้วยเอง ใช้งานเรื่อยๆเริ่มเข้าที่เข้าทาง ตอนนี้สบายหายห่วง มีงอแงบ้างนิดหน่อย แก้ไขปัญหาเองได้ (เพิ่งช่างให้น้อยที่สุด)

4.1 ความสิ้นเปลือง/กิโล ละ ไม่ถึง1บาท เต็มถัง 58ลิตร วิ่งได้ 600-650 กิโลเมตร

4.2 ประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องยนต์/แรกๆอืดโครตๆ ทนๆขับมาเป็นเกือบปี ได้ความรู้จากบอร์ด GasThai วิธี "ย้ายมิ๊ก" จากพี่ๆในบอร์ด แล้วความอืดก็หายไปจากการใช้แก็ส

5 ความพึงพอใจ ข้อคิดเห็น และคำแนะนำอื่น ๆ/ทำให้เราได้มีความรู้เพิ่มขึ้น และได้ดูแลรถตัวเองอย่างไกล้ชิด จูนบาง/จูนหนา ทำได้เองแล้วแต่การใช้งาน และได้ความประหยัดอันนี้เห็นได้ชัดเจน ถึง60%

11. chuaviroj

chuaviroj New Member Member

2
    0
    0
    ฮอนด้าซีวิควีเธคไดแมนชั่นปี2001

ติดแบบfixmixถัง64ลิตรเพิ่งติดเสร็จแต่ยังไม่รู้อัตราสิ้นเปลือง ราคา19560

12. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    ไม่หรอกคับ เด๋วนี้เค้า เช็คการรั่วของก๊าชได้ แล้วไอ้แท๊กซี่อะ วันนึงอยู่กับรถกี่ชั่วโมง

รถติด ควันพิษข้างนอกรถมันเข้ามามั่งเถอะ....รถเก่าๆมันถอดอะไรมามั่งประกอบกลับไป

มันอาจจะกันอากาศด้านนอกไม่ได้เหมือนใหม่หรอกฮับ...:D

13. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    ฮอนด้าแอคคอด ตาเพชร 93 จ่ะ

1.ติดที่ช่างเชาว์มีนบุรีครับ

2.ราคา18000 บาทครับ

3.หม้อต้ม ฮาน่าคับ

4.หลังจาดติดขับๆสับเกียร์เครื่องดับครับ แต่จูนไป3รอบ หายแล้วนิ่งตลอด

5.วิ่งทั้งในเมือง-มอเตอร์เวย์ โลละ1.1-1.2บาทครับ

6.ออกตัวอืดๆหน่อยแต่ปลายไหล งงเหมือนกัน180-190ยังไม่หมดเลย

7.โอเคคับ ไม่รีบร้อน:D

14. pongsak4034

pongsak4034 New Member Member

33
    1
    0
    1 ติดที่ มาวินฯ อาจารย์วสันต์
    2 ราคา 16,000 บาท E-CAR 1500 Glxi
    3 รายละเอียดระบบการทำงาน
    รายละเอียด:
    1. ติดตั้งถังแก๊สขนาด 58 ลิตร ผลิตจากโรงงานที่ได้รับ มอก.
    2. ท่อแก๊สเป็นทองแดงอย่างหนา (นำเข้า) หุ้มด้วยท่อยางตลอดทั้งเส้น
    3. หม้อต้มใหม่ (นำเข้า) ผลิตตามมาตรฐานยุโรป ECE R 67-01 (00) เลือกให้ตรงตามแรงม้า
    และขนาด ของเครื่องยนต์
    4. ตัดการทำงานของหัวฉีดและหลอกกล่องECUเพื่อป้องกันหัวฉีดเสียหาย เมื่อเปลี่ยนไปใช้ระบบแก๊ส
    5. ตัดการทำงานของปั๊มน้ำมันเพื่อป้องกันปั๊มเสียหายเมื่อเปลี่ยนไปใช้ระบบแก๊ส
    6. ตัวกรองแก๊สแยกต่างหาก ก่อนเข้าหม้อต้ม เพื่อกรองสิ่งสกปรกก่อนเข้าหม้อต้มพร้อมวาวล์
    ควบคุมแบบไฟฟ้า
    7. ไฟที่จะไปติ๊กแก๊ส ไม่ใช่เปิดสวิทช์กุญแจแล้วไฟไปที่ติ๊กตลอด แต่จะไปแค่ 2-3 วินาที ถ้า
    เครื่องยนต์ไม่หมุน ไฟจะไม่ไปวาวล์ไฟฟ้าของหม้อต้มแก๊ส สามารถเปิดสวิทช์กุญแจฟัง
    เพลงหรือใช้งงานอุปกรณ์ไฟฟ้าในรถได้
    9. รูเจาะเพื่อเป็นทางผ่านของท่อรับและส่งแก๊สทาสีกันสนิมอย่างดีก่อนติดตั้งยางกลม
    10. ยางกลมที่รูเจาะเพื่อเป็นทางผ่านของท่อรับและส่งแก๊สสอดไว้กับพื้นรถ เพื่อป้องกันตัวถัง
    รถบาดท่อโปโล
    11. ท่อโปโลย่น ระบายแก๊สจากคอถัง (ถ้ารั่ว ) เป็นแบบอย่างดี ไม่มีการผ่า ไม่มีซึม
    12. มิเตอร์แก็สติดตั้งในห้องโดยสาร สำหรับแสดงระดับแก๊สในถังบรรจุ
    13. สวิทช์เลือกแก๊ส/น้ำมัน พร้อมกล่องควบคุมอิเล็กทรอนิกส์ สวยงามกว่าแบบโยกสามทาง
    รุ่นเก่า
    14. มิกเซอร์ มีขนาดและรูปทรง ตรงตามรุ่นและยี่ห้อของรถ
    15. ท่อยางน้ำ-แก๊สทุกเส้นใหม่ หนา2 ชั้น ทนแรงดันสูง (ของนำเข้าจากอิตาลี)
    16. จุกปิดที่เติมแก๊ส
    17. เข็มขัดรัดท่อทุกตัว ของดีแบบขันแน่น ไม่ใช่แบบบีบหรือหนีบเอา
    18. เอกสารแจ้งเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิง (ใบรับรองฯ)
    19. รับประกัน 1 ปี / 50,000 กิโลเมตร ตรวจเช็คทุก 3 เดือน
    20. รถทุกคันทดสอบก่อนนำไปใช้งานจริง 1-2 ชม.
    21. ไม่ต้องติดอุปกรณ์อื่นใดเพิ่มเติมนอกเหนือจากที่ระบุไว้อีกแล้ว

4 ผลการติดตั้ง OK ครับ วิ่งไม่แตกต่างกับน้ำมันครับ
    4.1 ความสิ้นเปลือง วิ่งไม่ถึง 1 บาท / กม.
    4.2 ประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องยนต์ ดีครับ
    5 ความพึงพอใจ ข้อคิดเห็น และคำแนะนำอื่น ๆ
    เบอร์โทร 02-8103550,02-8959059 กด 6 ,09-4126324
    วิศวกร 06-7021540

15. torevo3

torevo3 New Member Member

245
    16
    0
    ผมใช้1jโบคับ ติดเเบบfixmix มาคับไม่มีปัญหาใดๆคับ:)

16. ScaRECroW

ScaRECroW Member Member

55
    5
    8
    มากันเรื่อย ๆ ครับ ... :D

17. SUMSON

SUMSON New Member Member

12
    0
    0
    ไม่เห็นแตกต่างมากนะครับ ผมว่าแรงกว่าเดิมด้วยเพราะกล้าเหยียบกว่าครับ ae 101 1600 พึ่งติดมา 3 วัน ลองวิ่งที่ 170 ก็ปรกติครับ ไม่ต้องรอรอบมากแต่ต้องกดเท้าหนักกว่าเดิมเองครับ จูนไว้กินมากหน่อยครับ โลละ 1.25 มั้ง หมดแล้วจะลองเติมว่าจ่ายอีกเท่าไหร่ แล้วค่อยคำนวนตามความจริงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้