magnet+electro+tuned by'''''''''=? ไปดูการ ทดสอบ เเม่เหล็ก กัน 8/04/08 13.30น.

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย magnet+elect+tuned by''=?, 8 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. IRON MAN

IRON MAN Guest

0
    0
    0
    อ่านแล้วงงมาก ขนาดประเด็นที่เป็นจุดประสงค์ที่ทำการทดสอบกันยังเบี่ยงไปเบี่ยงมา แล้วมันจะหาข้อสรุปได้อย่างไร

- ทดสอบแรงม้า หรือทดสอบการประหยัดน้ำมัน หรือทั้งคู่?
    - เครื่องยนต์ชนิดไหน สภาพตอนทดสอบจะเป็นอย่างไรก็ไม่น่าจะเป็นประเด็นเพราะมันเป็นการทดสอบบนเครื่องตัวเดียวกัน หากตอนใส่เป็น J แต่ตอนไม่ใส่เป็น SR นั่นก็อีกเรื่องหนึ่ง หรือแม้แต่อาจจะอ้างความเที่ยงตรงของไดโน ก็ไม่น่าจะเอามาอ้าง เพราะมันเป็นการทดสอบบนเครื่องเดียวกัน และบนรถยนต์/เครื่องยนต์เดียวกัน

เครื่องตัวนี้มันจะกี่ร้อยแรงม้าหรือแค่ไม่กี่สิบแรงม้าก็ช่างมันเถอะ แต่ประเด็นมันน่าจะอยู่ที่ว่า เมื่อใส่อุปกรณ์ดังกล่าวเข้าไปแล้ว ตัวเลขแรงม้ามันควรจะเพิ่มขึ้น และ/หรือปริมาณน้ำมันที่กินมันจะต้องน้อยลง

อันนี้คือประเด็นสรุปมิใช่หรือ? ทำไมจึงมีการแถไปเรื่องความสมบูรณ์ของเครื่อง มีการแถไปเปรียบเทียบกับเครื่องตัวโน้นตัวนี้ ซึ่งมันนอกประเด็น

2. KubotaKickdown

KubotaKickdown New Member VIP

99
    3
    0
    อันที่จริงมันก้อแค่นั้นแหละคับ แต่แกเป็นคนพูดไม่รู้เรื่อง แถไปไร้สาระ ประเด็นมันอยู่ตรงที่วัดกันแค่ก่อนทำกะหลังทำ ไม่ได้ไปวัดกะเครื่องตัวอื่นเลย จนทำให้ลุกลามมาจนถึงเรื่องอุปกรณ์จากเยอรมันต่างๆนาๆ:(:(:(:(:(:(

3. ^_^BoY^_^

^_^BoY^_^ New Member Member

124
    5
    0

ส่วนในrcwทำกันได้ดีสิครับ บอกเตื่อนผมไม่ให้ต่อ แล้วหน่วยเข้าไปยำ ที่มาจากe30 หมายความว่าไงครับ ... เสียใจกับพฤติกรรม สั้นๆคำเดียวครับ ... พวก...หมู....กา..ไก่ มาเล่นยังรับได้ครับ ---- ก็อปมาจากใน http://www.bmwe30thailand.com/web/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&p=23453#23453

ไหงพูดยังงั้นล่ะครับเฮีย
    ตามหลักของปิธาโกรัสเเล้วเนี่ย การที่เฮียพูดเเบบนี้มีความเป็นไปได้สูงว่าเฮียกะลังทำให้ผมเเละบุคคลที่เฮียหมายถึงซึ่งน่าจะเยอะอ่ะนะ เค้าอยากพบเฮียเเหละ เเล้วเมื่อพบเนี่ยตามหลักการของไอสไตร์มันพ้องกันตรงที่ว่าการที่ถ้าผมหรือใครเสียค่าน้ำมันไปเจอเฮียเนี่ย มันคงมะใช่ไปมอบช่อดอกไม้เเน่ๆ เเหละเฮีย อย่าปากดีมากนักนะเฮีย
    เฮีย อ้อนส้นตรีนเเล้วเฮีย

4. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    ไม่ได้เข้าบอร์ดนาน เกิดไรขึ้นเนี่ย อ่านซะตาลายเลย เท่าที่ดู กระทู้แห่งปีมาแล้ว

5. ยังไงเรียนท่านผู้อ่านที่เคารพทุกท่านนะครับ

การขายของเพิ่มประสิทธิภาพของเฮียชอว์

ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับชมรม bmwe30thailand แต่อย่างใด โดยทั้งสิ้น

ทุกสิ่งล้วนเกี่ยวกับตัว เฮียชอว์ โดยทั้งหมด

คนที่จะรับผิดชอบ เกี่ยวกับคำพูดในอินเตอร์เนตทั้งหมด คือ เฮียชอร์

"ไม่ได้เกี่ยวข้องกับทางชมรม bmwe30thailand แต่อย่างใด"

ด้วยความเคารพผู้อ่านทุกท่านครับ

6. taiki308

taiki308 New Member Member

76
    7
    0
    ยาวๆเลยเฮีย หมู หมา กา ไก่......4เท้ามั่ง 2เท้ามั่ง รวมๆแล้วเยอะอยู่นะคับ แถให้เก่งเหมือนปากนะครับ
    เอ้อ...ลืมถาม แล้วเฮียละเป็นตัวอะไร?? คงไม่เหมือนพวกผมทั่วๆไปนะ เพราะคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่องเลย ถามอย่างนึง เฮียตอบไรมาก็ไม่รู้จนคนถามแม่งงงว่าเค้าถามไรเฮียไปในตอนแรก
    เรื่องคุณภาพตามหลักเหตุและผลในอุปกรณ์ของเฮียผมเลิกสนละ ข้อสรุปชัดเจนเห้ๆละ แต่เรื่องใหม่เนี่ย ยังไม่ชัดเจน!!

7. นี่คือคำแนะนำจากหมู หมา กา ไก่ หรือตัวอะไรก็ช่างที่เฮียกล่าวถึง
    ผมว่าไปปรึกษาจิตแพทย์บ้างก็ดีนะคับ ไม่แพงหรอก ไม่ต้องไปบอกแพทย์ก็ได้คับว่ามารักษา
    เฮียแค่ไปเสนอขายและบรรยายสรรพคุณการทำ 5Step ก็พอคับ แพทย์เค้าจะรู้ทันทีว่าจะเริ่มรักษาเริ่มต้นจากตรงไหน
    อ่อ อย่าลืมพาผู้อุปการะไปด้วยนะคับเดี๋ยวเค้าจะไม่รักษาเพราะไม่รู้จะเก็บเงินค่ารักษาจากใคร ติดตามมานานละเอือมระอาคับเฮีย

8. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ..อย่าลองเลย....

....ว่า..ชาว RCW ....ในนี้...เป็นหมูหมา..กาไก่........แรงไปปล่าวคับ....อย่าทำตัวแบบนี้เลย...

...ขอเหอะ..ยังไงคุณก็ยัง....อยู่ในประเทศไทย..นะคับ........ขอร้อง..อย่า

9. oke_hiway

oke_hiway New Member VIP

370
    10
    0

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งคับ:)

10. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ตามนั้น ใช่เลยครับ:D:D

11. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เฮียหายไปไหนอะ??? ช่วยมาตอบให้กระจ่างหน่อย

อยากรู้คำตอบของเฮียจนตัวสั่นแล้ว

12. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    อยากรู้ว่าถ้าเฮียไปโผล่คลอง 5 จะโดนรุมขนาดไหนครับเนี่ย

สงสัยงานนี้ชาว RCW จะเจอเกรียนแก่ซะแล้วล่ะครับ

13. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    เอาสามดอร์ มาวิ่งวันเสาร์นี้สิครับเฮีย

พิสูจน์ตัวเองเลย จาเป็นกะลังใจให้ครับ

14. ^_^BoY^_^

124
    5
    0
    ผมว่ารถน่ะจอดครับ ไอ้ที่วิ่งน่ะเฮีย
    มานะครับเฮีย เฮียจะได้รู้ว่าพลังที่ตอนนี้เฮียยังมองไม่เห็นเนี่ย มันทำให้ตัวเฮียเองวิ่งเร็วขึ้นอีกเยอะเลย เเบที่เฮียนึกมะถึง หึหึ

15. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    เอ้าเฮียครับ หายไปไหนล่ะครับ

แล้วที่มาด่าผมอ่ะ ว่า ภัยทางอินเตอร์เนทอ่ะ ตี5 ไม่ยอมนอน แต่ผมนอนตื่นอีกที บ่ายสามนะครับ ผมหลับสบายนะ ก็สงกรานณ์อ่ะครับ ผมนอนดึกมาก

แต่เฮียมาโพส ตี 4 แล้ว มาโพสอีกที 7 โมงเช้าเนี่ย

ร้อนรนนอนไม่หลับรึป่าวครับเฮีย อิอิ สงสัยคราวนี้เฮียจะงานเข้าแล้วล่ะครับ

เฮียว่า พวกเราชาวRC WEB เป็นหมู หมา กา ไก่ ไม่สวยนะครับ เฮียนี่ มัน เหมือน " ทำนาบนหลังคน" เลยนะครับ

16. Jax

Jax New Member Member

184
    5
    0
    แม่เจ้า 5 Step ของเค้าเหนือคำบรรยายจริง ๆ ตั้งแต่เรียนมาเพิ่งเคยเห็นเนี่ยะ หรือว่าตำราเค้าพิมพ์ตกหว่า

17. JZA80DriftDancer

JZA80DriftDancer New Member VIP Privilege

1,029
    53
    0
    ยาวววววววววววววววววววววววววววว:D

18. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    ส่วนตัวผม ผมไม่รู้จักเฮียชอร์นะครับ ผมก็แค่เป็นคนๆนึง ในวงการรถซิ่ง ที่เรียกกันว่า RCWEB

ในเวบนี้ มีแต่คนที่ดี และ หวังดีกับทุกคน ไม่อยากให้มีการเอาเปรียบกัน หรือเล่นไม่ซื่อกัน ในวงการรถซิ่งด้วยกันนะครับ

ไม่สังเกตุบ้างเหรอครับเฮีย ว่า ขนาด มีร้านไหนที่ แย่ๆ ร้านที่โกงเงิน ยักยอก หรือ หลอกเกินจริง แอบอ้าง

เค้ายังมาบอกเตือนกัน ด้วยความหวังดีซึ่งกันและกันเลยนะครับ มันเหมือนสังคมที่อบอุ่น ช่วยเหลือซึ่งกันและกันนะครับ

ไม่ใช่หมู หมา กา ไก่ อย่าที่เฮียบอกมานะครับ

ผมพูดตรงๆนะ ผมว่า เฮีย หยุดได้แล้ว และออกมาขอโทษ แล้วจะ ทดลอง วิจัยใหม่ หรือจะทำอะไรก็ได้ที่เฮียถนัด แล้วชัวร์มากกว่านี้

ผมเข้าใจว่า ความมานะ มุ่งมันของเฮีย มันเป็นสิ่งที่ดี

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็ควรอยู่ในขอบเขตของความพอดี และไม่เกินจริงนะครับ

ไม่ต้องมาอ้าง วิจัยมา 10 ปี จากเยรมัน จากญี่ปุ่น จาก NASA แล้วก็เอาแม่เหล็กฮาสดิสคลองถม ตัวละ20 มาติดตั้งให้เค้า หลัก
    พัน เลยนะครับ แล้วก็เส้นฝอยทองแดง( หน้าตามันคุ้นๆ เหมือนจะใช้ในพวกเครื่องมือช่างรึป่าว อันนี้ไม่มั่นใจภาพผมเห็นไม่ชัด )

ผมพูดตรงๆ สงสารเฮียจริงๆ แต่เฮียก็เหมือนทำตัวเอง ออกมายอมรับ แล้วก็นำไปปรับปรุง อะไรๆ มันจะดีกว่านี้นะครับ

ในนี้ คงไม่มีใครอยากเป็น เหยื่อ ของสังคมหรอกครับ

ด้วยความหวังดีนะครับ ไม่มีเจตนาแอบแฝง

19. PoPaLet 3 JZ gte

PoPaLet 3 JZ gte New Member Member

68
    0
    0
    เวรกรรม

20. iMM

iMM Member Member

247
    13
    18
    อุปกรณ์สามอย่าง จากนาซ่า ก็คงมี intel inside ,intle celeron .lenux

เอาแบบโบราณเลยนะ เพราะคิดว่าเฮียคงยังโบราณอยู่

มาว่าผมงั้นงี้ไม่ใด้นะ เพราะผมติดตามมาตลอด หาว่ามีคนมารุมก็ไม่ใด้เพราะผมไม่รู้จักใครในE30

ผมติดตามนานตั้งแต่กระทู้แรกเริ่มยังมีไม่กี่หน้า ผมไม่ชอบยุ่งเรื่องใครเท่าไหร่

ยกเว้นเรื่องที่มันขัดกับความโง่ของสมองตัวเอง ขอเอาอะไรโง่ๆไปแอบสู้หน่อย

รถจากที่วิ่ง15ปลาย กลับไปวิงใด้13ปลาย ใด้โดยมาจากอุปกรณ์ดังกล่าว ผมไม่เชื่ออยู่แล้ว

รถผม 16+20 เดิม วิ่ง 14ปลาย เสียเงินทำเกือบแสน ยังลงมาเป็นแค่13.75

เทียบกันแบบโง่ๆ มันก็ไม่มีทางเป็นไปใด้อยู่แล้ว

ถ้าผมยังไม่ขายรถไปนะ ซีวิคเฮียเนี่ย ผมให้2แผ่นเลย

แต่มันเป้นไปไม่ใด้แล้เพราะรถไม่อยู่แล้ว แต่อยากโม้

มีคนมาโม้ใส่เฮียแบบนี้ ชอบไหมล่ะ ถ้าคนที่รู้พื้นฐานรถต่างๆอยู่แล้วมาดู ใครๆก็รู้

เอาเฮียไปดูเชง จับนอกกับผมไหมล่ะ ผมว่าเฮียกลับบ้านตัวเปล่า ผมแถมตังค่าแท็กซี่ให้ด้วย

repนี้ ความคิดของคนนอก ชมรมE30 นะครับ โลกกว้างกว่าที่เฮียคิดนะครับ

มีอะไรให้เฮียใด้เรียนรู้อีกเยอะนะครับ ทฤษฎี มันต้องใช้คู้กับปฎิบัตินะครับ ไม่ใช่ทฤษฎีลอยๆๆ

ทิฐิ มีใด้นะครับ แต่มีมากไปเจ๊งนะครับ

เฮียน่าจะลองเลือกดูว่า เฮียอยู่กับความเป็นจริง หรือจะอยู่กับทิฐิที่แดกไม่ใด้

ปล.ยอมรับความคิดเหนทุกท่าน ถ้าไม่ถูกไม่ควร ลบใด้นะครับ ไม่โกรธ

21. b7777

b7777 New Member VIP

54
    7
    0
    เฮียแกบอกว่า

SR20DE ฝาแดงหลังหัก มีเฮดเดอร์ เกียร์ 6 สปีด ของ S15

เฮียแกปั้นมากับมือ 2 อาทิตย์ (ไหนโฆษณาว่า 2 - 4 ชั่วโมงเสร็จไง)

ไล่ 350 z ได้สบาย สับเกียร์ 4 มีฟรี

มันเป็นไปได้ด้วยหรือ

สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด มาก ชอลิ้วเฮียง

22. KubotaKickdown

KubotaKickdown New Member VIP

99
    3
    0
    ป่าวหรอกคับ รถคันนี้ผมเคยขับหลายครั้งแล้ว ผมว่าเป็น DE ที่วิ่งดีมาก(ไม่ได้หมายความว่าเหมือนโบ) เพราะถ้าเปรียบกับ DET ยังห่างไกลกันอีกเยอะ เพราะลองวิ่งด้วยกันมาแล้ว(โดนตั้งแต่เกียร์1 เกียร์3ขึ้น4ก้อหายแล้วคับ) ผมว่าก้อเป็นเรื่องปกติ รถคันนี้ตอนเฮียร์ชอทำ เค้ายังตั้งเหรียญบาทด้วย แล้วก้อตั้งไม่ได้ เพราะไม่รู้ว่ารถคันนี้มีแคม 55555555+ ผมพนันได้เลยคับ ว่าไม่มีทางวิ่งกับ350ได้อยู่แล้วคับ(เจ้าของรถยังบอกเลยว่าอยากได้ฝาแดงโบ ถ้ารถคันนี้เป็นของผม แล้วไปสวน 350 ผมก้อคงไม่อยากเล่นโบแล้วแหละคับ) :D

23. nv สีฟ้า

nv สีฟ้า New Member VIP

509
    41
    0

:D........คิดได้ไงนี่ ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ.....:D

24. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    จะได้ปิดสำนักหลอกลวงแล้วเปลี่ยนเบอร์ก็งานนี้ล่ะมั้ง

25. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    คิดค้นมาจาก NASA อย่าง นี้ต้องส่ง เฮีย ออกไป อยู่นอกโลกแล้วว ไปอยู่ บน กระสวยอวกาศ

ตาจะได้ สว่างขึ้น สะมั่ง 5555555555

26. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ..........อยาก..รู้ จริงๆ......มันขัดใจไงไม่รู้...มันเกี่ยวไร กับ..ไอ้การตั้ง เหรียญ..........เอามือเปล่า..ตั้งไฟ งี้........

.............................คนดีๆ.....เขาทำกัน หรอ...........................

27. Greatz_RaCe

Greatz_RaCe New Member Member

216
    11
    0
    NaSa อะไรของเฮียแกว่ะ ดูทรานส์ฟอเมอร์ แล้วคลั่งมากไปเปล่า อีกอย่าง ไอ้ หมู หมา กา ไก่ เนื่ย มันจะว่าอ้อมๆ ว่าพวกเราเป็นสัตว์เดรัจฉาน อ่ะสิ โธ่ เด๋วร้อง สคบ ให้มาตรวจสอบดีกว่ามั้ย จะได้มีผลพิสูจน์ที่ชัดเจน จริงๆๆ ถ้าผิดพลาดแล้วออกมาขอโทษก็จบแล้ว ถ้าคิดค้นแล้วมีอะไรเพิ่มเติม หรือได้ ผล สามารถยืนยันได้ ก็เสนอเรื่องเข้าไปจดสิขสิทธิ์ ให้มันเป็นรูปแบบชัดเจนเลย

ปล.ใครมีที่อยู่ของสำนัก TBC หรือ คนที่เคยเป็นลูกค้า หรือผู้บริโภค ของเฮียแก ไปร้อง สคบ. กันเลย เอาให้มันสุดๆ เสือกมาด่าบอกเราเป็น พวกสัตว์

28. Greatz_RaCe

Greatz_RaCe New Member Member

216
    11
    0
    สคบ. ช่วยเหลือผู้บริโภคได้อย่างไร

รับเรื่องราวร้องทุกข์จากผู้บริโภค ที่ได้รับความเดือดร้อนหรือเสียหายอันเนื่องมาจากการกระทำของผู้ประกอบธุรกิจ เพื่อเสนอต่อคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภคพิจารณาดำเนินการต่อไป ผู้บริโภคทุกท่านที่ถูกเอารัดเอาเปรียบหรือได้รับอันตรายจากสินค้าหรือบริการใด สามารถร้องเรียนมาที่ สำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค ทำเนียบรัฐบาล กทม.10300 โดยการเขียน จดหมาย ส่งตู้ ป.ณ. 99 กรุงเทพฯ 10300 หรือมาด้วยตนเอง หรือโทรศัพท์
    สายด่วนร้องทุกข์โทร. 1166 การร้องเรียน หรือการช่วยกันสอดส่องและแจ้งมายังสำนักงานฯ นั้นเป็นสิทธิที่ ผู้บริโภคพึง กระทำได้ นอกจากนั้น
    ยังเป็นการกระตุ้นเตือนให้ผู้ประกอบธุรกิจได้สำนึกและบรรเทาการเอารัดเอาเปรียบต่อผู้บริโภคได้บ้าง และประการสำคัญก็คือ เป็นการช่วย ให้สำนักงานฯ
    ทราบปัญหาของผู้บริโภคและดำเนินการช่วยเหลือได้เต็มที่ ซึ่งในการช่วยเหลือผู้บริโภคในด้านนี้ สำนักงานฯ มี สายงานที่รับผิดชอบอยู่โดยตรง คือ
    กองคุ้มครองผู้บริโภคด้านโฆษณา กองคุ้มครองผู้บริโภคด้านฉลากและ กองคุ้มครองผู้บริโภคด้านสัญญา โปรดระลึกอยู่เสมอว่าท่านไม่จำเป็นต้องอดทน
    ต่อความไม่ปลอดภัยหรือการเอารัดเอาเปรียบ จากผู้ประกอบธุรกิจอีกต่อไป ผู้บริโภคทุกท่านมีสิทธิที่จะได้รับความคุ้มครอง

ติดตาม และสอดส่องพฤติกรรม
    พฤติการณ์ของผู้ประกอบธุรกิจซึ่งกระทำการใดๆ อันมีลักษณะเป็นการละเมิดสิทธิของผู้บริโภค และจัดให้มี การทดสอบหรือพิสูจน์สินค้า หรือบริการ
    ใดๆตามที่เห็นสมควรและจำเป็น เพื่อคุ้มครองสิทธิของผู้บริโภค ทั้งนี้ เพราะในปัจจุบันมีการเสนอสินค้าหรือบริการต่างๆ ต่อผู้บริโภคเป็นจำนวนมากและ
    เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ โดยใช้วิธีการและเทคนิคใหม่ๆ ในทางการตลาดและทางการโฆษณาเพื่อส่งเสริมการขาย โดยทั่วไปผู้บริโภคไม่อาจทราบภาวะตลาดและ
    ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับคุณภาพและราคา ของสินค้าหรือบริการนั้นๆ ได้อย่างถูกต้อง สำนักงานฯ จึงต้องมีบทบาทในการติดตามและสอดส่อง พฤติการณ์ของ
    ผู้ประกอบธุรกิจ และดำเนินการทดสอบหรือพิสูจน์ในบางครั้ง เป็นการช่วยเหลือ ผู้บริโภคให้ได้รับความเป็นธรรมตามสมควร

สนับสนุนหรือทำการศึกษาและวิจัยปัญหา

เกี่ยวกับการคุ้มครองผู้บริโภคร่วมกับสถาบันการศึกษาและหน่วยงานอื่น เพื่อที่จะได้ดำเนินการช่วยเหลือ ผู้บริโภคได้ตรงกับปัญหาและความต้องการ
    ตัวอย่างในการดำเนินการในข้อที่ผ่านมาได้แก่ การศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับการใช้ยาปราบศัตรูพืชและการสำรวจทัศนคติเกี่ยวกับการคุ้มครองผู้บริโภค เป็นต้น

ส่งเสริมและสนับสนุนให้มีการศึกษาแก่ผู้บริโภคเกี่ยวกับการคุ้มครองผู้บริโภค

ในทุกระดับการศึกษาเกี่ยวกับความปลอดภัยและอันตรายที่อาจได้รับจากสินค้าหรือบริการผู้บริโภคควรจะได้ เรียนรู้และเข้าใจปัญหาตลอดจนวิธีการ
    ป้องกันหรือหลีกเลี่ยง เพื่อที่จะได้สามารถคุ้มครองตนเองในเบื้องต้นก่อนนอกเหนือจากความช่วยเหลือจากรัฐบาลการส่งเสริมและการสนับสนุนให้มี
    การศึกษาแก่ผู้บริโภคในทุกระดับจึงเป็นหน้าที่ที่สำคัญ อันหนึ่งของสำนักงานฯ

ดำเนินการเผยแพร่วิชาการ

ให้ความรู้และการศึกษาแก่ผู้บริโภค เพื่อสร้างนิสัยในการบริโภคที่เป็นการส่งเสริมพลานามัย ประหยัด และใช้ทรัพยากร ของชาติให้เป็นประโยชน์
    มากที่สุด โดยสำนักงานฯ มีสายงานที่ทำหน้าที่รับผิดชอบงานด้านนี้โดยตรงคือ กองเผยแพร่และ ประชาสัมพันธ์ ดำเนินการเผยแพร่ความรู้ ทางวิชาการ
    ในด้านต่างๆ ที่เป็นประโยชน์ต่อผู้บริโภค ทั้งทางหนังสือพิมพ์ วิทยุ โทรทัศน์ อยู่เป็นประจำ นอกจากนั้นยังมีเอกสาร บทความ ข่าวสาร จากสำนักงานฯ แจกฟรีแก่ผู้สนใจอีกด้วยเป็นการส่งเสริม ให้ผู้บริโภคมีความรู้พื้นฐานในด้านต่างๆ อย่างกว้างๆ ในการดำเนินชีวิตประจำวันการเผยแพร่ความรู้ของ
    สำนักงานฯ นั้นส่วนใหญ่จะเสนอสาระประโยชน์ด้วยถ้อยคำและภาษาที่เข้าใจง่ายแต่แฝง ความรู้ทางวิชาการไว้

ประสานงานกับส่วนงานราชการ

หน่วยงานอื่นของรัฐที่มีอำนาจหน้าที่เกี่ยวกับการควบคุมส่งเสริม หรือกำหนดมาตรฐานของสินค้าหรือบริการโดยเฉพาะอย่างยิ่งสินค้าประเภท
    อุปโภคบริโภค สคบ. มีสายงานรับผิดชอบในด้านนี้คือ กองคุ้มครองผู้บริโภคด้านโฆษณา กองคุ้มครองผู้บริโภคด้านฉลากและกองคุ้มครอง ผู้บริโภคด้าน
    สัญญา ทำงานประสานงานกับส่วนราชการหรือหน่วยงานอื่นในการคุ้มครองผู้บริโภคให้ได้รับความปลอดภัย และเป็นธรรมจากการซื้อสินค้าหรือบริการ ดังนี้
    - สินค้าที่เป็นอันตราย เช่น อาหารผสมสีย้อมผ้า อาหารไม่บริสุทธิ์
    - สินค้าที่ไม่ปลอดภัย เช่น พืชผลไม้ซึ่งมียาป้องกันกำจัดศัตรูพืชตกค้างอยู่ จะประสานงานกับกระทรวงสาธารณสุข โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
    สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา ในการตรวจสอบข้อเท็จจริงและดำเนินการตามที่เห็นสมควร
    - สินค้าที่ไม่ได้คุณภาพมาตรฐาน เช่น น้ำมันปลอมปน สินค้าเลียนแบบ
    - สินค้าที่ไม่เป็นธรรม เช่น ขายสินค้าเกินราคา สินค้าที่มีปริมาณไม่ตรงตามมาตราชั่ง ตวง วัด จะประสานงานกับกรม การค้าภายในกรมทะเบียน
    การค้าและเจ้าหน้าที่ตำรวจกองบังคับการสืบสวนสอบสวนคดีเศรษฐกิจออกดำเนินการตรวจสอบ จับกุมและดำเนินคดี
    - บริการที่เอาเปรียบผู้บริโภค สินค้าหรือบริการที่โฆษณาเป็นเท็จหรือเกินความเป็นจริง สินค้าที่แสดงฉลาก หลอกลวงคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค
    จะกำหนดมาตรการในการดำเนินการเกี่ยวกับสินค้าหรือบริการเหล่านี้ด้วยและสำนักงานฯ ก็มีหน้าที่ติดตามสอดส่องพฤติการณ์ของผู้ประกอบธุรกิจ เหล่านั้นอยู่เสมอ

ปฏิบัติงานอื่นๆตามที่คณะกรรมการหรือคณะกรรมการเฉพาะเรื่องมอบหมาย

ที่สำคัญและเป็นประโยชน์อย่างยิ่งคือการแจ้งหรือโฆษณาข่าวสารเกี่ยวกับสินค้าหรือบริการที่อาจก่อให้เกิด ความเสียหายหรือเสื่อมเสียแก่สิทธิของ
    ผู้บริโภค โดยอาจระบุชื่อสินค้าหรือบริการหรือชื่อของผู้ประกอบธุรกิจด้วยก็ได้ นอกจากนั้นยังมีการประสานงานเร่งรัดพนักงานเจ้าหน้าที่ส่วนราชการ
    หรือ หน่วยงานอื่นๆ ของรัฐ ให้ปฏิบัติการตามอำนาจและหน้าที่ที่กฎหมายกำหนด หรือกล่าวง่ายๆ คือ เป็นตัวแทนของผู้บริโภค คอยประสานงานเร่งรัด
    ให้หน่วยงานซึ่งรับผิดชอบในเรื่องนั้นๆ ดำเนินการ เพื่อคุ้มครองประโยชน์สุขของผู้บริโภค ประการสุดท้ายที่สำคัญคือสำนักงานฯ ยังมีกองนิติการซึ่ง
    รับผิดชอบใน ด้านกฎหมายสามารถจะดำเนินการคดีเพ่งและคดีอาญาแก่ผู้กระทำการละเมิดสิทธิของ ผู้บริโภคในศาลตามที่คณะกรรมการ มอบหมายและ
    ฟ้องเรียกทรัพย์สินหรือค่าเสียหายให้แก่ผู้บริโภคที่ร้องขอได้ด้วย

29. ^_^BoY^_^

124
    5
    0
    ใจเย็นพี่ ......
    คือผมหากันอยู่เเล้วอ่ะ พี่พูดดังเดี๋ยวจะไม่เซอร์ไพร์เฮียเค้า

30. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    8 หน้าแล้วครับ เฮียชอว์ปายหนาย ยินดีต้อนรับสู่RCWEBนะครับ ยาวไปๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้