มาทำไมล์623ให้สดชื่นกันหน่อยมั๊ยครับ(ภาค.2)

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย bunphot2000, 8 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    :p :p พอดีเพิ่งทำเสร็จคับ แล้วจะต้องไปธุระต่อคับ รายละเอียดการทำไว้มาบอกวันหน้าคับ

2. bunphot2000

555
    0
    0
    จะไปใส่แล้ว

จะไปรีบใส่แล้ว รีบไปธุระคับ

3. น้องปุ๋ม

น้องปุ๋ม New Member Moderator

367
    0
    0
    ทำงัยพี่ ช่วยบอกวิธีทำอย่างด่วนเลย
    แหะๆ

4. bunphot2000

555
    0
    0
    อันนี้ปรับ dimmer ให้สว่างสุดคับ

5. bunphot2000

555
    0
    0
    ภาพนี้ปรับ dimmer ต่ำสุดครับ

6. นายใหม่

นายใหม่ New Member Member

62
    0
    0
    อ่า..... ดูดีครับ ชอบจัง ไฟหน้าปัทม์สว่างขึ้นเยอะเลย ดูไฮโซ

เปิดรับทำให้คนในคลับซะดีๆ

: )

7. bunphot2000

555
    0
    0
    ขอบคุณคับ น้องภูมิและนายใหม่ที่ชอบ ถ้าจะเปิดรับทำเดี๋ยวผมลองคุยกับน้องoakoakก่อนนะว่าน้องเค้าจะรับทำมั้ย พอดีผมอยู่8ริ้ว มันจะไม่สะดวกสำหรับเพื่อนๆและน้องๆ ส่วนขั้นตอนการทำนั้นผมจะลงรายละเอียดให้นะคับ สำหรับการทำต้องมีความรู้เรื่องอีเลคทรอนิคส์ด้วยนะคับ
    เครื่องมีอที่จำเป็น มัลติมิเตอร์ หัวแร้ง ตะกั่ว ปืนยิงกาวแท่ง กระดาษทราย น้ำยาล้างเล็บ คอทต้อนบัด ไขควง
    อุปกรณ์ที่ใช้ หลอดled super bright สีขาวนีออน30ดวง สติกเกอร์โปร่งแสงแล้วแต่เราจะเอาสีอะไรสัก 2-3 สี ตัวต้านทาน120โอหม์ 1/2วัตต์10ตัว วันนี้เพื่อนๆที่จะทำเตรียมของให้พร้อมก่อนนะ พรุ่งนี้ค่อยว่ากันต่อนะคับ ขอบคุณน้องโอ๊ค(oakoak)ที่ให้คำแนะนำคับ:) :) ป.ล.ลองดูรูปเปรียบเทียบนะคับดูในรูปอันไหนที่เราชอบมากกว่ากันคับ

8. bunphot2000

555
    0
    0
    ภาพนี้ของเดิมคับปรับสว่างสุดแล้วนะคับ

9. bunphot2000

555
    0
    0
  10. bunphot2000

555
    0
    0
    ภาพนี้หลังจากทำแล้วสว่างสุดๆ ปรับdimmerได้เหมือนเดิม ตอนกลางวันยังมองเห็นแสงไฟเลยคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มิถุนายน 2007
  11. bunphot2000

555
    0
    0
    ตอนนี้คิดว่าDIYต่อไปผมจะทำให้หน้าปัทเรือนไมล์หน้าจอมืดเลยคับ เหมือนรถรุ่นใหม่ๆ ถ้าเราไม่ได้บิดสวิทซ์กุญแจ ตอนกลางวันหรือกลางคืนเราจะมองหน้าปัดไมล์ วัดรอบ เกน้ำมัน ความร้อนไม่เห็น คือว่าถ้าเราไม่ได้บิดสวิทซ์กุญแจไว้ที่ต่ำแหน่งที่ ON หรือต่ำแหน่ง IGN เราจะไม่สามารถมองเห็นหน้าปัทไมล์รถเราได้เลยคับ เพราะว่ามันมืดมองไม่เห็น เหมือนรถรุ่นใหม่ๆถ้า จะมองเห็นหน้าปัทไมล์ได้ ก็ต่อเมื่อบิดกุญแจรถไว้ตำเแหน่ง ON หรือ IGN เท่านั้น คิดว่าคงไม่ยากเกินไปคับ ถ้าทำได้แล้วจะมาบอกวิธีการทำคับ ขอเวลาคิดและทดลองก่อนนะ ป.ล.ส่วนตัวนะคับ ผมชอบแต่งภายในตัวรถมาก เช่น พวงมลัย หน้าปัด เบาะ เครื่องเสียงและสิ่งที่มองเห็น ถ้าอันไหนทำได้จะทำก่อนเลยคับ (นอกจาก ช่วงล่างและเคื่องยนต์อันนี้สำคัญสุดๆ) เพราะตอนขับรถผมจะได้เห็นสิ่งเหล่านี้ตลอด แต่ภายนอกรถก็ชอบนะ เสียอย่างเดียวตอนชับรถไม่ได้เห็นแค่นั้นเอง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มิถุนายน 2007
  12. น้องบ๊วย

น้องบ๊วย New Member Member

103
    0
    0
    สว่างขึ้นเยอะเลยอ่ะคับ
    แต่ความรู้ด้านช่าง ของผมมันช่างติดลบ แหะๆ

13. น้องปุ๋ม

น้องปุ๋ม New Member Moderator

367
    0
    0
    สวยมากๆครับ เด็ดจิงๆ

14. oakoak

oakoak New Member Member

165
    0
    0
    พี่เจี๊ยบรออาทิตย์หน้านะครับ เดียว ลงวิธีทำให้
    ช่วงทำเครื่องเสียงรถอยู่เลยไม่ค่อยว่างครับ

15. non225

non225 New Member Member

95
    0
    0
    สวยดีครับ แต่สว่างมากไปก็กวนสายตานะ เวลาขับต่างจังหวัด dim แล้วไม่เห็นเข็มเลย
    อย่างว่า เรามันพวกตาร้อน เลยติโน้น ตินี่ อิอิอิ หรือไง คุณเจี๊ยบ 555555 ไว้จะไปขอความรู้มาทำบ้าง

16. bunphot2000

555
    0
    0
    หวัดดีคับพี่นนท์ ขั้นตอนการทำไมล์คงน่าจะอาทิตย์นี้น้องoakจะลงวิธีการทำให้ ผมทำได้แต่อธิบายเป็นตัวหนังสือไม่ค่อยเป็นคับ เดี๋ยวโทรไปบอกวิธีการทำให้น้องoak แล้วน้องเค้าจะอธิบายให้อ่านกันคับ เรื่องเข็มไมล์นะคับถ้าเราสังเกตดีๆเข็มไมล์รุ่นนี้มันไม่ยอมสะท้อนแสงคับ ผมยังหาวิธีการจัดการกับมันอยู่คับ พี่นนท์คับได้ข่าวว่าเปลี่ยนโช้คแล้วเป็นไงบ้างช่วยบอกกันด้วยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้