ทำสีล้อแม็กเอง วิธีการแบบเดียวกับทำสีพ่นรถยนต์ปะครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Do It Yourself, 12 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ต่อครับ
    6.เริ่มต้นด้วการนำเทปปกระดาษกาวมาติดรอบๆขอบแมก โดยสอดเทปกาวเข้าไประหว่างยางกับแมกพยายามให้ลึกๆหน่อย สีจะได้ไม่ติดที่ยาง ติดให้รอบ แล้วห่างออกไปก็ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ติด
    7.ส่วนของด้านในแมก ถ้าไม่อยากพ่นก็ติดอย่างในรูปครับ พอดีผมทำสีขาวก็เลยต้องติด เเพราะถ้าขาวหมดจะสกปรกง่ายครับ เลยไว้สีดำเหมือนเดิมครับ
    8.รอแดดดีๆแล้วก็เริ่มพ่นสีรองพื้นครับ ซัก 2 รอบก็น่าจะพอ
    9.จากนั้นก็เริ่มพ่นพ่นสีขาวที่ต้องการครับ จำนวนรอบก็แล้วแต่ฝีมือ+งบครับ
    10.จากนั้นก็เริ่มพ่นแลกเกอร์กันต่อครับ 2-3 รอบก็น่าจะพอครับ

!!!! การพ่นแต่ละครั้ง ควรจะทิ้งระยะให้สีที่พ่นครั้งก่อนแห้งสนิทก่อนนะครับ

2. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ต่ออีกรอบครับ
    11.ตากแดดให้แห้งสนิทอีกซักรอบครับ
    12.เสร็จแล้วครับ
    13.-14. ผลงานครับ
    15.ผลก็ออกมาแบบนี้ล่ะครับ ขาวไปหน่อย แต่ก็ภูมิใจ+เหนื่อยครับ

ตอนนี้แม็กเริ่มออกเหลืองๆแล้วล่ะครับ ว่าจะทำใหม่ครับ ครั้งต่อจะพ่นแบบใช้กาแล้วก็ใช้สีพ่นรถยนต์จริงๆดูบ้าง แล้วจะเอามาให้ชมอีกนะครับ ติชมได้ตามสบายครับ

3. JOE Ac...

JOE Ac... New Member Member

65
    1
    0
    ถ้าทำแม็กสีขาว พ่นแลกเกอร์ทับจะทำให้เหลืองเร็วอะครับ

4. BIG AD

BIG AD New Member Member

18
    0
    0
    รถสีบรอนด์เงินทำแมคสีไรดีคับ
    แนะนำหน่อยคับ H23 ดีป่ะครับ
    ขอบคุงครับ

5. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ได้กำลังใจแล้วครับ ทำเสร็จจะเอารูปมาให้ดูนะ

6. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อยากทำบ้างอ่ะครับ แต่ฟ้าครึ้มทุกวันเลยอ่ะ

7. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ใครรู้บ้างครับ สีเขียวแบบ TE37 สะท้อนแสงอ่ะครับ ของไพแล๊ค เบอร์อะไรอ่ะครับ จะทำสีนั้น

8. LEE YUKARI

LEE YUKARI New Member Member

441
    6
    0
    เดี๋ยว เอามา ไห้ ชม มั่ง ครับ ลอง เอง หลัง จาก อ่าน มานาน

9. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    วิธีการพ่นสีนี่

ต้องเว้นระยะห่างจากแม็กซ์เท่าไหร่ และพ่นไปในทิศทางไหนครับ

พ่นเป็นแนวเส้นตรงเลยหรือว่า ต้องพ่นหมุนตามล้อครับ

ขอบคุณครับ

10. อยากทำสีTWO TONE แบบสีนี้อ่ะครับ

จะมีวิธีการทำยังไงบ้างคับ พ่น อันไหนก่อนหลัง

และจะกั้นสียังไงดีครับ สนใจแล้วๆ แนะนำหน่อยๆ

ตอนนี้ล้เป็นสีเงินนะคับ แล้วสีอย่างในรูปมันเบอร์อะไรครับ ทั้ง 2 สีเลยนะ รบกวนหน่อย
    :D

ปล.ขออนุญาตเจ้าของรูปนะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กันยายน 2008
  11. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    รองบ้างดีกว่า...

12. momo0101

momo0101 New Member Member

182
    19
    0
    มีใครทราบบ้างไหมว่าสีvork te37 น้ำตาลไหม้
    เทียบเท่าสีสเปย์เบอร์อะไรหรอครับ?
    พอดีอยากจะทำสีล้อเองบ้างครับ

ขอบคุณครับ:)

13. CHOK@ELEVEN

CHOK@ELEVEN New Member Member

128
    2
    0
    ทำเอง ประหยัดครับ

ใช้สีของไพแลค ok สุดแล้ว แต่ไม่ต้องพ่นแลคฯ นะ

14. โอ๋E-CAR

โอ๋E-CAR New Member Member

358
    0
    0
    ถ้าสีขาวต้องใช้รองพื้นด้วยหรือเปล่า...

15. little0bear

little0bear New Member Member

14
    1
    0
    ขอวิธีด้วยครับ

ขอวิธีทำด้วยครับ เพราะได้มาดำๆๆเหมือนกันเลย

ใครรู้บ้างบอกด้วยนะครับ

16. AZUESHii

AZUESHii New Member Privilege

145
    5
    0
    มีอีกวิธีคับ เอามาจากเด็กแว้น คือ พ่นแล้วมันจะออกเปนไทเทเนี่ยมปรามานนั้นอ่าคับ แต่ตอนพ่นต้องจุดไฟแช๊คไว้หน้ากป.คับ ให้ตอนพ่นมันเป็นไฟออกมาคับ
    ปล.เบอร์สีที่ใช้ y-35เทาประกาย,y-39เทาดำประกาย ฯลฯ ที่เป็นสีประกาย ถ้าใช้สีเช่น ดำเมท หรือที่ลงท้ายด้วยเมท จะพ่นแล้วไหม้ เนื่องจากมีส่วนผสมของแลคเกอร์มากเกินไป

17. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48

ช่ายเลย เคยลอง สีจะออกมาด้านๆ เหมือน สีของ te37 :D

18. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0

ตอนนั้น ที่ ใช้ ไป . .

1.กระดาษทรายน้ำ 220,400,1000

2.เทปนิตโต้ + กระดาษหนังสือพิมพ์ ไว้เก็บขอบ กะ ปูรองพื้น

3. สีรองพื้นไพแลค สีขาว 2 กระป๋อง (การรองพื้นใช่ว่าจะต้อง ใช้สีขาวเสมอไป . .
    เฉดความเข้มของสีรองพื้นขึ้นอยู่กับสีที่เราจะใช้ ด้วย )

4.สีชมพูสะท้อนแสง F6 ยี่ห้อ SAFE CO กับ COM PAC (สีพ่นมอไซต์) 5 กระป๋อง

5.แลคเกอร์ด้าน 2 กระป๋อง

ตอน ที่ ทำ เสร็จ หมาด ๆ . . . . ช่วง เดือน ตุลา ปีที่ แล้ว . .

ณ ปัจจุบัน . . .

มี เสื่อม ไป บ้าง ตาม กาล เวลา

ว่า จะ ทำ รอบ ใหม่ อยู่ . . แต่ แม่ง โคตร เหนื่อย เลย . .

กว่า จะ ถอด ล้อ ได้ . . มะ มี คน ช่วย T___T

อยาก ล้อ ละ สี . . แต่ กลัว สลิ่ม อะ

หน้า . . ชมพู + ฟ้า
    หลัง . . เหลือง + เขียว

เหอะๆๆ

pS. ตอนนี้ มี รอย ร้าว ๆ บน สี . . เพราะ ตอนนั้น พ่น แลค เกอร์ มาก ไป อะ

19. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    แล้วพ่นสีกันชนหน้านี่ต้องทำไงอะครับ เป็นไฟเบอร์อะครับ

20. bfouteen

bfouteen New Member Member

100
    0
    0
    กำลังจะทำสีล้อแม็ก รถสีเทาตามรูปด้านข้าง ได้ล้อนี้มาคิดไม่ตกว่าจะทำสีไปแนวไหนดี ช่วยเเนะนำหน่อยไม่เอาสีเดิมนะครับ
    View attachment 1600360

21. mochio

mochio New Member Member

72
    1
    0
    เคร ื่องมือครบๆซัดไปเลยครับ อยากได้ไร พ่นเลย อิอิ

22. nat-ie

nat-ie New Member Member

1
    0
    1
    มีประโยชน์มากครับ ขุดๆ

23. ouisuperman

ouisuperman Member Member

222
    1
    18
    อยากทำมั่ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้