สายพานไทมิ่ง

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย จ่า, 26 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. จ่า

จ่า Guest

0
    0
    0
    สายพานไทมิ่งกี่กิโลเปลี่ยนครับ ราคาประมาณเท่าไร มีร้านแนะนำไมครับช่วยตอบทีครับ

2. น้องปุ๋ม

น้องปุ๋ม New Member Moderator

367
    0
    0
    อยากรุ้เหมือนกันคับ รถผม หวาดเสียว ว่าจาขาดอยุ่ 555

แล้วแนะนำอุ่ด้วยนะค้าบ

3. combo

combo New Member Member

75
    0
    0
    สองแสนโล มั้งครับ รู้สึกว่าจะใช้ของฮอนด้าแทนได้นี่ครับ ของออริจินเนี่ย แพงเอาการเหมือนกัน

4. combo

75
    0
    0
    อ่า แก้ไขครับ แสนนึง

5. ratkam

ratkam New Member Member

176
    0
    0
    k Tap...แสนนึงนี่ กิโล ใช่ไม๊คับ...คงไม่ใช่แสนบาทน่ะ....(แป่วว....)

6. wewit

wewit New Member Moderator

201
    0
    0
    ไม่เกิน 7 พัน ครับ สายพานไม่กี่ตัง แต่ลูกลอกจะแพงหน่อยครับ และซีดยางต่างๆ เปลี่ยนให้หมดครับ รวมก็ไม่น่าเกิน 7 พันนี้แหละครับ

7. combo

75
    0
    0
    ไปเปลี่ยนที่ศุนย์เลยเก๊าะเจ็ดพันนะ

8. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    แนะนำนะ ถ้าอะไหล่แท้ก็ ควรทุกๆ 80000 กิโลครับ อย่าให้ถึงแสนเลย

คิดดูดิว่ารถวิ่ง 1แสนโล ในเมือง กับ 1แสนกิโลนอกเมือง
    เพราะ สมมุติ วิ่งในเมืองอาจจะใช้เวลา การหมุน 10 ล้านรอบ (รถติดเครื่องก็ยังเดินอยู่ขณะรถติด)
    แต่วิ่งนอกเมืองอาจจะหมุนแค่ 5ล้านรอบเอง
    เพราะ ฉนั้น ก็วิ่ง 60000 แล้วอาจจะแกะฝาวาวล์ดูสภาพสายพานก็น่จะดีนะครับ

เคยขาดครั้งแรก เจ้าของเก่าบอกพึ่งเปลี่ยนมา เลยใช้ต่อมา อีก 5 หมื่นโล สายพานขาด วาวล์คด 4 ตัว
    ครั้งที่สอง เปลี่ยน สายพานเค้าบอกแท้ แต่ขาดตอน 5 หมื่นโลครับ สายพานขาด วาวล์คดไป 16 ตัวเอง

สิ่งที่ต้องเปลี่ยน คือ สายพาน ไทมิ่ง+ลูกลอก สายพานบาลานซ์+ลูกลอก ให้ช่างเค้าดูปั้มน้ำด้วย
    ถ้า10 กว่าปีไม่เคยเปลี่ยก็เปลี่ยนเลยก็ได้ พันกว่าบาท

อย่าลืมถ้าไม่เคยเปลี่ยนสายพานคอมแอร์ กับปั้มเพาเวอร์ ไม่เคยเปลี่ยนก็จัดการซะ 2เส้น 7-800เอง

9. ratkam

176
    0
    0
    พอดีเมื่อวานว่าง เลยเอารถไปลองทำดูมั่ง เพื่อความ safety ก่อนสงกรานต์..
    มีรายการตามนี้ครับ..
    1.สายพานราวลิ้น 1680
    2.สายพาน balance 1100
    3.ลูกรอก 2 ตัว (1150+1050) 2200
    4.ซีลหน้าครบชุด 1100
    5.โอริงปั้ม 180
    6.ซีลฝาครอบวาล์ว 380
    7.ค่าแรง 700
    8.Tip 150

รวมแล้วก้อ 7500 บ. อยู่ในงบใกล้เคียงกะที่ wewit + k.Tap + k โอห์ม บอกไว้เลยคับ...

10. ratkam

176
    0
    0
    ลักษณะสายพานที่ใช้มานานใกล้เสื่อม..มันเป็นหยั่งงี้นี่เอง..เป็นรอยเฟืองขึ้นมาเชียววว....

11. ratkam

176
    0
    0
    ลูกรอกต้องเปลี่ยนใหม่ 2 ตัว.../ ของเดิมจับมาโยกๆดู มันเริ่มหลวมๆแว้วว / ยังงัยก้อต้องเปลี่ยน /
    สายพานก้อของ Honda เลยคับใหม่แกะห่อ...2เส้น..

12. TG Rover

936
    2
    0
    ใครที่ยังไม่เคยเปลี่ยน ให้ดีควรทำก่อนย่างอื่นนะครับ
    ถ้าสายพานขาดมา เสียเวลา+เสียเงิน อีกเป็นสองเท่าแน่ๆ

โดยผู้หวังดี มีประสบการณ์ขาดมาแล้ว 2รอบ แล้วจะไม่ให้มีรอบ3 ให้ได้

ปล. น้องพูม พี่เตือนด้วยฟามหวังดีนะ จัดไปเลยสายพาน 1ชุดด่วนๆๆ

13. ที่หนึ่ง

ที่หนึ่ง New Member Member

159
    0
    0
    ก่อนขาดมันจะมีสัญญาณบอกเหตุ อะไรพอให้สังเกตหรือไม่ โอม

14. caba

caba New Member Member

305
    0
    0
    สายพานไทม์มิ่งจะไม่มีอาการใดๆ บอกว่าจะขาดครับ

15. TG Rover

936
    2
    0
    to พี่หนึ่ง
    ไม่มีสัญญาณบอก แต่ถ้าเครื่องดับไปเฉยๆ ละ สตาร์ทต่อไม่ติด
    นั้นคือสัญญาณ ของสายพานขาด

วิธีเช็ค ว่าขาดหรือป่าวหลังจากดับแล้ว คือ ให้เปิดฝาน้ำมันเครื่อง แล้วให้คนอื่นสตาร์ท
    ดูว่าเพลาลูกเบี้ยวหมุนป่าว ถ้าไม่หมุนก็ สายพานขาด และก็เตรียมซื้อวาล์วด้วย

ให้ดีก็ให้ช่างเปิดฝาวาล์วดูสภาพสายพานก่อนว่าเป็นรอยบั้งๆ เหมือนของพี่ทูรึป่าว
    ถ้าเป็นก็ควรเปลี่ยนได้เลยครับ อย่าเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายเลย

แล้วมันจะเสียเวลา+เสียค่ารถลาก+เสียค่าประเก็น+เสียค่าวาล์ว+หัวเสีย +เสียดายตัง

ด้วยฟามปารถนาดีจาก TG Rover นะจ๊ะ

16. Thosagun

Thosagun New Member Member

25
    0
    0
    จริงครับ ของผมเล่นไปแสนสาม ขาดตอนเดินทางไปสนามบิน ต้องทิ้งรถไว้ข้างทาง
    ให้ที่บ้านเอารถมาลาก ตอนนั้นโดนไปหลายเหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้