>>>> TOYOTA RT 94 <<<<

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย MPPM, 15 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MPPM

MPPM New Member Member

39
    0
    0
    "เจ้าแป๊ะแก่" ของผมเป็นรุ่นเดียวกับ RT81 แต่มีอยู่แค่ 2 ประตูจึงเรียกรหัสตัวถัง 2 ประตูนี้ว่า RT94 ซึ่งเจ้าของรถได้ให้ข้อมูลว่า รถรุ่นนี้มีอยู่ไม่มาก เพราะในปี พ.ศ.2517 (ปีที่นำรถเข้ามา) ทาง บ.โตโยต้าจะนำเข้ามาให้ตาม Order เฉพาะลูกค้าที่มีความต้องการและจำกัด Quota ไว้ที่จังหวัดละ 1 คันเท่านั้น

ซึ่งบางจังหวัดก็ไม่มีการ Order มา (ในปีนั้นจำนวนจังหวัดในประเทศเราน่าจะประมาณ 70 จังหวัดเท่านั้น) นั่นแสดงว่ารถรุ่นนี้มีเข้ามาไมถึง 70 คันในปีนั้น (ปัจจุบันเหลืออยู่กี่คันไม่ทราบ แต่เคยเห็นคุณหมอของโรงพยาบาลศิริราชใช้อยู่ 1 คันปัจจุบันท่านยังใช้อยู่ และอีก 1 คันเห็นประกาศขายอยู่ใน web Thaiscooter (นานแล้ว) แต่ไม่มีทะเบียน และไม่สามารถตามทะเบียนได้ เคยติดต่อจะขอซื้อเป็นซาก แต่เกี่ยงราคากันอยู่ 3,000.- ปัจจุบันไม่ทราบความเป็นไป)

ซึ่งใน Model ที่ผลิตออกมานี้มีการ Minor change อีก 2 รุ่น รวมเป็น 3 รุ่น

รุ่นของผมเป็นการ Minor change ครั้งแรก

สาเหตุที่เจ้าของเดิมขายเพราะ รถไม่มีพวงมาลัยพาวเวอร์ ทำให้ประตูรถไปครูดกับประตูบ้านทำให้เป็นรอย ประกอบกับเกิดความลำบากเวลาขับ เพราะเจ้าของเดิมปัจจุบันมีอายุประมาณแปดสิบต้นๆแล้วลูกๆหลานๆไม่มีใครดูแลต่อเลยตัดใจขาย

สำหรับรูปที่นำมาลงนี้ รูปแรกเป็นรูปที่ถ่ายไว้ในวันที่ไปเอารถมาจากเจ้าของเดิม

รูปที่สอง เปลี่ยนฝาครอบกระทะล้อเป็น Stanless

รูปที่สาม คือปัจจุบันเอาฝาครอบกระทะล้อออก แล้วหายางแก้มขาว(เทียม)มาใส่

ปัจจุบัน ยังไม่ได้ทำอะไรเกี่ยวกับตัวรถ และภายในเลย เปลี่ยนเฉพาะฝาครอบกระทะล้อเท่าที่เห็นเท่านั้นเพราะผมชอรถที่เป็น Standart ครับ แต่งมากๆไม่ไหว ไม่เหมาะกับวัย

2. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    แจ่มมากๆเลยครับ

3. Joule

Joule New Member Member

203
    0
    0
    รถสวยมากๆเลยครับ
    ชอบมากๆครับ

4. blueaaa

blueaaa New Member Member

389
    0
    0
    สวยจริงๆๆอิจฉาเลย ไปได้มาราคาเท่าไหร่ครับ

5. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    บอกตรงๆสภาพแบบนี้ไม่เคยเห็นเลย

เนียนจริงๆ

6. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    ผมพอจะรู้ประวัติ ของเจ้าของเก่าคันนี้มาบ้าง
    แต่แก ขายราคานั้น ผมว่าก็น่าเอานะ สภาพอย่างงี้หาได้ที่ไหน
    สีเดิม เช็ดทุกวัน อย่างที่พี่เคยบอกในบ้านบางกอกอ่ะ ที่ไม่ค่อยมีคนเห็นเพราะ
    แกเอาออกมาขายตอนเย็น

คำถาม ครับ!!?? (ใครรู้ห้ามตอบนะครับ)
    สาเหตุที่แกเข็นออกมาขายตอนเย็นเพราะอะไร

ตอบ:????

7. Joule

203
    0
    0
    ไม่รู้อ่าครับ:confused:

8. MPPM

39
    0
    0
    ก็วงเล็บมาว่า ใครรู้ห้ามตอบ แล้วอย่างนี้ ใครจะเข้ามาตอบละครับ? :confused:

เอาเป็นว่ามาต่อกันเรื่องวิทยุกับเสาอากาศเลยแล้วกัน

รูปแรก พอเราเปิดวิทยุปุ๊ป เสาอากาศก็กระเด้งมาเป็นรูปที่สองปั๊ป.....

แต่พอรูปที่สาม ต้องใช้มือดึงขึ้นมาอีก 2 ตอน ซึ่งถ้าไม่ดึงขึ้นมาอีก 2 ตอนดังกล่าว ก็สามารถฟังได้ครับ เพราะเครื่องรับวิทยุเป็นเครื่องรับคลื่นยาว(Khz.)ก็คือ AM. นั่นเอง แค่ต่อสายอากาศเข้าเครื่องก็รับได้แล้ว

ส่วนรูปที่ 4 เป็นลำโพงที่อยู่ในบอร์ดหน้ารถ เป็นลำโพงเดียวครับ เพราะวิทยุเป็น MONO

สรุปคือ วิทยุเป็น MONO AM.

9. MPPM

39
    0
    0
    หลังจากเลิกใช้วิทยุแล้ว ก็เก็นเสาอากาศแบบแมนนวล คือการกดลงเพื่อให้เข้ากับล๊อกอีกครั้งตามรูปบน

หลังจากที่ทนฟัง AM มาได้ระยะหนึ่ง ผมก็ใส่วิทยุเพิ่มเข้าไปอีกตัว โดยใส่ไว้ไต้ช่องเก็บของซึ่งไม่ต้องตัดไม่ต้องเจาะอะไรเพื่อยึดวิทยุ(ตามรูปที่ 2) เพราะรูเดิมมีอยู่แล้ว เพียงแต่หารูที่เหมาะสมเท่านั้นพอ (รูปที่ 3)

ส่วนลำโพงใช้เป็นแบบตู้สำเร็จรูปตามยุคของรถซึ่งไต้องตัด ไม่ต้องเจาะเช่นเดียวกัน (ตามรูปที่ 4) ลำโพงนี้ ผมวางไว้ด้านหลังเบาะตอนหลังซึ่งมีพื้นที่เหลือใส่ได้พอดี และใช้วิธีร้อยสายไฟและสายลำโพงลอดมาตามใต้พรมซึ่งการติดตั้งทั้งหมดไม่ทำให้รถเกิดความเสียหายเลย

ส่วนสายอาอาศนั้น ผมใช้ของใหม่ โดยที่ไม่ต้องไปยุ่งกับวิทยุตัวเดิม แต่ซ่อนไว้ใต้แผงหน้าปัทม์

และรูปสุดท้ายคืออุปกรณ์ที่ใช้ในการติดตั้งวิทยุเพิ่ม

10. MPPM

39
    0
    0
    ถ้าถามว่า ถ้าอยากจะฟังเพลงใหม่ๆทำอย่างไร?

ผมใช้การ Load เพลงเข้าเครื่องเล่น MP3 แล้วต่อเข้ากับ Casset Adapter เสียบเข้าเครื่องเล่นเทป แค่นี้ก็ฟังได้ทุกเพลงแล้วครับ

11. audy!

1,075
    2
    0
    เดิมดีครับชอบมากๆเลยครับ

12. MPPM

39
    0
    0
    ที่เหลือ เป็นรูปที่คุณ จ๊ะโอ๋ ขอมาครับ.....ตามชมครับ

13. MPPM

39
    0
    0
    อยากได้รูปตรงไหน แจ้งได้น๊ะครับ ว่างแล้วจะถ่ายมาให้ดู

ส่วน 2-3 วันนี้ไม่ว่างน๊ะครับจะไปหัวหินดูงาน Jazz festival

14. jaooh

233
    1
    0
    เพิ่มเติม

:confused:

15. MPPM

39
    0
    0
    วันอังคารจะถ่ายมาให้น๊ะครับ....วันนี้จะไปแรดแล้ว กลับวันจันทร์ :D

16. jaooh

233
    1
    0
    ลองคิดซิครับ ว่าทำมัยสึรถของพี่ลูแปง
    ถึงได้ใหม่ สดซะขาดนั้น แทบจะไม่โดนแดงเลยมั๊งน่ะ ใบ้สุดๆแล้วครับ

อ่ะๆ ใครรู้ก็ตอบได้ครับ:D

17. jaooh

233
    1
    0
    เพิ่มเติม

:confused:

18. MPPM

39
    0
    0
    เป็นไฟส่องหน้าปัทม์ครับ

เวลาเปิดไฟ Headlamp ไฟดวงนี้จะติดด้วย

สำหรับสีรถ ไม่ได้สดอย่างที่เห็นในรูปหรอกครับ มีสีตายบ้าง มีสีลอกบ้าง มีสีแตกบ้างเหมือนกัน ถ่ายรูปออกมาแล้วดูดีจัง :D

19. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    เพราะถ้าเอามาจอดขายตอนกลางวันแดดมันร้อนใช่ป่ะ :D:D:D

20. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    เรื่องเสาอากาศก็เห็นรถน้าเหลิมมันเด้งขึ้นเหมือนกันครับพี่ แต่รู้สึกว่าตอนเอาลงต้องกดลงเอง

21. MPPM

39
    0
    0

ถูกต้องครับ ของผมก็เป็นเช่นนั้น :D

22. Joule

203
    0
    0
    ไม่อยากให้โดนแดดหรอครับ
    อ้าว :confused:ตอบไปแล้ว ไม่รู้ว่าถูกหรือป่าว

23. jaooh

233
    1
    0
    ของผมมันก็มีนะ แต่ตอนที่ได้คอนโซลมา
    ไม่เห็นที่ใส่หลอดไฟเลย สงสัยต้องโมฯ เอง
    เปิดไฟหน้าแล้วมันติดใช่มะพี่ลูแปง

24. Joule

203
    0
    0
    อยากรู้ด้วยคนครับ
    พี่โอ๋ โมไงอ่ะครับ
    บอกจูลด้วยจิ อยากทำบ้างครับ
    ขอบคุณพี่ลูแปง มากๆครับ

25. audy!

1,075
    2
    0
    ยิ่งดูยิ่งแจ่มครับชอบจริงๆครับ

26. jaooh

233
    1
    0
    ตอนนี้กะลังวางplanใหม่อยู่ เพิ่งได้รุ่นไมล์กลมมา
    เป้น 81 ตัวปะกอบนอก(รุ่นเดียวกะน้าออด RT no.7) แต่มาไม่ครบ
    เพราะตัวไมล์กลมมันจัมีแผงด้ายล่างซึ่งถอดแยกได้ ไม่เหมือนของรุ่น
    เราๆที่มีอยู่ ตอนนี้ก็กะลังหาชิ้นที่ขาดไปอยู่ด้วย มันจะมีปัญหา
    อีกหลายอย่างเลยล่ะ ถ้าจะแปลงใส่ไมล์กลม เพราะลองเทียบรูน๊อต
    กะโคลงเหล็กดูแล้วมีบางรูเท่านั้นที่ใส่ไม่ได้(ไม่ตรง) กะลังคิดหาวิธีอยู่
    หาคอนโซลสภาพดีๆยากจัง โดยเฉพาะช่องปรับแอร์+วิทยุ
    สงสัยต้องใช้บริการGURU RT ซะแล้ว.....อิอิ

27. Joule

203
    0
    0
    มาวาง plan แต่เช้าเลยนะครับพี่ โอ๋

28. GOF C110

GOF C110 New Member Member

319
    2
    0
    สวยงามและเนียนมากเลย

ลำโพงแบบสำเร็จหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ

29. golf the zeed

3,808
    7
    38
    หมายถึงแบบที่วางไว้แผงหลังได้เลย ไม่ต้องเจาะรถใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ผมเคยเห็นมีคนมาขายในเวปนี้แหละครับ คู่นึงไม่แพงด้วย มีรูปให้ดู สวย ๆ เลย ลองหาดูก่อนนะครับ :):):)

30. Joule

203
    0
    0
    อยากทราบเรื่องอะไหล่ของRT 94 เหมือนกับRT 81 เป็นตัวเดียวกันใช่ไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้