กระทู้พูดคุยเรื่อง NGV & LPG

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ไทพเปอร์, 20 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Civic SocietYz

Civic SocietYz New Member Member

84
    3
    0
    เอามาให้ดูกะเค้าบ้าง

เอามาให้ดูกะเค้าบ้างEmmeGas จ้า เขียวๆ ใช้มายังไม่มีปัญหาอะไรนะคับ

2. NeawVtec

NeawVtec New Member Member

73
    3
    0
    นำมาให้ชมกันครับ รถคุณแม่ผมเอง ติดชุดหัวฉีด BRC ติดมาได้ อาทิตย์กว่าๆ ใช้งานได้ดี ปกติทุกอย่างครับ ใช้งานในเมืองกินGASกิโลเมตรละ 0.8 - 1.2 บาท (ที่GASราคาลิตรละ 11 บาท)

3. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    BRC หัวฉีดซ่อนดีมากเลย ครับ สวยเลย มองไม่ออก ถ้าไม่เห็นหม้อต้ม

วันที่1 กรกฎา จะมีการลอยตัว LPG ตอนนี้ หาปั้มแก้สเติมยากหน่อยนะ มันกักตุน กันน่าดูเลย เอาเปรียบกันเอาไป โอกาสมาไขว่คว้า บนความเดือดร้อน ของคนอื่นจิงจิ๊ง เห้อออออออออ
    ไทยแลนด์อินเดอะเวิร์ล:mad::mad:

4. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    หมั่นตรวจ น้ำ ในช่องยางอะหลั่ยบ่อยๆนะครับ เพราะเล่นเจาะยึดหัวเติมแก๊สแบบนี้ ถ้าใช้งานไปสักพัก อาจจะหลวม พอหลวมแล้วน้ำอาจจะเข้าได้ถ้าลุยน้ำ

5. Civic SocietYz

Civic SocietYz New Member Member

84
    3
    0
    ของผมวิ่งในเมืองกิโลละ 1.4 มันกินมากไปเปล่าหว่า กรองsimota ใครรู้ช่ายบอกทีคับ โทรไปถามที่ร้านว่า จูนให้กินน้อยลงได้ไหม เค้าบอกได้ แต่ที่เค้าจูนมาให้มันมาตรฐานอยู่แล้ว ก็เลยมาคิดว่าเป็นที่simotaรึเปล่าทำให้กินมากกว่าเดิม ช่างเค้าบอกว่าถ้าจูนกินน้อยกว่านี้กลัวเครื่องมันจะเร่งไม่ขึ้น ใครรู้บอกทีคับ ว่าควรไปจูนให้มันเบาลงไหม แต่ตอนนี้ วิ่งความเร็ว180ยังไม่หมดเลยนะคับใช้แก็ส ความเร็วokแล้วแต่ไม่รู้ถ้าปรับกินน้อยลงจะเร็วไม่เหมือนเดิม ใครรู้แนะนำทีคับ

6. pongz19

pongz19 Member Member

44
    2
    8
    ถ้าจะให้ดี ควรจะเป็นยังงัยหรอครับ ขอดูภาพเป็นแนวทางหน่อย

7. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ถ้ า จู น แ ก๊ ส แ บ บ ป ร ะ ห ยั ด จ ะ มี ผ ล เ สี ย ต่ อ เ ค รื่ อ ง มั้ ย คั บ

เ ค รื่ อ ง จ ะ พั ง เ ร็ ว ขึ้ น มั้ ย คั บ ห รื อ ว่ า มี ผ ล แ ค่ เ รื่ อ ง อั ต ร า

เ ร่ ง แ ค่ นั้ น คั บ ร บ ก ว น ผู้ รู้ ห น่ อ ย คั บ

8. yun_es

yun_es Guest

0
    0
    0
    ES ติดหัวฉีด AC มีปัญหาขอคำแนะนำหน่อยครับ

ผมใช้ ES VTEC 2002 ติด LPG หัวฉีด AC มาประมาณ 1 เดือนวิ่งไป 2000 ก.ม. มีปัญหาอยากทราบว่าใครมีอาการเหมือนผมบ้างปัญหาคือเวลาใช้งานแล้วไฟ engin โชว์รอบเครื่องจะสวิงขึ้นลงอยู่ที่ 1500 รอบ ทั้งนำมันและแก๊สแต่จะไม่เป็นทุกครั้งจากการที่ผมสังเกตเวลาจอดรถตอนเย็นเช้าขึ้นมาจะไม่เป็นใช้งานได้ปกติแต่พอใช้ไปประมาณ10 ก.ม. ไฟก็จะโชว์ขึ้นมาอีกและรอบเครื่องก็จะสวิงไปมาตอนติดตั้งใหม่อาการดังกล่าวไม่เคยเกิดมีเข้าไปจูนครั้งเดียวสอบถามร้านติดตั้งแนะนำว่าให้เข้าศูนย์ HONDA ล้างข้อมูลของกล่องควบคุมแล้วกลับไปจูนที่ร้านใหม่ไม่ทราบว่าใครมีอาการเหมือนผมช่วยแนะนำหน่อยครับ

9. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ผ ม ว่ า น่ า จ ะ เ กิ ด จ า ก ร ถ มี ปั ญ ห า อ ยุ่ แ ล้ ว ล่ ะ คั บ เ พ ร า ะ

น้ำ มั น ก็ เ ป็ น ถ้ า แ ก๊ ส เ ป็ น แ ต่ น้ำ มั น ไ ม่ เ ป็ น จ ะ เ ป็ น ที่ แ ก๊ ส คั บ

ยั ง ไ ง ล อ ง เ อ า ร ถ เ ข้ า 0 แ ล้ ว ใ ห้ 0 ใช้ ก ล่ อ ง เ ช็ ค ดู คั บ ว่ า เ ป็ น

ที่ ส า เ ห ตุ อ ะ ไ ร คั บ

10. joe6365

joe6365 Guest

0
    0
    0
    หัวฉีด versus แรงเหมือนน้ำมัน

เดินเบาเรียบ แอร์ตัดก็ไม่ดับ ไม่สวิง อย่าง dimension ทั่วไปเป็นกัน แต่หัวฉีดค่อนข้างดัง

11. joe6365

joe6365 Guest

0
    0
    0
    มีรูปให้ดูอ่ะคับ จัดไปอ่ะ ไม่ต้อง autronic หัวฉีดเทพหรอกคับ

ไม่ต้องเสียเงินเยอะ อย่างหัวฉีดเทพหรอกคับ อยู่ที่คนติดตั้ง และปรับจูนมากกว่า
    ใช้ยี่ห้อแพงๆ แต่คนติดตั้งจูนไม่เป็น ก็ไม่ต่างจากติดระบบดูด คับ ลองเปิดใจคับ

12. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0

จูนแบบประหยัดถ้าแก๊สบางไป จะทำให้อุณหภูมิในห้องเครื่องร้อนมากกว่าเดิม (ซึ่งปกติใช้แก๊ส อุณหภูมิก็สูงกว่าน้ำมันอยู่แล้ว) ทำให้วาล์วและอุปกรณ์ต่างๆ เสื่อมสภาพเร็วขึ้นคับ จูนแบบพอดีๆ ดีกว่านะ

13. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ผมว่า ไม่ใช่ว่าจะดีหรอกครับ
    ผมลองทั้งจูน หนา และ บางดูแล้ว
    ไม่ได้เรื่องเลย
    บางไปก็วิ่งไม่ขึ้น กดก็ไม่มา บางทีอาจมีเครื่องกะตุก แต่ถ้าขับ ชิวๆ ไม่เร่งแซง ก็ พอได้ แต่ ความร้อนน่าจะสูงอยู่คับ
    หนาไปก็ไม่ดี คับ มันวิ่งดู ตื้อๆ หน่วงๆ และเวลาเบาเครื่อง อาจสั่นดับ

ผมว่าติดแก้ส ก็ประหยัดกว่าเดิม 2 เท่าแล้วนะครับ เอาแบบ พอดีๆๆ กดแล้วมา วิ่ง เครื่องไม่สะดุด ดีกว่า ไม่เปืองมากหรอกครับ อัตราสิ้นเปลือง น่าจะได้ ใกล้เคียงตอนก่อนติด ครับ น้ำมันเต็มถัง ตอนนี้ 1500
    เติมแก้ส ถัง 58ลิตร เติม 500
    วิ่งได้กี่กี่โลต่อถัง ก็ใกล้เคียงกันครับ :):)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กรกฎาคม 2008
  14. .:: ป๋องแป๋ง ::.

591
    73
    0
    ผมว่าลอง ใช้ น้ำมัน สักพักก่อนมั้ยครับ อย่าเพิ่ง เป็นแก้ส ใช้ วิ่งสักพัก เลย ล่ะครับ สัก 40-50 โล แล้วดูอากาารอีกที ครับ ว่าเป็นที่น้ำมันจิงมั้ย จะได้มั่นใจ ถ้าเป็น ที่น้ำมันด้วยจิงๆ ก็คงต้องเข้า 0 ครับ

ลองเช็คดีๆครับ ปัญหา อาจเกิดจากการติดตั้ง แก้สก็เป็นไปได้ครับ
    ส่วนใหญ่อาการดังกล่าวจะเกิด จากการจูนแก้ส ที่ หนา หรือ บางเกินไปครับ เลยฟ้องไฟโชว

15. Cheer Race

Cheer Race New Member Member

41
    2
    0

ของผมก็ AC ใช้งานปกติดีครับ

16. Cheer Race

Cheer Race New Member Member

41
    2
    0
  17. .:: ป๋องแป๋ง ::.

591
    73
    0
    เอาข้อมูลมาให้ดูครับ :D:D:D

18. JEED

JEED New Member Member

4
    0
    0
    ขอให้ข้อมูลบ้างครับ RX2005 ติดLPGระบบหัวฉีดของ LOVATO ที่CW-GAS ที่บางบอนเมื่อ กย. 50 ราคา40,000.-บาท(วิ่งเกิน 50,000 กม. แล้ว)
    ขณะนี้ใช้งานมากว่า 22,000.-กม.แล้ว จูนเพียงครั้งเดียวเมื่อตอนติดตั้ง ไปล้างกรองแก๊สที่ร้านเมื่อ 17,000กม.ไม่เคยมีปัญหาในการใช้งาน เติมแก๊ส 60 ลิตร ได้ระยะทางร่วม 650 กม.สบายๆ (ความเร็ว110-130 นะครับ) แต่ขณะนี้คิวยาว เพราะติดตั้งเพียงวันละ 1 คันเท่านั้น

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2008
  19. JEED

4
    0
    0
    อีกมุมหนึ่งครับ
    หม้อต้มของ LOVATO จาก ITALY

20. JEED

4
    0
    0
    ตำแหน่งการวางโซลินอยส์และหัวฉีดแก๊สอยู่ที่ ด้านล่างหลังกรองอากาศ

21. JEED

4
    0
    0
    ถังขนาด 75 ลิตร เติมแก๊สได้ ประมาณ 63 ลิตร ระยะทาง 650 กม. นี่สบายๆครับ
    แต่ตอนนี้หลายร้านถ้าจะเอาถังขนาดนี้ต้องจ่ายเพิ่ม 1,000 -1,500.-นะครับ
    SKIRT หลังทำให้มองไม้เห็นที่เติมแก๊ส มัลติวาวล์ก็ของ LOVATO ทั้งหมดเป็นชุด KIT
    ของLOVATO ครับ ก็ขอนำเสนอมาให้เพื่อนๆสมาชิกรับทราบน่ะครับ

22. numpunchza

numpunchza New Member Member

21
    2
    0
    Civic 2001 Vtec เกียร์ธรรมดา ติด NGV ระบบหัวฉีด ตอนติดตั้งไมล์ประมาณ 11X,XXX กิโล มีรูปตำแหน่งหม้อต้ม ถัง ที่เติมครับ และสภาพก่อนติดตั้งครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2008
  23. numpunchza

numpunchza New Member Member

21
    2
    0
    ต่อเลยครับ ... ... ...

24. TKT

TKT New Member Member

22
    0
    0
    เกี่ยวกับหัวฉีดแบบ Matrix ครับ

ไปถามราคาติกแก็สที่ร้านมาสองร้าน เป็นยี้ห้อ versus ทั้งสองร้าน แต่หัวฉีดต่างกันครับ ร้านหนึ่งเป็นหัวฉีดแบบราง ยี้ห้อ valtek อีกร้านเป็นหัวฉีดแบบ Matrix ไม่ทราบยี้ห้อ ทั้งสองร้านราคาเท่ากัน 37000 บาท อยากถามเพื่อนๆในคลับที่มีความรู้ครับควรเลือกหัวฉีดแบบไหนดี แต่ได้ยินมาว่าหัวฉีดแบบ Matrix ดีกว่ามากๆ ทำงานแม่นยำ เสียงเบ่า และอยากทราบด้วยว่า เวลาติดตั้งต้องถอดท่อไอดี ออกมาเจาะไหมครับ ราคาที่บอกไปคิดว่าแพงไปไหมครับ ติดที่ศรีราชานะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กรกฎาคม 2008
  25. .:: ป๋องแป๋ง ::.

591
    73
    0
    คุณภาพหัวฉีดแบบ Matrix ดีกว่าแน่นอนครับ แต่ยังมีคนนำเข้ามาน้อยและยังไม่เป็นที่นิยม หรืออาจจะราคาแพงกว่าหัวฉีดทั่วไปครับ ต้องลองคิดดูดีๆครับเพราะ หัวที่คนใช้น้อยเวลามีปัญหาจะหาของยาก แต่นั่นก็เป็นอนาคต ไม่มีใครรู้ครับ
    ราคา37000 ตอนนี้ถึงว่ากลางๆครับ เลือกร้านติดตั้งดีครับเพราะมีผลกับรถโดยตรงแน่นอน ต้องหาร้านที่มีประสบการณ์กับรถรุ่นเราบ้างครับ
    ขอให้โชคดีครับในการติดตั้งและการใช้งาน::):):)

26. Khing_CR

Khing_CR New Member Member

205
    11
    0
    ถามนิสนึงนะครับ ติดแล้วด้านท้ายจะจมลงมากไหมครับ คิดจากเตินน้ำมันไว้ครึ่งถึงกับแก๊สเต็มถึง 2 อย่างนี้ น้ำหนักก็น่าจะพอดูเหมือนกันนะครับ ถ้าจมเพื่อนๆทำยังไงกันบ้างครับ ขอบคุณครับ

27. yoosabai

yoosabai New Member Member

163
    14
    0

เรื่องการเจาะท่อไอดี บางร้านก็ถอดออกมาเจาะ บางร้านก็ไม่ถอด ขึ้นอยู่กับความสามารถ และความชำนาญของช่างครับ

28. .:: ป๋องแป๋ง ::.

591
    73
    0
    เรื่องถอดเจาะหรือไม่ถอด ถ้าเลือกร้านถอดได้ก็ดีครับ แต่.......ต้องมีความชำนาญในการถอดน่ะครับ กัวประกอบกลับไปไม่เหมือนเดิม อิอิ
    ถ้าร้านไม่ถอดเจาะ ก็ดูครับ ว่าเค้าเจาะแล้วเอา เครื่องดูดฝุ่น จ่อ ดูด อยู่มั้ย ของผมติดมา เค้า ไม่ได้ถอดอ่ะครับ ใช้ ดูด เอา ผมก็ไม่รู้จะช่วยไรได้มากมั้ยเนี่ย

น้ำมัน ไม่คิดครับ คิดแต่ถังแก้ส ก็พอ น้ำหนักถัง 22 กก. + แก้สเข้าไปอีก ประมาณ ไม่เกิน 50 โลหรอกครับ เหมือนเอาคนไปนอนท้ายรถคนนึง (ตัวเล็กๆนะ):D:D
    ขึ้นอยุ่กับ สปริงด้วยนะครับ ของผมห้อยลงมาประมาณเกือบ 1นิ้วครับ ไปรองเสปเซอร์ เรียบร้อยครับ ที่ร้านพี่ใหม่

29. non6365

non6365 Guest

0
    0
    0
    versus คับ ร้านชัยหมากกระจาย

เติมถังที่ 2 แล้ว ยังไม่พบปัญหาใดๆ ทั้งสิ้นที่ dimension เค้าเป็นกัน
    นิ่ง เนียน อัตราเร่งใกล้น้ำมัน จนนึกว่าไม่ได้ติดแก๊ส คับ

30. Turngkung P 11

Turngkung P 11 New Member Member

94
    0
    0
    ผมก้อติดมาแล้วครับ AG ที่ AT AUTO GAS รามอินทรา จองเสาร์ ติด อาทิตย์ 36000 เงินสด รูดการ์ด บวก 3 % อ่ะครับ

ส่วนตัวผมตอนแรกก้อกะจะติดแบบมิกเซอร์กะตาเหยี่ยว แต่พอคุยกะช่างแล้วแนะนำว่าหัวฉีดทีเดียวจบ ผมก้อเรยติดไปซะ

แต่ก้อจบจริงๆ นะครับ เติมเต็มถังนี่วิ่งกันลืมเรยอ่ะ คันเก่าเคยติดแบบมิกเซอร์กับ PRIMERA เครื่อง SR กินน่าดูเรยยยย

มิกเซอร์วิ่งไม่เนียนด้วย ยิ่งเวลาเหยียบนะ รู้เรยว่าแก๊สมา เพราะเกจ์วัดแก๊สมันวูบเรย แล้วค่อยๆ คือมา ผมว่าอันตรายนะ

เรื่องกรองเปลือยผมว่าก้อมีส่วนนะ ที่ทำให้กินแก๊สเยอะขึ้น เพราะมันอาจจะอุดตันได้ง่ายกว่า แต่ถ้าขยันล้าง เป่าบ่อยๆ ก้อคง

ไม่มีปัญหา แต่ที่สำคัญแล้วอ่ะนะผมว่ามือจูนนี่แหละเจ๋งสุดหาดีๆสักคนนะสบาย

ปล.ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ อ้อ ใครมี Tuned by เล่มที่มี Civic EK ลง B16A ติดแก๊สบ้างอ่ะครับผมอยากได้มากๆ เรย

ท่าทางคนจูนคงเจ๋งโคตร

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้