พลัง LPG + ถัง โดนัท(เดิมแคปซูล) ติดมาแล้วเอารูปมาให้ดู มี วีดีโอคลิปผลิตถังโดนัทด้วย B20B ก็มีรูปน

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย มิสเตอร์ฟักทอง, 4 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vtec-e

Vtec-e New Member Member

8
    0
    0
    ใช้ดีมากครับไม่มีปัญหา ขับมันดี แต่กินแกสไปหน่อย จะครบเดือนแล้วครับ เดี๋ยวลองอีกสักถัง(มันเริ่มประหยัดขึ้นเมื่อใช้ไปสักพัก)ถ้ายังไม่ดีขึ้น จะเข้าไปจูนใหม่นะครับ
    ครับแบบประหยัด 1.3 บาทต่อกม.
    เหยียบไม่ยั้ง1.6บาต่อกม ต้นมาเร็วกว่าเดิมมาก
    เกียรออโต้ vtec-e เซต20000บาท

2. ขอบคุณครับที่ติดตั้งไปแล้วมาให้ข้อมูล / แต่ที่แน่ๆ ตังค์ในกระเป๋าคงเหลือมากกว่าเดิม :D ถ้ารู้สึกว่ากินแก๊สมากไป ลองจูนเองได้ครับ ขั้นแรกปรับที่ เพาเวอร์วาวล์ กลางสาย มาร์คจุดเดิมไว้ แล้วปรับลง แต่อย่าเกิน 2 รอบนะครับ ไม่เข้าใจโทรมาถามครับ ย้ำปรับลงอย่าเกิน 2 รอบ

3. Vtec-e

8
    0
    0
    ง่ายๆอย่างนี้เลยหรอครับเดี๋ยวจะลองสัก1/4รอบก่อน ปรับลงหมุนตามเข็มช่ายปะครับ
    เย็นนี้เลย..แล้วจะมารายงาน

4. ลองปรับแล้วใช้งานปกติดูครับ เป็นไงรายงานผลจะดีมากเลยครับ

5. โปรโมชั่น เดือนตุลาคม 49 ชุดติดตั้งถังโดนัท 42 ลิตร พร้อมอุปกรณ์ ราคา 20,900 บาท

6. Vtec-e

8
    0
    0
    upหน่อย
    หลังจากปรับวาล์วกลางสายอย่างเดียว รอบตกนิดหน่อย พอรับได้ ปรับไป3/4รอบ
    อืดขึ้นแต่ก็ok ไม่แรงเหมือนเดิม
    เหยียบไมยั้ง 1-1.1บาท
    ขับประหยัด 0.9 บาท
    เวลาแกสใกล้หมดถังใส่เกียร์ถอยหลัง รอบตกมากเกือบดับแต่ไม่ดับ มีเสียงดังจากหม้อต้มบ้าง แกกๆ..แกกๆ
    เดี๋ยวไปต่างจังหวัดแล้วจะมารายงานต่อนะครับ
    ปล.แนะนำปั๊มแกสซอยนวลจันทร์ เลยบางจากตรงข้ามตลาด ทั้งถูกทั้งแถม อยู่ไม่เกินรัศมี15โลขับไปเติมยังคุ้มครับ 9.20บาท/ลิตร ต้องลองไปดูครับ ปั๊มใหม่

7. ตอนแก๊สใกล้หมดแรงดันในถังน้อย ลองตั้งที่ลิ้นปีกผีเสื้อช่วยรอบด้วยครับอาจดีขั้น เรื่องเสียงดังจากหม้อต้ม วันเสาร์ - อาทิตย์ ว่างเข้ามาตรวจเช็คหน่อยครับ แล้วไปแจ้งเรื่องการจดทะเบียนยังล่ะ

8. เห็นข่าวรถวีออส ติดแก๊สระบใครมีความเห็นบ้าง จะนำไปเป็นข้อมูล

9. น้อง ๆ ที่ติดไปจากร้าน ใครใช้ถังมือหมุน โทรมาพี่หน่อย แต่สำท่านที่ติดแบบ,มัลติวาวล Tomasato ไม่มีปัญหาครับ เพราะได้มาตราฐานอิตาลีครับ

10. ศูนย์รวมร้านติดแก๊ส NGV / LPG / E 85 KIT ที่นี่เลย iwebgas มากที่สุดในประเทศไทย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กันยายน 2008
  11. Vtec-e

8
    0
    0
    ไปแจ้งเองแล้วครับไปเช้าๆคนแรกๆ แป๊ปเดียวก็เสร็จ
    105บาทเอง...เอ๊ใช่ป่าวลืมละ แต่ถูกไม่แพงครับ

ถามหน่อยครับล่าสุดผมเติมตอนเช้าอากาศเย็นๆ ได้ถึง56ลิตรผิดปกติป่าวครับ ก็อก2นะครับ เลยสั่งเด็กให้หยุดแต่ก็เริ่มไม่ค่อยเข้าแล้วอะ ปกติได้54นิดๆ
    โทมาเซตโตะ 60ลิตร
    ต่อครับ.....
    ไปต่างจังหวัดมาครับขับตอนกลางวันเปิดแอร์เกือบสุด ขับแบบลากรอบจนหมดถังครับได้440โลต่อ54ลิตร
    ก็Okครับเกียร์ออโต้
    ส่วนเสียงหม้อต้มเริ่มไม่แน่ใจครับว่าเป็นมัน หรือยางแท่นเครื่อง เดี๋ยวใช้สักพัก สังเกตุดูก่อนครับว่าอะไรกันแน่
    ใช้ดีครับยังไม่มีปัญหาครับจะสองเดือนล่ะ

12. เติมตามปกติให้วาวล์ตัดเอง เมื่อวาวล์ตัดแล้วเด็กบางปั้มชอบอัดเข้าไปอีก มัลติวาวล์ พอตัดก็พอครับ เดี๋ยววาวล์เสีย เป็นเหมือนกันครับ เติมแต่ละครั้งได้ไม่เท่ากัน เพราะเราไม่รู้ว่าแก๊สในเหลืออยู่เท่าไหร่ในค่าที่แน่นอน เอาว่าแค่วาวล์ตัดก็พอครับ

13. ใช้แก๊สอย่างมั่นใจเมื่อใช้อุปกรณ์ที่คุณภาพ มาตราฐานยุโรป

14. wat_eg

wat_eg New Member Member

29
    0
    0
    ผมเติมเต็มถัง ช้ามากๆ เลยครับ กว่าจะเต็มถัง มันเข้าช้ามาก วาล์วสีเขียวก็เปิดสุดแล้วครับ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าคราบ (เด็กปั๊มบนเลย)

15. คุณ วัฒน์ ต้องใช้ถังเขียว-แดงแน่เลย
    มีสองจุดที่ต้องเช็คครับ 1 . หัวเติมแก๊ส ว่าวันเวย์วาวล์เปิด - ปิดสุด สุดป่าว / 2. ส่วนวาวล์ขาเข้าคอถัง(อันนี้ต้องถอดครับ) ถ้าอยู่ไม่ไกลเข้ามาเช็คที่ร้านครับ ( หมายเหตุ ปั๊มแก๊สที่เติมเป็นแบบหมุน หรือหัวหนีบ ครับ เพราะแบบหัวหนีบจะเข้าช้ากว่า แบบหมุน ถ้าที่บอกเบื้องต้น แล้ว ยังเป็นอีก ถ้าไม่ได้ติดตั้งมาจากที่ร้าน ก็เข้ามาตรวจให้ได้ครับ หรือยังก็โทรได้นะครับ มีไรดีๆก็แนะนำกันไป):D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2006
  16. triple_x

triple_x New Member VIP

163
    10
    0
    ผมยังไม่ว่างเข้าไปเลยพี่เรื่องใบ วิศวกรอ่ะ

17. wat_eg

29
    0
    0
    ถังเขียวแดง คือวาล์วเข้าเขียว ออกแดงใช่ปะคราบ ถ้าใช่ก็ถูกต้องละคราบ ถ้าไม่แก้ไขจะมีปัญหาไรปะครับ จะมีผลเสียไรปะคราบ
    แฮะแฮะ แต่ที่สำคัญมะได้ติดที่ร้านพี่นะคราบ ไปมะถูก เลยติดที่ กทม. คือว่าอยู่ราดรีครับ

18. ของพี่ก็ไม่ได้แจ้งเหมือนกัน แต่ตรวจสภาพ ตรอ. เพื่อเสียภาษีประจำปีอ่ะ ถูกต้อง :D เหมือนไม่ได้ติดแก๊สอ่ะ สนใจโทรมาเดี๋ยวจัดให้สำหรับ น้อง x ขาแรง VTEC
    ส่วนถังที่ติดไปถ้าอยากใส่โซลิเพิ่มก็ทำได้ครับ ตามรูปเลย สนใจก็โทรมานัดก่อนได้เตรียมของไว้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤศจิกายน 2006
  19. จำได้แล้วที่โทรปรึกษา ถังเขียวแดง ตามจริงเค้าไม่ให้ใช้แล้วครับ เพราะไม่ได้ตัด 85 เปอร์เซนต์ ตามกฎหมาย ตรวจสภาพก็ไม่ผ่าน แสดงว่าติดตั้งแบบ ว่า เอาถูกอย่างไม่คำนึงความปลอดภัยเท่าไหร่ แต่สามารถเปลี่ยนวาวล์ได้ครับ ชุดนึงก็ประมาณ พันกว่าบาท แล้วเช็คราคาตามร้านอีกที ส่วนเรื่องถ้าใช้ต่อไปได้มั้ย ก็ได้ครับเพราะแท็กซี่เค้าใช้กันเยอะแยะ วาวล ์เขียวแดง เพราะเติมได้ทีเยอะๆๆ ไม่ต้องเข้ามาเติมบ่อยๆ แต่ขอดีสำหรับเรื่องความคุ้มค่า คือเติมแบบเหมาถังตามต่างจังหวัด คุ้มดีครับ เพราะวาวล์รุ่นใหม่ทั้ง มัลติวาวล์ และวาวล์มือหมุน OPD ตัด 85 เปอร์เซ็น เติมได้น้อยกว่าวาวล์เขียวแดงครับ แต่ยังไงก็ให้คำนึงเรื่องแรงดันภายในถังด้วยครับ ถ้าเติมได้ 100 เปอร์เซนต์ จอดตากแดดมันร้อนแรงดันเกิดแน่นนอน เอ๋แต่ทำไมแท็กซี่ไม่เห็นมีปัญหาเลย ก็เพราะแท็กซี่เค้าวิ่งทั้งวันนิครับ พอรถบ้านใช้แค่นิดเดียว ข้อแนะนำให้เติมไม่ต้องเต็มครับ ให้ในถังมีพื้นเหลือสำหรับแรงดันบ้างครับ :D

20. wat_eg

29
    0
    0
    แต่ของผมตัด 85% ครับผม

21. ใช้ถังยี่ห้อไร ครับ ลองเข้าไปดูล่ะกันว่าเป็นแบบไหน / แบบเขียวแดงก็มี
    หรือถ่ายมาดูหน่อยก็ดี เพราะข้อมูลน้อยไปหน่อย ได้ช่วยกันแก้ไข พอดีว่าหารูปวาวล์เขียวแดง รุ่นเก่าแบบไม่ตัด 85 ไม่เจอครับ ได้เอามาเปรียบเทียบกัน
    http://www.gasthai.com/article/viewdata.asp?ID=106

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤศจิกายน 2006
  22. Vtec-e

8
    0
    0
    ขอความเห็นหน่อยครับว่าถ้าเราขยับมิกซ์เซอร์ออกมาจากลิ้นปีกอีกสักหน่อย จะให้ผลเป็นยังไงครับ
    ยุ่งยากป่าวครับ แล้วจะทำให้มีอากาศช่วงระหว่างลิ้นกับมิกซ์เพิ่มป่าวครับ...

23. wat_eg

29
    0
    0

24. เริ่มซนแล้วซิน้อง ที่เค้าเรียกว่าย้ายมิกใช่มั้ยล่ะ ส่วนใหญ่จะใช้เฉพาะบางรุ่นครับ ส่วนฮอนด้าจะไว้หน้าปีกผีเสื้อ ถ้าอยากให้วิ่งก็ขยายมิกออกอีก แต่จะกินแก๊สนะ เราต้องดูว่าตอนนีอัตราเร่งทั้งต้น และปลายเป็นยังไง รอบเดินเบานิ่งมั้ย ถ้าโอเค ก็ไม่ต้องยุ่งกับมัน แต่ถ้าอยากลองก็ทำได้ ถ้าท่อยางไอดีเหลือ โทรมาแล้วกันว่าอยากได้แบบไหนเดี๋ยวจัดให้ อยากให้ลองนึก แก๊สระบบหัวฉีดว่าเค้าเจาะที่ท่อไอดีใกล้เครื่องมากที่สุด เพราะอะไร ครับ :D

25. โถคุณวัฒน์ เล่นผมซะแล้ว :D เห็นบอกว่าวาวล์เขียว แดง เราก็มองไปนู้นเลย โม้ไปตั้งเยอะ เพราะว่าใครบอกว่าวาวล์เขียว แดงก็มองถึงพวกแท็กชี่ก่อนเลยครับ/ ถ้าบอกว่าเป็นถังเมททัลเมท ซุปเปอร์ ก็จบไปแล้วครับ ถังของยี้ห้อที่ตั้งไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องวาวล์ครับ ไม่เคยมีลูกค้า แจ้งมาว่ามีปัญหาเลย ลองไล่ดูที่หัวเติมแก๊สก่อน ส่วนถัง ยี่ห้อนี้ ถ้าวาวล์มีปัญหาต้องเปลี่ยนถังใหม่อย่างเดียว เพราะเค้าประกันครับ ก็สอบถามไปทางร้านที่คุณวัฒน์ ติดมาก่อนก็ได้ครับ เพราะเราเพิ่งติดมาไม่นานเองนี้

26. wat_eg

29
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่ ที่ให้ความกระจ่าง ได้ความรู้มากมายครับ ถ้ามีปัญหาอะไรจะเรียนถามใหม่นะครับ

เงียบจังช่วงนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้