D.I.Y ทำสีฝาครอบวาวล์ จ๊า

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย AekAE110, 15 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    ทำให้ห้องเครื่องสะอาดก็สวยแล้วครับผม ตรงไหนเป้นอลูมิเนียมก็ เอาวีนอลมาลงอะครับจะได้แววอิอิ :D :D :D

2. mafia69

mafia69 New Member Member

165
    0
    0
    สวยดีคับ...

3. jXtreme

jXtreme New Member Member

3
    0
    0
    เยี่ยมเรย .. เอา B16A ไปทำสี camoflag ;p

4. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
  5. m_overkids

m_overkids Legend (R.I.P.)

302
    6
    0
    ว่างวันไหนมาพ่นให้มั่งจิ๊ สีก็ซื้อมาแระ

6. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    โทรมาบอกเลย พี่เอ็ม เดี๋ยวไป ละเลงงงงงงงง ให้ :D :D :D

7. LiTtLe AE110

LiTtLe AE110 New Member Member

24
    1
    0
    พ่นมาแล้ว เหลื๊อง เหลือง อิ อิ

8. On the Road

On the Road New Member Moderator

12
    0
    0
  9. AekAE110

2,223
    25
    48
    เนียนเว๊ย บอย สวยวะ โคตรเหลืองเลย เยี่ยมๆ :D :D :D

10. [B]oy_[V]est9

[B]oy_[V]est9 New Member Member

586
    4
    0
    ทำให้ผมมั่งจิพี่เอก อุอุ

11. AekAE110

2,223
    25
    48
    มาสงขลา เลย บอยเล็ก เดี๋ยวพี่จัดให้ โฮ๊ะๆ:D :D :D

12. Maxxx@

Maxxx@ New Member Member

55
    1
    0
    ถามอะไรหน่อยนะครับ แล้วมันจะลอกไหมเอ่ย สีที่พ่นๆกัน ไพแลค นี่คือสีทนความร้อนเหรอครับ

แบบนี้ผมก็เอาไปพ่นคาลิปเบอร์เบรคได้สิครับ แล้วจำเป็นไหมครับว่า ต้อง รองพื้น + สีจริง + แลคเกอร์ด้วย เพราะเห็นเพื่อนๆพ่นสีกัน แล้วใช้ไปสักพักมันซีดๆอ่ะครับ

13. AekAE110

2,223
    25
    48
    อืมมมมมมม คืออย่างนี้ครับผม ถามว่ามันจะลอกมั้ย ผมมองแบนี้น่ะครับ การที่สีลอกเพราะทำพื่นผิวของงานไม่ดีอะครับ พอพื้นไม่ดี สีก็ไม่ติดถูกมั้ยครับ มันเลยหลุดล่อน ส่วนการที่ว่ามันจะซีดมั้ย มีซีดบ้างครับผม แต่ก็ไม่มาก

ในส่วนที่ว่าสี ไพแล็ค ใช้แบบทนความร้อนมั้ย ป่าวเลยครับ ใช้สีธรรมดานี่แหละ (ผมเคยพ่นกับสีทนความร้อนแล้วผมว่าไม่ได้เรื่องอะครับผม) อย่างพ่นคาร์ริเปอร์เบรคผมก็ใช้ไพแล็คครับ พ่นล้อก็ไพแล็ค ฝางวาวล์ก็ไพแล็ค ยังไม่มีอย่างไหนซีดหรือว่าลอกเลยครับผม

ผมมองว่า การที่จะพ่นสีให้ติดทนนานอยู่ที่การทำพื้นด้วยอะครับ ลองดูครับ ทำพื้นผิวที่จะพ่นให้สะอาดที่สุดเลย ทิ้งไว้ให้แห้งแล้ว เอาน้ำมันเบนซิน เช็ดๆๆๆให้รอบครับ รอแห้งแล้ว พ่น สีบางๆ ก่อน 1 รอบ และ ก็ พ่นเต็มๆ

แล้วก็ที่ถามว่าใช้สีรองพื้นมั้ย อ่า จะใช้ก็ได้น่ะครับ แล้วแตค่ ถ้าใช้แล้วมันก็ จะเหมือนกับ สีข้างๆกระป๋องเลย แต่ถ้าอยากให้สีสดขึ้นมานิดๆ รองลองพื้นด้วยสีขาวอะครับ มันจะสดมาหน่อยนึง แต่ที่ผมพ่นมา ก็ยังไม่มีรองพื้นเลย จ๊า :eek: :eek: :eek:

ในรูปคาร์ริเปอร์เบรค พ่นมา จะครบ 1 ปี แล้วอะครับ ยังไม่ลอกเลย((แต่ที่มันดูออกชมพูๆเป็นที่กล้องผมน่ะครับเหอๆๆ)) ลองดูครับมีอะไรถามกันได้จ๊า ยินดีครับ

14. AekAE110

2,223
    25
    48
    จะครบ 1 เดือนแล้ว มันก็ยังเหมือนเดิมครับ ไม่ซีดไม่หลุด ใช้รถทุกวันเลย เหอๆ

((ก็น่ะครับกล้องมันถ่ายมาแล้วแปลกๆๆ งง จริงๆ )):confused: :confused: :confused:

15. cousin31

cousin31 New Member Member

7
    0
    0
    แจ่มเลยครับ

16. LiTtLe AE110

LiTtLe AE110 New Member Member

24
    1
    0
    ถูกอย่างที่เอกพูดคับ อยู่ที่ทำความสะอาดพื้นผิว อย่างคาลิปเปอร์ผม พ่นใช้สีทนความร้อน แต่ก่อนพ่น ทำความสะอาดไม่ดีพอ ไม่กี่เดือนก็ลอกเลยคับ ส่วนฝาครอบวาวผมนี่ เด๋วถ้ามันลอกจะมาบอกอีกทีคับบ:cool:

17. pop_evo

pop_evo New Member Member

54
    1
    0
    แล้วอย่างฝาอีโวอ่ะ ครับ มันเป็นสีแดง ต้องการเปลี่ยนสีครับ ต้องเอาสีเดิมออกก่อนใช่ป่าวครับ

18. AekAE110

2,223
    25
    48
    ผมมอง แบบนี้น่ะครับ ถ้าสีเดิมยังดีอยู่น่ะครับ ก็ เอากระดาษทราย เบอร์ ซัก 400-600 มาขัดๆๆให้ทั่วๆ ครับผม แล้วก็ ล้างน้ำ พอแห้งแล้วก็ เอาน้ำมันเบนซินเช็ดครับ พอแห้งดีแล้วก็ เริ่มพ่นเลย

แต่ถ้า มีรอยถลอกมาก ก็ ลอกสีเก่าออกก่อนก็ดีครับ ก็ ใช้น้ำยาลอกสีเลยครับ ถาๆให้ทั่วๆ ระวังเข้าตาน่ะครับ อค่โดนผิวหนัง ก็ เจ็บๆแสบๆแล้ว เหอๆ แล้วก็ ล้างให้สะอาดห้ามมีน้ำยาลอกสีติดอยู่น่ะครับทิ้งให้ แห้งจริงๆน่ะครับ แล้วก็นำเบนซิน มาเช็ด ครับ ก็ รอให้แห้งจริงแล้ว ก็ พ่น เลย จ๊า ลองดูครับผม ;) ;) ;)

19. pop_evo

pop_evo New Member Member

54
    1
    0
    ได้เลยจ้า ถ้าทำเสร็จแล้วจาเอามาโพสให้ดูครับ

20. Do'Za

Do'Za New Member Member

103
    1
    0
    สวยดีจังเลย

21. m_overkids

302
    6
    0
    ทำเหมือนกัน เอามาให้ดูมั่ง

1.ลอกสี เตรียมพื้น เอากระดาษกาวแปะปิดรู เตรียมพ่น

2.ใช้สีสองกระป๋องนี้คับ ใครจะเอาไปพ่นบ้างก็ตามสบายเลย รับรอง เหลืองได้ใจ

3.เริ่มเหลืองแระ

22. m_overkids

302
    6
    0
    เสร็จแระ สวยแจ่ม อิอิ

23. AekAE110

2,223
    25
    48
    เยี่ยมไปเล๊ย พี่เอ็ม 555 เหลืองซะ :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

24. LiTtLe AE110

24
    1
    0
    เหลืองเป็นเพื่อนกันเลยคร้าบบ:D

25. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    พ่น 254 ก่อนเหรอครับ

26. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    แจ่ม แจ่ม ครับ

27. On the Road

On the Road New Member Moderator

12
    0
    0
    ฝาฮอนด้าไม่เอากระดาษทรายขัดตรง DOHC VTEC กะ โลโกฮอนด้าเหรอครับ จะได้เหมือนฝาแดง
    ของผมขัดแล้ว อิอิ ค่อยดูสว่างขึ้นมา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 ธันวาคม 2005
  28. AekAE110

2,223
    25
    48
    ครับผม ถูกต้องเลย ครับ

ฝาคุณ On the Road ก็สวยครับผม เนียนดีจัง :p :p :p

29. แจ่มจีงๆเลย เดี๋ยวไปรื้อทำดูบ้าง

30. TOB-SPEED

TOB-SPEED New Member Member

54
    1
    0
    งามๆจัดไป........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้