ช่วงนี้อ่านเรื่องลองรถกันบนถนนบ่อยๆ เค้ามีธรรมเนียมหรือกฎกติกามารยาทกันอย่างไรน้อ?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ch.surapong, 14 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. RA 720

RA 720 Well-Known Member Member

1,137
    88
    48
    เทียบข้างนานผิดปกติแบบไม่แซงคันข้างๆน่าจะรู้ ถ้าเค้าไม่เล่นเราก็แซงไปแบบนิ่มนวล ดูสุภาพครับ เผื่อวันอื่นเค้าเปลี่ยนใจอยากเล่นด้วย (ไม่ค่อยสนับสนุนเท่าไหร่พลาดมาเราเจ็บคนอื่นๆเจ็บเสียหายครับ) ใช้ในยามจำเป็น

ton_AFTER SHOCK ถูกใจสิ่งนี้
  2. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เ ที ย บ ข้ า ง ล ด เ กี ย ร์ ร อ

หั น ห น้ า ม อ ง กั น . . . . . ก ด เ ต็ ม เ ห นี ย ว

ทิ้ ง ร ะ ย ะ ไ ด้ ย ก ร อ จิ้ ม ไ ฟ ฉุ ก เ ฉิ น ซั ก ติ๊ ก 2 ติ๊ ก . . .

ร อ อี ก คั น ต า ม ทั น เ เ ล้ ว ส่ ง ส า ย ต า ปิ๊ ง ๆ

ส่ ง จุ๊ บ ๆ กั น กั น เ เ ล้ ว เ เ ย ก :D :D :D :D :D

3. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    จิงๆแล้ว ผมก็ไม่สนับสนุนให้เล่นบนถนนนะ

แต่ถ้าจะเล่นอะ ให้สัญญาณไฟกันหน่อยก็ดี

ที่ผมทำคือ ถ้าเรานำมุดๆมาแล้วตัน ก็จะกดไฟฉุกเฉินซะที พอมีรูก็ยกเลี้ยวซักครั้ง

รอเค้าตามมาใกล้ๆ ก็หวดกันต่อ

แต่ถ้าตามก็ต้องดูอะ ว่าจังหวะมันได้ไหม...อันนี้ก็ต้องระวังหน่อย

วางมิด ไม่ชอบเลย แพ้แล้วชวนทะเลาะ แซงไม่ได้เบียดซะงั้น ก็ไม่สนับสนุน...

ที่พูดมาวิ่งกะใครเค้า ก็แค่พอหอมปากหอมคอ ถ้าใครมาแนวแบบกรูไม่ยอม ผมก็ยอม :D:D:D

รถเราสู้ได้ไม่ได้ ผมว่าเรารู้อยู่แก่ใจแหละ

เอาเพื่อน ดีกว่า....:D:D:D

TankEk ถูกใจสิ่งนี้
  4. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ไม่แข่งกับใคร
    เพราะรถไม่แรง

5. ถ้าชอบใจอยากจีบคันไหน ก็ขับไปใกล้ๆเชนเกียร์นิดๆถ้าเขาเชนรับก็ เริ่มหวด

ขอย้ำว่าเน้นทางตรงครับไม่หนับหนุนให้ปาดให้มุดพลาดมาแล้วได้ไม่คุ้มเสีย

ถ้ า เ ริ่ ม ยื ด ก็ ย ก ก ด ไ ฟ ฉุ ก เ ฉิ น

ถ้าโดนจูงถ้ามีโอกาสเจอพี่เค้า

ก็ ย ก นิ้ ว( เ อ า นิ้ ว ช ม เ ช ย น ะ ไ ม่ ใ ช่ นิ้ ว ห า เ รื่ อ ง ):eek:

ปล.เด๋วนี้เน้นดูครับน้ำมันแพงเกิ๊น ! ชอบใจคันไหนก็ค่อยออกไปหวด:D

6. ติดแตร ต๊อดๆ แบบมีไมล์ (รถผมก็ติดอยุ่ แต่เอาไว้ใช้อย่างอื่น) แล้วขับไปเทียบข้างๆ แล้วบอกใส่ไมล์ว่า.....พี่ๆ รถสวยจัง ขอสักดอกได้ไหม๊......งานจะเข้าอ่ะเปล่า

7. Rain

Rain New Member Member

55
    8
    0
    ที่เจอๆมาจะรู้สึกได้เองอ่ะคับว่าเค้ามาขอเล่นด้วยแบบมุดขึ้นมาเทียบข้างหรือจ่อท้ายเลย มองแล้วยิ้มนี่โอเคเลย

ส่วนถ้าลิบไฟใส่กะปีบแตรนี่ผมว่ามันจะไม่เหมือนขอเล่นอ่ะคับบางทีเค้ารีบป่าวก็ไม่รู้(เจองี้หลบให้ก่อนคับ)

เอาแค่ทางตรงพอมุดยาวๆอันตราย เคยอยู่เส้นพระราม5มุดมากะเซฟมาเจอรถติดมองไปเห็นมอไซด์นอนอยู่ใต้รถกระบะ

เห็นเช่นนี้แล้วคลานทั้งคู่เลยค๊าบไม่ซัดต่อ สยอง.....

8. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ....วันนั้นขับมอไชค์ตอนเย็นๆ ..เจอ กบโคโระๆ...ขับตาม หน้าวัดม่วง....เสียงโหดดีคับ..ปุ้งปัง ตลอด .......

ทางเลย...

9. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    เทคนิค เยอะ จิงๆ

เด๊ว จะเอา ไป ลอง ใช้ ดู บ้าง คิคิ

10. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0

แหมมมม

เจอท่านพี่ผมขอจอดดู ^^

:D:D:D

11. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    ห้ามวางมิดพอ อิอิ

12. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ของแบบนี้พอเจอแล้วมันจะรู้สึกได้เองครับ ไม่มีกฎอะไรตายตัวหรอ ประมาณว่าเราขับมาเร็วๆแล้ว แต่ยังมีใครมาแซงเราได้อีก ก็คงไม่ยอมต้องตามไปแซงกลับประมาณเนี้ย ครับ ส่วนใหญ่ที่เจอก็ดีครับ เป็นลูกผู้ชายพอ รถเยอะก็มุดแข่งกัน ทางโล่งๆก็จะมาวัดที่เครื่องยนต์กัน วิ่งตีคู่กันเลย ไม่มีบัง ไม่มีเบียด ไม่วางมิด

พวกใจตุ๋ด ก็เคยเจอครับ แข่งมุดก็แพ้ ทางตรงโล่งๆยังมีหน้ามาบังอีก เฮ้อ

13. koknam_ngnear

koknam_ngnear New Member Member

77
    2
    0
    ครั้งสุดท้ายนี่ พระรามเก้า
    วิ่งกะคุณพี่"สองรอบ" หนะครับ จำได้ป่าว..........

ว่างๆ วิ่งกานใหม่เน้อ

14. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    ทางตรงตรงกดกานยาวยาวนะครับ วิ่งเสร็จยกมือให้ให้กาน ห้ามยกนิ้วกลางนะ ไม่เอา ไม่ดี

15. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83

เอาจิ....รอบนี้แข่งวิ่งคนนะ รถจอดไว้ :D:D:D

16. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ไม่ชอบมุดอะ ชอบทางตรงมากกว่า มุดมันเสียว ...

17. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    ช่วงนี้มือตกแถมช่วงล่างห่วยอ่ะคับแย่จังเลย
    ใครมาเล่นผมก้อจะตามไปพอหอมปากหอมคอนะคร้าบ

18. Pom-AWD

Pom-AWD New Member Member

353
    9
    0
    แถวบ้านไม่มีทางยาวๆ ให้ลอง
    ถือว่าโชคดีครับ ปลอดภัยแก่ตัวเองและผู้อื่น

19. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยได้ไปเล่นกะใครจะเจอ เค้ามาเล่นด้วยซะมากกว่า ไม่รู้รถมันดึงดูดอะไรหนักหนา แล้วมาข้อเล่นแต่ละที นี้มาแบบ จี้ตูดมองไฟหน้าไม่เห็นเลยว่ารถอะไร ยังไงก็ไม่หนับหนุนให้แข่งบนถนน อันตรายยยยยย อิ อิ อิ อิ อิ

20. secretz

secretz New Member Member

448
    8
    0
    รถผม วิ่งเร็วม่ะได้ เดียว อะไหล่ หลุด ~><~

21. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    แบบนี้ถูกต้องที่สุดคับ พอหยุดวิ่งกันแล้ว ก็ขับเทียบข้างๆแล้วพยักหน้าขอบคุณ แล้วยิ้มให้กันแค่นี้ก็จบและรู้สึกดีด้วยคับ วันหน้าวันหลังมาเค้าจำรถเราได้จะได้ทักทายเป็นเพื่อนกันคับ

แต่ขอเน้นคับ ว่าอย่าปาดหน้า ไม่งั้นเดี๋ยวงานเข้าคับ:)

22. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    ใช่คับ พอถึงโค้งก็ยกคันเร่งพร้อมเยียบเบรคด้วยคับ ไม่งั้นเดี๋ยวหมุน 555555

23. panuphann(ติ๊บ)

panuphann(ติ๊บ) New Member Member

13
    0
    0
    เบ่งพลังออร่าออกไปครับ....เดี๋ยวอีกฝ่ายก็จะรู้สึกได้ถึงบรรยากาศครับ...

24. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ส่วนตัว ผมโค้งเล็กน้อยแล้วยิ้ม ๆ ให้อ่ะคับ แล้วรอเค้สกดก่อนแล้วค่อยกดตามครับ

25. koknam_ngnear

koknam_ngnear New Member Member

77
    2
    0
    สุวรรณูมิ อีกป่าว.......พี่ชาย :D:D:D:D:D

26. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    เทียบข้าง ทางโล่ง จัดไป!!!

27. CHOK@ELEVEN

CHOK@ELEVEN New Member Member

128
    2
    0
    ต้องลองครับ แต่ส่วนใหญ่ผมจะเน้นทางตรง ไม่เน้นมุด เพราะเสี่ยงมาก

28. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    wow ไอ้เรื่องอัดรถบนถนนเนี่ย เจอบ่อยเป็นที่สุด เพราะสติ๊กเกอร์ หลังรถแท้ๆ เลย มันทำให้ใครเขานึกว่ารถผมแรง เลยโดนจี้ตูดบ่อยๆ ตอนนี้เลยแกะทิ้งไปเกือบหมดแล้ว เหลือไว้แต่ ผู้มีอุปการะคุณ ส่วนตัวเท่านั้น เรื่องขอลองกันเนี่ย ส่วนมากผมจะไม่ค่อยได้เริ่ม แต่เป็นฝ่ายถูกเริ่มตลอด ตามฟอร์ม มาข้างหลังอย่างแรง และเร็ว พอมองกระจกหลังทีก็รู้ทันทีว่าโดนลองแล้วเรา ก็จะลดเกียร์ลง แล้วก็กดไป ถ้าในกรณี ที่ถนนโล่งๆนะ ถ้าไม่โล่งผมจะไม่มุด เพราะกลัว เคยโดนวางมิดบ่อยๆ จากไอ้พวกสารเวร บอกตรงๆ ไอ้รถตาสี ตาสา ที่มันทำนิด ทำหน่อยเนี่ยแหละตัวแสบ มันจะไม่มีจรรยาบรรณ รถซิ่ง เพราะแม่มจะมุด จะปาดอย่างเดียว เพราะรถแม่มไม่ค่อยแรง พอสู้ไม่ได้ แม่มก็จะแกล้งเรา จากประสบการณ์ตรง ผมสังเกตุ รถซิ่งๆ ที่แรงๆ กันจริงๆ เขาจะไม่มุดกัน แล้วก็ขับแบบมีมารยาทมาก จบก็ยิ้มให้ ยกนิ้วให้ ทำนองนั้นนะ จำไว้ อยากลองก็กดไป แต่อย่าไปมุด มันอันตราย เดี๋ยวเดือดร้อนคนอื่นเขา เพราะแค่นี้เขาก็มองพวกรถซิ่ง อย่างเราไม่ดีกันแล้ว พี่น้อง ฝากไว้นิดนิง

29. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    โดนจีบแบบจี้ตูดบ่อยคร้าบ

ตอนรถติดๆ นี่ยิ่งระยะประชิด

รำคาญมาก หลังๆเริ่มไม่สนใจแล้วค้าบ

30. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    ตอนเริ่มนี่ผมว่าส่วนใหญ่จะรู้กันเองนะคับ
    แต่ของผมเวลาจะเลิกก็ไฟฉุกเฉิน2ทีเป็นอันจบคับต่างคนต่างไป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้