ถังพักน้ำสำรองหรือกระป๋องน้ำฉีกกระจก สกปรก,เก่า,เหลือง เป็นคราบตระกัน แก้ไขได้

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย pongsak4034, 29 ตุลาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนโง่

คนโง่ New Member VIP

213
    16
    0
    วีธีเขาดีจิงๆคับ

2. AkanE_A72

AkanE_A72 Member VIP

85
    0
    6
    ขอบคุณคับ

3. LiTtLe AE110

LiTtLe AE110 New Member Member

24
    1
    0
    เจ๋งดีคับพี่พงษ์

4. |2abbit

|2abbit New Member Member

126
    0
    0
    เยี่ยมครับ หามานาน เอิ๊กก ๆ

5. IIUJZ

IIUJZ New Member Member

6
    0
    0
    เนียนนนนน

6. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18

อาการนี้ในระบบมี สนิมคับ ลองซื้อน้ำยาล้างหม้อน้ำ ย้ำว่าล้างนะคับ ไม่ใช่ coolant มาถ่ายน้ำออกจากหม้อน้ำ เอาสายยาง เสียบทางฝาด้านบนหม้อน้ำแล้วอัด ลงไปคับ จากนั้นปิดแล้วเอาไอ้เจ้าน้ำยาล้างใส่ลงไปในหใอน้ำผสมน้ำลงไปนิดหน่อย

จากนั้นของผมผมสตาร์ทเครื่อง ให้มันไหลเวียนซักแป๊บ แล้วก้อทำเหมือนตอนแรกคับ ถ่ายออกจากนั้นค่อยเติม coolant แล้วเติมน้ำต่อด้วยไล่อากาศ โดย เติมน้ำให้เต็มหม้อน้ำ สตาร์ทเครื่อง น้ำจายุบหายไปก้อค่อยๆเติมไปเรื่อยๆคับจน ไม่มีฟองอากาศ ผลุบขึ้นมา หลังจากเสร็จเอารถไปขับช่วงแรกๆติดน้ำไว้ในรถด้วยซัก 2 ลิตร และคอยดูเกจ์ความร้อน เผื่อเราไล่อากาศไม่หมดคับถ้าไล่ไม่หมดความร้อนจะขึ้นคับ โดนมาแล้ว....

7. pongsak4034

pongsak4034 New Member Member

33
    1
    0
    วิธีที่ลดน้ำหม้อน้ำที่เป็นสีสนิม
    เวลาเติมน้ำควรจะใช้น้ำกลั่นเติมจะดีกว่า
    แล้ว + ด้วยน้ำยากันสนิมในหม้อน้ำ
    แนะนำว่าไม่ควรใช้น้ำยาที่เป็นสีขาวขุ่น
    เพราะใช้ไประยะน้ำยาจะกลายสภาพ
    เป็นยางเหนียวครับ ควรใช้ที่เป็นสีๆจะดีกว่า

8. ampmy

ampmy New Member Member

59
    1
    0
    เจ๋งๆ

9. tao_cm

tao_cm New Member Member

37
    0
    0
    ว่างๆจะลองทำดุครับ

10. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ระวังทราบเข้ารูตัวปั้มน้ำนะคับ

ไม่รู้รุ่นอื่นมีไหม แต่ของแชมป์ มันติดอยู่กะถังน้ำฉีดกระจกอ่ะ

เขย่ายากอยู่ แต่ผลออกมา ขาวกว่าเดิมเยอะเลย

11. gtr_golf

gtr_golf New Member Member

60
    0
    0
    มันต้องแกะ ด้วยนี่หนิ จะแกะยังงัยดีหว่า

12. oat_nextgen

oat_nextgen New Member Moderator

834
    4
    0
    ของผมพ่นสี ไว้เลย มอมะเหง อิอิ

แต่ ก็ขอบ คุณคับ จะลองล้างดู

13. paulthai

paulthai New Member Member

25
    0
    0
    เดียวลองบ้างนะ

14. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    ต้องลองดูซะหน่อย

15. tirawut0606

tirawut0606 New Member Member

122
    2
    0
  16. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ขอบคุณมากคับ สำหรับไอเดียดีๆ

17. pulanet

pulanet Member Member

112
    1
    18
    เคยแต่ใช้ EDTA ล้าง ทั้งระบบเลย หม้อน้ำด้วย ทางเดินน้ำในเครื่องด้วย
    สะอาด แต่หาซื้อยาก shipsss

18. Civic exi

Civic exi New Member Member

1
    0
    0
    เยี่ยมเลย:cool:

19. kingkiev

kingkiev New Member Member

2
    0
    0
    นึกไม่ถึงจริงๆ ขอบคุณครับ

20. aubom

aubom New Member Member

40
    3
    0
    นั้นสินะทำไมคิดไม่ออกตั้งแต่แรกเอาทรายใส่อย่างเดียวมันไม่ขาวสักที
    ขอบคุณมากครับ

21. OhMyGoD!

OhMyGoD! New Member Member

7
    0
    0
    ขอบคุณคับ

22. ExpressWay

ExpressWay New Member Member

6
    0
    0
    แหมของเค้าดีจิง

23. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    เบิกศูนย์ร้อยกว่าบาทอ่

24. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    ต้องลองดู

25. l3a!ancE..~

l3a!ancE..~ New Member Member

184
    19
    0
    เอามันมาอัดเป็ด

ปล.ทรายตูไปขโฒยมาจากถังเขี่ยบุหรี่ตามห้าง พอดีมันวางข้างที่จอดรถเลย คิกๆ

26. sicklab

sicklab New Member Member

192
    0
    0
    เยี่ยมหวะ

27. meyama

meyama New Member Member

110
    0
    0
    เออดีจิง ๆ ด้วย

28. เกริก

เกริก New Member Member

10
    0
    0
    กระทู้นี้ดีจริง มีมาตั้ง2 ปีแล้ว 2005-2007 จ๊าบไปเลย :D :D :D

29. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    สวัสดีครับ ทดลองดูแล้วครับได้ผลดีมากครับ

30. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    คิดได้ไงคับเนี่ย เยี่ยมจริงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้