Step ไหนแรงกว่า ดีกว่า

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นพพร ถนอมพงษ์, 31 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    โมล่างด้วยกา

2. ka8506

ka8506 New Member Member

408
    136
    0
    เข้ามาอ่านเก็บความรู้ขอบคุณครับ..

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  3. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    คุณเต้ครับ

แล้วถ้า เกียร์ 5 รอบปลายสัก 6000+ ขึ้นช้า ต้องทำไงครับ

4. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    ติด NOS

5. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

พร้อมวิ่งขำๆ มั้ยครับ ศุกร์นี้

จอดไว้นาน ม้าหลับ ต้องไปปลุกม้ากันหน่อย

6. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ค่อยๆนะคร๊าบอย่าหักโหม ยังไงพาคุณ ประสานไปปลุกม้า ด้วยนะ ไม่รู้หลับไปหรือยัง

แล้วอย่าลืมช่วยคุณประสานติดสติ๊กเกอร์คลับด้วยนะครับ :D:D

7. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    พร้อมจะลุยกันมานานแล้ว~~~~555

ไม่ต้องปลุกหรอก รุ่นนี้ ลูบ ปุ๊บ ดีด ปั๊บ ชี้ขึ้นฟ้า 5555

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2008
  8. JOJOEYE

JOJOEYE New Member Member

237
    36
    0
    เป็นประโยชน์มากคับ...

BiggyCat ถูกใจสิ่งนี้
  9. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    กินเบียร์สักลัง ก็หายแล้วครับ

จะทำเลยมั้ย

10. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    เข้ามาอ่าน.....เป็นความรู้คับ

11. kungking5

1,661
    287
    0

วันนี้ต้องเก็บตังค์ครับ

แต่พรุ่งนี้ พร้อมมาก ทางสะดวกมากกกกกก

12. ก่อนแข่ง ก็จัดไปสามป๋อง จะช่วยให้ขับสนุกขึ้นอีกเยอะครับ

13. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0

อันี้ผมต้องการพอดีเลย ครับ ได้ความรู้ จริงๆๆ

14. Tp

Tp New Member Member

227
    48
    0
    ขอบคุณครับ ความรู้ดีครับ

15. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ต้องมีเงินก่อนเลยนะเนี้ย- - * แพงทุกชิ้นเลย เห้ออออ

อยากแรงก็ต้อง ตังแรงด้วย เอิ๊กๆๆ

16. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    หลังจากกรอกบียร์กันกรึ่มแล้ว วกมาเรื่องวาล์วหน่อยครับ เพื่อความครบเครื่อง
    วาล์วฝาแดง วาล์วแต่ง วาล์ว oversize ฯลฯ น่าทำมั๊ยครับ ข้อดี-ข้อเสีย ต่าง ๆ มีกลเม็ดเคล็ดลับอะไรบ้าง ขอความรู้ด้วยครับ จะคุ้มกะเงินหมื่นกว่าบาทป่าว
    THANKS ครับ

17. ka8506

ka8506 New Member Member

408
    136
    0
    กินเหล้าดีก่ามั๋ยถูกดีน้า...ปล.ถ้ากินเป็นลังผมกลัวอย่างอื่นจะหายจิคับ.555.

18. วาล์วฝาแดง หน้าวาล์วมันก็เท่ากับฝาดำนะครับ ต่างแค่เอวมันจะกิ่วกว่า
    ทำให้ขวางทางเข้า ออกของอากาศน้อยกว่า แต่ข้อเสียก็คือเหมาะกับสปริง
    วาล์วของฝาแดงเท่านั้น เจอสปริงแต่งแข็ง ๆ ขาดกันมานักต่อนักแล้ว

ส่วนวาล์วแต่ง เด๋วนี้มันมีทั้งแบบไซส์เดิม แบบ OverSize แบบ High Comp
    แบบ OverSize ก็เพิ่มปากทางเข้า ออกของอากาศให้กว้างขึ้น ไอดี ไอเสียจะได้
    ระบายเข้า ออกได้มากขึ้น(มากขึ้น กับเร็วขึ้น ไม่เหมือนกันนะครับ) ส่วนแบบ
    High Comp ก็จะเป็นหน้าวาล์วเต็ม ช่วยให้กำลังอัดมากขึ้นโดยไม่ต้องเน้นไปทาง
    การปาดฝา หรือเปลี่ยนลูกสูบ

แต่ทุกแบบที่ว่ามา ทำมาจากวัสดุที่แข็งแรง และทนทานกว่าของ Standard ทั้งสิ้นครับ
    ส่วนที่สำคัญก็คือ "วาล์วก็คือวาล์ว พอร์ทก็คือพอร์ท" นะครับ คนละเรื่องกัน ขยายวาล์วไม่ได้แปลว่าขยายพอร์ท ส่วนขยายพอร์ทก็ไม่ได้แปลว่าขยายวาล์ว เด๋วจะ
    มีคนมาจับผิดผมอีก

อ่อ...เกือบลืมไปอีกข้อนึง วาล์วฝาดำ องศาบ่าวล์ว 30 องศา ส่วนฝาแดง 45 องศาครับ

19. m6827

m6827 New Member Member

61
    1
    0
    d16y8 at อยากแรงแต่ไม่อยากเปลี่ยนเป็น mt ต้องทำยังไงบ้างครับงบเท่าไหร่ มีที่ไหนรับทำบ้างครับ

20. Leopu

Leopu Member VIP

500
    19
    18
    ไม่เห็น มีใครแนะนำการเช็ท เทอร์โบเลยอ่า เห็นวีโปรบอกมาว่า 30000 ไม่รู้จบป่าวนะแต่ใช้1ปีครึ่งก็ทำเครื่อง

BiggyCat ถูกใจสิ่งนี้

21. ไม่เคยทำ แล้วก็ไม่รู้เรื่องเลยจริง ๆ เลยไม่กล้าตอบ ถ้าเคยคุยกับ วีโปร แล้ว
    ก็ปรึกษาที่โน่นเลยจะดีกว่าครับ หรือรอท่านอื่น ๆ มาตอบก็แล้วกัน เพราะ
    พี่นุ่นเค้าเคยทำมา น่าจะให้คำตอบได้ดีที่สุด

22. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
    เสริมเรื่องวาล์วนิดนึงคับ
    ถ้าใช้แคม Lift สูงๆ (เกิน 12.5 up) ไม่แนะนำให้ใช้วาล์ว Oversize คับ
    เพราะจะมีความเสี่ยงที่จะเกิดเหตุการณ์ที่วาล์วจะเฉี่ยวกันในจังหวะ overlap ที่รอบสูงคับผม
    :D
    [email protected]

EGR ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้