น๊อตล้อตัวยาวสนิมขึ้น ต้องโดน!

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย b0atzY, 5 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. b0atzY

b0atzY New Member Member

5
    3
    0
    DIY ที่ดูเหมือนจะไร้สาระนิดนึงนะครับ

คิดว่าคงมีเพื่อนๆ หลายๆ คนใช้น๊อตล้อตัวยาวสีดำแล้วพบกับเจ้าสนิม
    ผมเองไม่ค่อยได้ไขล้อเข้าหรือออกบ่อยครับ แต่ทว่ามีอยู่ช่วงนึงที่ต้องไข

พอสนิมมันขึ้นทีนี้ก็มองดูเก่าคร่ำครึ เลยคิดอะไรเล่นตามนี้
    ดูรูปเอาแล้วกันครับ เผื่อเป็นแนวทางง่ายๆ ทำให้น๊อตล้อดูใหม่ขึ้นครับ

1. น๊อตล้อที่ขึ้นสนิม.. อี๊~

2. ตัดขวดน้ำมา จิ้มเข้าไปตามรูป แล้วก็พ่นสีเลยครับ

3. พอพ่นเสร็จหน้าตาน๊อตล้อ กลับมาดูเหมือนใหม่เลย

หวังว่าคงเป็นประโยนช์กับหลายท่านนะคร้าบบ :)

เพิ่มเติมเนื้อหานะครับ ขอโทดที่ลืมพิมพ์ในตอนนั้น ==============

สำหรับคนที่กลัวสีจะเลอะล้อ ให้ลองใช้น้ำยาเคลือบ หรือน้ำมัน ที่เหมือนกับเวลาคนแก่จะย้อมผมแล้วเค้าทาไว้ที่ผิวหนัง กันสีติดอ่ะครับ.. ส่วนนี้ผมไม่รู้ว่าน้ำยาอะไรที่ไม่ทำลายเนื้อสีของล้อแมก แต่ผมว่ามันก็น่าจะมีเยอะอยู่เหมือนกัน ยังไงน่าจะนำไปปรับใช้ได้นะคร้าบบบ

แล้วอย่างที่สมาชิกท่านนึงบอกว่า พ่นแล้วสีมันจะไหลอยู่ในขวด เยิ้มๆ ต้องเอาออกแบบใจเย็นๆ ครับ จะนำผ้า วัสดุอะไรมาซับ หรือมาป้องกัน อันนี้ชิวเลยครับ :eek:

แก้ไขล่าสุด: 26 ธันวาคม 2008
    .KitarO., GaB และ tank ถูกใจสิ่งนี้
  2. จ้าวโลก

จ้าวโลก New Member Member

273
    171
    0
    เยี่ยมครับ

3. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    แหล่มมาก ง่ายดีจัง

ผมใช้ที่แคะหูแต้มสี แล้วก็เอามาทา เดี่ยวลองเอาไปใช้บ้าง

4. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ไอเดียบรรเจิดครับ

5. hi_ae

hi_ae New Member Member

158
    0
    0
    +++++ แหล่มเลยงับ

6. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เยี่ยมเลยครับ

7. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    คิดได้ไงอ่ะ แหล่มมาก

8. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
  9. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
  10. Dave_Crub

Dave_Crub Member Member

34
    1
    8
    ว่าจะถอดมาพ่นใหม่หลายทีแล้ว..แต่ขี้เกียจ....จนมาเจอวิธีบรรเจิด....เด็ดแท้พ่อคุณ...

11. เข้าท่าครับผม เจ๋ง

12. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    สุดยอด ครับ ภูมิ ปัญญาไทย อิอิอิ

13. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
  14. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    เดี่ยวพรุ่งนี้ทำเลยดีฟว่า

สุดยอกคับ

15. ปริ้นซ์

ปริ้นซ์ New Member Member

26
    2
    0
    ว่าจะถอดล้อตั้งนานแล้ว

แต่เจอวิธีนี้ไม่ต้องถอดแล้ว ดีใจจัง

ขอบคุณครับฉลาดที่สุด

16. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    5 กะโหลกก

17. autonice

autonice New Member VIP

276
    23
    0
    คิดได้น่ะ เยี่ยมจริงๆๆๆๆๆ

18. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เยี่ยมมากครับ

19. taechamp3ดอ

taechamp3ดอ New Member Member

94
    5
    0
    คิดได้ไงเนี่ยสุดยอดดด

20. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    เยี่ยมเลยครับ นับถือ

21. kai_ck2

kai_ck2 New Member Member

84
    2
    0
    โห !! สุดยอดของความคิดครับ ผมเคยจะพ่นอยู่ แต่ขี้เกียจถอดออกมาพ่นข้างนอก ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ เยี่ยมมาก

22. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    เจ๋งมาก

แต่ล้อผมสีขาวเนี่ยสิ

มันจะเลอะไปโดนล้อมั๊ยน๊าา ต้องลอง ๆๆ

ขอบคุนมากคับ

23. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    ผมปวดหลังเพราะถอดล้อออกมาพ่นสีน๊อตล้อนี่แหล๊ะ

24. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    เยี่ยมคับ :D

25. PonD ct9

PonD ct9 New Member Member

220
    4
    0
    55+ คิดได้ไงครับเนี่ย.. สุดยอดดดด

26. tiaw_joe

tiaw_joe New Member Member

605
    11
    0
    แจร่ม

27. นายเฟี้ยวมาก!!!!!

28. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    Oh, very good idea~~..

tks

29. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เอาไปทำแล้วครับ

แต่ของผมน๊อตน้ำเงิน

พ่นดำทับเลย

เนียนดีครับ

แต่ ล้อเปื้อน อิอิ

เพราะไม่ระวัง

ดันนั่งทำที่แคบ ดึงปากขวดออกมา

สีหยดโดนล้อเลย อิอิ

30. Bluejeans

Bluejeans New Member Member

38
    3
    0

ขอบคุณครับ ที่แวะกลับมาเตือนกัน
    ผมก็คิดๆ อยู่เหมือนกัน ถ้าสีหยดใส่ หรือพลาดไปโดนล้อ ทำไงดีหว่า 5555
    แต่ต้องขอบคุณ จขกท อีกทีครับ เยี่ยมจริงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้