รอบเครื่องสูงถึง2000เวลาสตาร์ทเครื่อง

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย ภูริช ไกรกิจราษฏร์, 2 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    รอบเครื่องขึ้นสูงมากเวลาสตาร์ทเครื่อง เวลาเปิดแอร์ อยู่ ที่900 มีแนวทางแก้ไขยังไงบ้างครับแล้วมีปัญหาไฟแบตโชว์มันกะพริบตลอดเวลา

1. milky

milky New Member VIP

37
    1
    0
    ตั้งที่ตัวตั้งรอบเดินเบาอ่ะครับอยู่แถวๆลิ้นปีกผีเสื้อ
    อู่ทั่วไปก็ตั้งได้ ไฟรูปแบตกระพริบนี่น่าจะเป็นที่ไดชาร์ท ถ้าเสียนี่มันจะติดตลอด
    แต่กระพริบนี่ไม่เคยเจอ ลองเช็คไดชาร์ทดูครับ

2. bavaria

bavaria New Member Member

54
    0
    0
    ไฟกระพริบก็สวิทช์เสียครับ ให้อู่เปลี่ยนให้รวมเช็คแบตเช็คไดด้วยเลยก็อยู่ที่200ครับตั้งรอบด้วยก้น่าจะแถมอยู่ในงบ200นี่แหละ
    สรุปคือจ้างเค้าทำ200ไม่ก็ซื้อมาเปลี่ยนเอง50บาท แต่ผมไม่ได้ดูตอนเค้าเปลี่ยนว่ามันอยู่ตรงไหนอะ

3. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    ลองดูที่....

ลองดูที่ตัวชดเชยรอบลองไขดูก่อนให้รอบลงมาแต่จะมีผมกับรอบเดินเบาด้วยถ้าตั้งน้อยลงเวลาเครื่องรอบเดินปกติมันจะกลายเป็นรอบต่ำไปนะ:D
    แล้วเคยล้างตัวชดเชยรอบบ้างไหมลองเอาออกมาล้างข้างในจะมีแต่ขี้ตะกอน
    และสนิมแบบขี้โคลนเต็มไปหมดมันจะทำให้การจับอุณหภูมิไม่แน่นอนผมเคย
    เจอมาแล้วการถอดต้องระวังนะอุปกรณ์บางตัวอาจหักได้(ของผมจะอยู่ที่1500
    กว่าๆเองสักไม่เกิน4-5นาทีมันจะลงมาที่7-800รอบเท่านั้นแล้วคงที่แอร์ทำงาน
    รอบตกลงมานิดหน่อยเอง)ส่วนไฟรูปแบ็ตกระพริบมันเป็นมานานยังเป็นตั้งแต่
    เมื่อไร(ก่อนเริ่มกระพริบกับหลังกระพริบมีอะไรเปลี่ยนแปลงหรือไม่จับอาการ)
    ถ้าปกติไม่น่าจะใช่ไดชาร์ทลองเช็คไดก่อนถ้าไฟมาปกติแล้วระบบไฟในรถ
    เหมือนเดิมไหมหมายถึงการใช้งานถ้าไฟน้อยลงอาจเป็นไดปันไฟน้อยลงไม่
    นิ่งดูที่แปลงถ่านถ้าทุกอย่างปกติลองดูขั่วหลอดซิว่าแน่นไหมของผมเคยเป็นที่
    ไฟหน้าปัดมันไม่แน่พอรถสั่นมันกระพริบตามไปด้วย..(ความคิดของผมนะไม่รู้
    ว่าจะถูกไหมแต่เจอมาแล้วทำด้วยตัวเองทั้งคันแล้ว):p

4. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    รอบเครื่องตอนเครื่องเย็น มีตัวช่วยวอมเครื่อง รอบจะไปที่1250-1500 แล้วแต่คัน
    จนอุณหภูมิน้ำได้ค่าที่วาล์วน้ำเปิดก็จะลงมารอบปกติครับ ที่ 750-900 แล้วแต่ตั้ง
    ถ้า เป็นทุกครั้งที่สตาร์ท ให้ตรวจสอบสายแวคคัมว่ามีหลุด อะป่าว เพราะถ้าหลุดก็รอบ 1500-2000 แน่นอน
    แล้วตั้งสกูรเดินเบายังไงก็ไม่ลงด้วย เคยมาแว้ว

แต่อาการที่เปิดแอร์แล้วรอบตก ก็ให้ทำความสะอาด ลิ้นปีกผีเสื้อและ มอเตอร์คุมรอบเดินเบา ก็น่าจะดีขึ้น

อย่าลืมนะครับว่าการตั้งรอบเดินเบาทั้งหมดให้ทำตอนเป็นโหมด น้ำมันเท่านั้น

ส่วนแก๊สเราจะอ้างอิงน้ำมันเป็นหลัก ค่อยไปจูนรอบเดินเบาแก๊ส ที่หม้อต้มแก๊สกะพาวเวอร์วาล์ว เอา

ไดชาจท์ให้ร้านไดนาโมเช็ดดูก่อนถ้าไดเริ่มเสื่อมอาจจะมีอาการกระพริบได้ หรือ ขั่วไม่แน่ นหรือ หลอดไม่แน่น

พี่เดียร์ยังไงไม่ปลายอาทิตย์ หรือต้นอาทิตย์หน้าจะไปเชียงใหม่ครับ ไงเดียวไปมิตติ้งที่เชียงใหม่กัน2 คนนะครับ

5. ก่อนมาโทรมาด้วยน่ะยินดีต้อนรับเสมอ เอาเบอร์พี่ไปแล้วกัน 086-7307305 ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นน่ะครับ ว่าแต่สายแวคคัมอยู่ตรงไหนของรถเหรอ มีรูปประกอบยิ่งดีเลย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

6. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    ถ่านไดชาร์ท หมด มันจะดับดับติดติด หรือ ติดติด ดับดับ

7. WATrover

611
    1
    0
    ใช่เลย..คำตอบพี่ใหญ่..

น่าจะถ่านหมด(แปลงถ่าน)เลยล่ะไฟมันเลยวิ่งเป็นจังหวะ3ช่า:D
    ติดๆดับๆดับๆติดๆติดๆดับๆ.....:p
    คล้ายๆกับของผมฮ้าๆๆ(ของผมไฟไซเรนอ่ะครับแดงๆฟ้าๆแดงๆ-
    ฟ้าๆ):p

8. อยากทราบราคาถ่านไดชาร์ท ครับว่าราคาเท่าไร ตอนนี้ผมค่อยๆเช็คทีล่ะจุด อยากทราบสาเหตุ ว่าทำไมรอบเครื่องสูงจัง วันเสาร์นี้ว่าจะเอารถไป ล้างปีกผีเสื้อ , มอเตอร์คุมเดินเบา , เช็คตัวแวคคั่ม มีอะไรเพิ่มเติมโพส ด้วยน่ะครับ ว่าจะเอาไปเช็ค ลวดเดียวเลย เพราะว่าใช้รถ ทุกวันครับ ขอบคุณ ชาวRover Club ทุกคนน่ะครับ

9. WATrover

611
    1
    0
    ไหนๆจะเข้าทำแล้ว..

ทำตามที่บอกมาทั้งหมดแล้วไหนๆก็ลองเช็คหัวเทียนและสาย+จานจ่าย
    ถ้าแถมปรับตั้งวาล์วไปด้วยทีเดียวก็ดีนะไหนๆรื้อแบบเล็กๆแล้ว.น่ะ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้