อยากให้มีการรวมคนที่ใช้เครื่องMIVECครับ

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย sarawutone, 8 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kromma

kromma New Member Member

116
    0
    0
    ผ๋มก้อใช้mivec ไม่ได้ทำไรมาก ใส่ล้อ 17มานจะวิ่งออกไหมคับแล้วก้ออยากมีตัวปรับ ให้mivecมานเปิดเร็วๆๆ มานอันเท่าไรซื้อที่ไหนอ่าคับ รบกวนด้วยน่ะคับ

2. kaomoodang

kaomoodang New Member Member

24
    2
    3
    เสียดาย ที่ลุงอู๊ดไม่อยู่ซะแล้ว ไม่งั้นจะได้เป็นวิทยากรให้กับบรรดาคอ Mivec ทั้งหลาย

3. makonk evo III

makonk evo III New Member Member

595
    5
    0
    พี่อู๊ดยังอยู่ในใจของพวกเราทุกคน คร้าบพี่ตุ้ย อิอิ

เสียดายจังไม่ด้ายใช้ MIVEC แต่อนาคตไม่แน่

ต้องหาความรู้เก็บไว้ก่อนแล้ว

4. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    ผมใช้ V-TEC & MIVEC controller ของ FIELDรุ่นBOXER SERIES ปลด 180ได้ ,ปรับจูนน้ำมันได้ตั้งแต่1000-8000รอบ ,ตั้งรอบเครื่องต่ำสุด-สูงสุดได้,ตั้งรอบเปิดระบบmivecได้,เป็นspeed meterได้และเป็น rpm meter ได้ ราคาประมาณ3000-4000 ประมาณเนี๊ยอะครับ และมันมีอีกตัวเป็นของ R-SPEC ที่เขียนว่าv-tec&mivec control ครับ แต่ไม่เคยใช้ราคาประมาณ4000-5000 ถ้าใครใช้นอกเหนือจากนี้ก็ช่วยกันแนะนำด้วยนะครับ

5. BenZuKa

BenZuKa New Member Member

100
    2
    0
    ล้อ 17 อย่าใส่เลยครับ อืดมากๆ สำหรับเครื่อง 1600 เต็มที่ใส่แค่ 16 ก็พอครับ

6. ผมก็ใช้

ผมก็เพิ่งได้ ไอ้ตัวนี้มาเหมือนกัน ซื้อมาจากในเวบนี้แหละ 2700 เองคับ
    เป็นของ FIELD เห็นมีขายอยู่อีก 2 ตัว คับ ถ้าติดเสร็จกะไปลองที่คลอง 5
    วันศุกร์นี้คับ ถ้าได้ผลยังไงจะบอกครับ

7. kromma

116
    0
    0
  8. sarawutone

1,355
    9
    0
    ได้มาถูกครับ ........ ถ้าใครอยากได้ถามคุณสาวกmivecได้เลยคับupupupup

9. kromma

116
    0
    0
    มีขายอีกไหมคับสนจายอ่า ราคานี้พร้อมติดตั้งไหมเนี่ย ขอเบอด้วยคับ ขอบคุนคับผ๋ม

10. sarawutone

1,355
    9
    0
    เจอของดี upupupupupupupup ไป

11. เห็นมีในเวปนี้

ผมเคยเห็นมี ลงขายนะ ขาย 3500 อีกคนขาย ตั้ง 5000 คับ
    ให้ช่างประจำที่ทำรถผมอยู่ ต่อให้ 300 คับ แต่ต้องไปดาวโหลด วายริ่ง ไดอะแกรม มาด้วยคับ

ผมอยากทราบการปรับน้ำมัน ของแต่ละรอบ ว่าควรตั้งไว้ที่เท่าไหร่เวลาซัด กับ เวลาใช้งานปกติ

บอกด้วยคับคุณ โมโนโทน

12. BenZuKa

100
    2
    0
    อัพหน่อย ตกแล้ว

13. o[n]g

o[n]g New Member Member

51
    0
    0
    มันเหมือน กับ พวก rsm หรือ ป่าว ไอ้ตัวที่ว่าเนี่ย ช่วย อธิบายหน่อย การทำงานมันทำงานยังงัย ไม่รู้ จิง จิง รบกวน ช่วย ตอบ

14. sarawutone

1,355
    9
    0
    ผมยังปรับไม่ค่อยเก่งเลยอะครับถ้าสงกะสัยโทรหาP'ป้อมเลยครับ019032296

15. BenZuKa

100
    2
    0
    มันน่าจะคล้าย S-afc มากกว่านะครับ Mivec controller เนี่ย แต่อาจจะปรับน้ำมันได้ไม่ละเอียดเท่า S-afc เห็นว่าปลดล็อก 180 ได้ปรับ mivec เปิดได้ปลดล็อกรอบได้ ใครใส่มาแล้วเป็นไงบ้างครับ ผมว่ากับเครื่องเดิมๆ อาจไม่เห็นผลเท่าไหร่มั้งครับ (ความเห็นส่วนตัว) เพราะว่าถ้าเครื่องเดิมๆ โรงงานเค้าคำนวนมาแล้วว่าอากาศเข้ามาเต็มที่ไมเวคควรเปิดที่ 5200 รอบ ถ้าเรามาปรับให้มันเปิดเร็วขึ้น มันก็ไม่สัมพันธ์กัน แต่ถ้าเปลี่ยนกรองเปลือย ทำมานิดหน่อย ก็น่าจะดีขึ้นน่ะครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกก็ว่ากันไป

16. BenZuKa

100
    2
    0
  17. ผมสอยไปแล้ว

ตัวที่ลงขายนั้น ผมเองครับที่สอยไป 2700 บาท
    ไอ้ตัวนี้สามารถปรับน้ำมันให้จ่ายมากขึ้นกว่าเดิมได้ ในรอบเครื่องยนต์ ตั้ง 1-8 พันรอบ
    โดยสามารถจ่ายเพิ่มจากเดิม 1-30 เปอเซนต์ โดยปรับตั้งได้ทุกรอบ และกำหนดเปิด เวค
    ได้ตั้งแต่ 2000 รอบ ไป แต่ไม่ควรต่ำกว่า 4500 รอบ สามารถตั้งเตือนรอบโดยจะมีเสียงเตือน และเปงวัดรอบ และ สปีดด้วยครับ ใช้ทั้ง VTEC MIVEC ผมไปอ่านที่ดาวโหลดมานะครับ มีรายละเอียด
    อื่นๆ อีกแต่ผมแปลไม่เก่งนะคับ

18. เห็นมีในเวปนี้

19. BenZuKa

100
    2
    0
    ติดแล้วเป็นไงบอกกล่าวด้วยนะครับ ดีขึ้นมากน้อยยังไงเผื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนๆ

20. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    V-TEC & MIVEC controller ของ FIELD ผมขายไป 1500 เอง

คือคิดว่า เอากล่องไปทำที่ ralliart มันราคาพอกันแต่ สามารถปรับพวก องศาจุดระเบิด และอื่นๆ ได้อะครับ ซึ่ง MIVEC controller ทำไม่ได้

ตอนนั้นผมซื้อ MIVEC controller มา 1500 + ค่าติดตั้งพร้อมจูนประมาณ 3000 = 4500
    ทำกล่องที่ ralliart 5000

ผมว่าทำที่ ralliart น่าจะคุ้มกว่า

21. pOr [Si]

804
    13
    0
    อีกอย่างครับ v-afc ของ apex ก็ใช้กะเครื่องไมเวคได้นะครับ แต่มันต้องมีตัว อแดปเตอร์เพิ่ม เคยสอบถามจาก apex thailand แล้วเค้าบอกไม่มี แต่ข้อมูลที่ผมเจอมันมาจากเว็ปนอกอะครับ

ส่วนของแต่งแรงไมเวค ที่เจอมา ก็มีเป็นของ jun อะครับ พวก แคม สปริงวาร์ว รีเทนเนอร์ ประมาณนี้ เคยเจอ flywheel (ไม่รุ้ถูกป่าว) มือสอง เป็นเนื้อโพลิ ในเว็ป 4Gxx อะครับ ขาย 4500 แต่นานมาละนะ

22. sarawutone

1,355
    9
    0
    ผมก็กะว่าจะไปทำกล่องที่ rallyart เหมือนกันแล้วกำหนดรอบเปิดmivecได้มั๊ย

23. BenZuKa

100
    2
    0
    คือถ้าจะทำกล่องที่ ralli art จะต้องเป็น mivec ที่อยู่ในบอดี้ e car อ่ะครับ ถ้าอยู่ใน ck2 ก็ทำอะไรไม่ได้เลย เซ็ง!!!!!

24. pOr [Si]

804
    13
    0

ใช่ครับ ถ้าเป็น CK ของนอกเค้าต้องทำบอร์ดเสริมขึ้นมาอะครับ

ถ้าเป็นอีคาร์สามารถทำได้เลย เรื่องปรับรอบ เวค ทำได้ครับ

25. BenZuKa

100
    2
    0

แล้วเรื่องทำบอร์ดเสริมที่ว่านี่ทำเท่าไหร่อ่ะครับ แล้วใครพอจะทำได้บ้าง

26. sarawutone

1,355
    9
    0
    เซ็งครับ ซื้อโช้คมือ2มาใส่ยังไม่ถึงอาทิตย์เลยรั่วซะแล้วใครพอรู้ร้านซ่อมมั่งแถวศรีนครินมั่งเป็นโช้คแก๊ซอะครับ

27. o[n]g

o[n]g New Member Member

51
    0
    0
    ถึง คุณ โมโนโทน ผม รู้จัก อยู่ร้านนึงแถว ซอยอุดมสุข เป็นร้าน ที่พวก คลับ ฮอนด้า ชอบไป ทำ ฝีมือ ดี งาน คุณภาพ อะ ผมก็จะไปทำเหมือนกัน ไปพร้อมกันไหมละ ถ้าจะไป โทรบอก ผม แล้วกัน 086-8962066 องค์

28. kromma

116
    0
    0
    กำลังจะซื้อ mivec control มาติดแต่ขาดอยู่อย่างเดว คือ ตัง หุหุหุ

29. pOr [Si]

804
    13
    0
    อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ

30. kromma

116
    0
    0
    ECU Mivec ของ ecar มานอยู่ตรงไหนอ่าคับพอดีจะต่อsfcอ่าแต่หากล่องมาเจอเศร้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้