อยากให้มีการรวมคนที่ใช้เครื่องMIVECครับ

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย sarawutone, 8 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. monstercolt

monstercolt Member Member

381
    2
    18
    ใครมี ยางฝาครอบวาวล์ 4G92 MIVEC บ้าง บอดี้ e car หรือใครรู้ที่ซื้อช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

2. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
  3. MR.colt

MR.colt New Member Member

573
    2
    0
    ไมเวค จงเจริญ อิอิ...:D

4. JAZZza

2,393
    18
    0
    โย่ว ๆ

5. MR.colt

573
    2
    0
    แบบว่าว่างๆเ ลยเกิดความคิดแปลกๆขึ้นมาในหัว อยากมาถามพี่-น้อง ไมเวค หน่อยครับว่า
    ถ้าราเอาท่อนล่าง 1800 โบ มาใส่ แล้วเอาฝาไมเวคประกบลงไป ใช้ชุดสายไฟทุกอย่างเป็นของ ไมเวค เครื่องก็จะเป็น 1800 ไมเวค กำลังอัดต่ำ แล้วเราก็เอาเทอร์โบ พร้อม เฮดเดอร์ของอีโว ใส่เข้าไป มันก็จะเป็น ไมเวค 1800 โบ เอากล่อง จูน ใส่ไปอีกใบ มันจะจูนยากมั้ย แล้วมันจะวิ่งหรือเปล่า .....:D น่าทำมั้ย

6. JAZZza

2,393
    18
    0
    mivec turbo
    แรงแน่นอนคับพี่เอ้
    แต่น่าจะหากล่อง standalone ดี ๆ สักใบ
    คุยกับเฟคได้เลยคับ :D

7. MR.colt

573
    2
    0
    ใจจริงพี่ก็คิดๆจะทำอยู่เหมือนกันนะ ถ้าทำคงใช้กล่อง F CON นั่นแหล่ะ
    ประมาณว่า เอาท่อนล่าง 1800T มาใส่ แล้ว ดูว่าลูกของ RB 20 DET มันใส่ได้หรือเปล่าเพราะว่ามัน 81 เหมือนกัน น่าจะทนกว่าลูก 1800T แต่ตอนจูนนี่ซิ ไม่รู้ว่าคนจูนจะจูนยัง ไง เด๋ว TURBO มา เด๋ว MIVEC เปิด ขนาด EVO 9 ที่เป็นไมเวค TURBO ตั้งแต่เกิด ยังต้องใช้กล่อง MOTEC M800 เลยถึงจะเอาอยู่ เด๋วขอหาข้อมูล ซักพักนึงก่อน เรื่องเครื่องไม่น่ามีปัญหา แต่เรื่องจูนนี่แหล่ะ ปัญหาใหญ่เลย :D

8. JAZZza

2,393
    18
    0
    เฟคบอกให้ใช้ลูก4เอซุป(หน่อไม้)อ่ะคับมันเหนียวดี :D

9. MR.colt

573
    2
    0
    อืม....เนาะ ลืม ไป ลูกซุป หาง่ายกว่าด้วย...:D

10. Styx

Styx New Member Member

32
    1
    0
    อ.ยศ ECU=SHOP ก็แนะนำผมแบบนั้นเหมือนกันคับ
    แต่ท่อนล่างผมเป็น 93แคมเดี่ยวตัวบ้านเราน่ะคับ

โดยหาลูก 4a sup ( พิมพ์ถูกป่าวหว่า? ) มาใส่แทนลูกไมเวคที่ใช้อยู่ตอนนี้
    เพื่อลดกำลังอัดด้วยคับ ( ตอนนี้กำลังอัดรถผม 280psi ง้ะคับ )
    แร้วก็เซตโบเข้าไป บูสท์น้อยๆ แค่ซัก 0.5บาร์ ก็พอ ( ถ้าจำไม่ผิดนะคับ )
    ส่วนกล่องตอนนี้ใช้ Haltec E6x ระบบไฟ MSD ทั้งชุดคับ คิดว่าน่าจะเอาอยู่

ปล. ตอนนี้ได้ท่อไอดี Top Fuel มาใส่แร้ว อากาศเข้าดีขึ้นอีกมากมาย
    ไว้จะเอารูปมาฝากนะคับ ยังไม่ได้ถ่าย :D

11. JAZZza

2,393
    18
    0
    อยากเห็นท่อไอดี Top Fuel อ่ะคับ ตรงรุ่นเลยหรือป่าว
    ยังงัยรบกวนลงรูปให้ดูหน่อย ขอบคุณคับ

12. MR.colt

573
    2
    0
    ของแจ๊สพี่ว่าย้ายแบตแล้วใช้ท่อไอดีของพวก SIMOTA ก็โอเค นะมันเก็บอากาศได้เยอะดี เวลาที่เรายกคันเร่งมันยังมีอากาศอยู่ในปล่องงูเหลือม แล้วเวลากดต่อมันไมรอรอบเท่าไหร่ น่าสนเหมือนกันนะ แต่ของพี่มันติดหม้อต้ม กำลังจะหาทางย้ายก่อน อ้อ .....กล่องเดิมมันตัด 180 นะ แจ๊สลองวิ่งถึงหรือยัง ถ้ามันตัดก็วิ่งไปให้ เฟค มันตัดสายไฟให้เส้นนึง พี่ตัดมาแล้วรถ ต่อเนื่องดีกว่าเดิมอีกนะ...ลองดู:D

13. MR.colt

573
    2
    0
    กำลังอัด 280 ใช้น้ำมันอะไรจูนอ่ะครับ 95 หรือ โซฮอล ....น่ากลัวมาก N/A กำลังอัดขนาดนี้ ถ้าจูนสมบูรณ์ๆ ต้องวิ่งกระฉูดแน่ๆเลย แต่ถ้าเจอน้ำมันไม่ดี ก็โอกาส พังสูงมากเลย...:eek:

14. JAZZza

2,393
    18
    0
    คิดอยู่อ่ะพี่ว่าถ้าใส่กรองงูเหลือมแร้วจะใส่มิ๋กเซอร์ยังไง ห้า ๆ

15. MR.colt

573
    2
    0
    ก็เอาไว้ใส่แค่ตอนแข่งไง ...ตอนใช้งาน ก็ท่อเดิมๆ แค่นี้ก็ปรี๊ดๆแล้ว ....:D

16. monstercolt

monstercolt Member Member

381
    2
    18

น่าสน ๆ ๆ ว่าแต่มันราคาเท่าไหร่อ่ะครับพี่

17. JAZZza

2,393
    18
    0
    กรองงูเหลือมเห็นขายกันอยู่พันกว่าบาทอ่ะคับคุณปั๊ป อุอุ

18. JAZZza

2,393
    18
    0
    จัดไป :D

19. omosomo

omosomo New Member Member

13
    0
    0
    มีปัญหามารบกวนถามหน่อยอ่ะคับ
    -เวลาเหยียบคันเร่งแบบเข้าเกียร์ N พอรอบสูงๆมันเหมือนสะดุดๆ จากปกติน่าจะบรื้น ยาวๆ กลายเป็น บรึ้นๆๆๆๆๆๆ กระตุกๆ
    -หลังๆเวลาเปลี่ยนเกียร์มีอาการกระตุกหน่อยๆ
    -MIVEC AUTO เดิมๆ ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มนั่งกัน3คน กดซะหน้าเหลืองได้175เอง อยากให้แรงก่านี้ ต้องทำไงบ้างคับ
    ถ้ายังไม่ทำท่อนล่างเป็น93 มีวิธีไหนบ้างอ่ะคับ
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ สำหรับคำแนะนำคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2008
  20. Styx

Styx New Member Member

32
    1
    0
    ตอนเอาไปวิ่งก็เติม 95คับ แต่ถ้าขับใช้งานปกติก็โซฮอลล์ 95 คับ
    ตอนเช้าๆ เครื่องเย็นนี่ติดยากหน่อยคับ อาจเพราะใช้หัวเทียนเย็นด้วย
    ( NGK กล่องแดง เขี้ยวแปะ เบอร์ 10 ) :p
    ทำมาหลายเดือนแร้วคับ ยังไม่มีปัญหาอะไร

ไม่ตรงคับ มันเป็นของฮอนด้าคับผม หันกันคนละฝั่ง
    แต่ก็ใส่กันได้คับ แค่ทำขายึดใหม่เท่านั้นเองคับ :D
    ตอนนี้รอช่างว่างๆ จะทำ air box น่ะคับ มันโหวงๆ โล่งๆ ยังไงไม่รู้
    แต่ว่าต้องย้ายแบตไปไว้ด้านหลังนะคับ เพราะว่าตัวกรองมันจะยาวมาถึงหลังไฟหน้าเรย
    เวลาวิ่งก็ถอดไฟหน้าออก อากาศเข้าดีคับ ( จิงๆ ถอดไม่ถอด ไม่รู้ว่ามีผลต่างกันเยอะรึเปล่า )
    ผมเข้าใจว่า มวลอากาศจะไปรออยู่ในตัวท่อ พอกด อากาศก็เข้าฟร๊วดดดด ( รึเปล่าอ่าคับ )

รูปมีแต่ตอนเอาไปวิ่งน่ะคับ ยังไม่ได้ถ่ายรูป
    พรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาฝากก็แร้วกันนะคับ

( ตอนนี้เปลี่ยนเป็นฝากระโปรงเคฟลาร์ทั้งหน้า + หลังแย้วคับ ) :D

21. MR.colt

573
    2
    0
    ในวรจักรเลย ร้านสุชาติ ที่ขายพวกหัวเทียน อ่ะ มีขาย ลองดูที่หน้าโฆษณา ของ RCWEB นี่ก็ได้ ....:D

22. MR.colt

573
    2
    0
    -เครื่องยนต์สะดุดลองตรวจเช็คตามนี้นะครับ
    1.กรองน้ำมันเบนซิน
    2.สายหัวเทียนครับ อาจจะมีบางเส้นที่ขาดใน
    3.หัวเทียนครับ ลองถอดมาดู เขม่า และเขี้ยวหัวเทียนด้วย
    -หลังๆเวลาเปลี่ยนเกียร์มีอาการกระตุกหน่อยๆ ลองเช็ค พวกนี้ดูก่อนนะครับ
    1.ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูนะครับ
    -MIVEC AUTO เดิมๆวิ่งได้ 175
    ผมว่าปกติครับ แต่ที่มันวิ่งได้แค่นี้เพราะว่ากล่องเดิมไมเวค มันตัดความเร็วที่ 180 ครับ ลองแก้ตรงนี้ดูนะครับ รับลอง ทะลุ 180 แน่นอน
    สำหรับวิธีทำไมเวค 1600 ให้เป็น 1800 นั้นไม่ยากครับ หาท่อนล่าง 1800มาครับ ไม่ว่าจะเป็น ธรรมดาหรือเทอร์โบ เสร็จแล้วก็เอาลูกไมเวค ใส่เข้าไปเอาฝาไปเวคปิดลงไปใช้ชุดสายไฟชุดเดิม เปลี่ยนหัวฉีดของเครื่อง 1800 ใส่ลงไปด้วย สายพานทามมิ่ง ไปทียบเอาของ โตโยต้าครับ ที่เหลือใช้อะไหล่เครื่องเดิมได้เลย....จูนรอมหรือ หากล่องจูนซักใบรับรอง วิ่งกระจาย....:D

23. omosomo

13
    0
    0
    ขอบคุณมากๆคับสำหรับคำแนะนำ แต่รถผมเพิ่งวางไป2เดือนกว่าๆเอง
    -กรองเบนซินเปลี่ยนใหม่
    -หัวเทียนเปลี่ยนทั้ง4หัว
    -น้ำมันเกียร์ก็เปลี่ยนใหม่
    แล้วไปหากล่องที่ควบคุมให้เวคเปิดไวขึ้นมันจะตัดปลดล๊อค180ด้วยป่าวคับ
    ล่ะพวกกรองเปลือย intake นี่มีผลช่วยให้ต้นกับปลายดีขึ้นมั้ยคับ
    ขอบคุณมากๆคับพี่ ที่ให้ความรู้

24. phraiwan

phraiwan New Member Member

8
    0
    0
    หวัดดีคับทุกคน มาใหม่คับ ชื่อเอกคับ ใช่ไมเวค ในอีคาร์คับ

25. MR.colt

573
    2
    0
    ถ้าอย่างนั้น สายหัวเทียนเครื่องเก่ายังอยู่มั้ยครับ ลองมาเปลี่ยนใส่ดูครับ ผมว่าอาการนี้สายหัวเทียนน่าจะขาดในทำให้ไฟเดินไม่สะดวกตอนรอบเครื่องสูงๆน่ะครับ
    ส่วนเรื่องกล่องควบคุมไมเวค ก็ใช้ได้ครับ เพราะว่ามันจะปลดล็อก 180ให้ไมเวคได้เหมือนกัน:D

26. MR.colt

573
    2
    0
    สวัสดีครับยินดีต้อนรับครับ ว่างๆเข้ามาคุยกันนะครับ......:D

27. WORK-IN

WORK-IN New Member Member

57
    1
    0
    เด๋วนี้ คนใช้ไมเวค มีมากขึ้นนะ ไม่ได้เข้ามานานเลย

28. JAZZza

2,393
    18
    0
    เริ่มคึกคักแร้ว
    อิอิ

29. Mr.Tawatchai

Mr.Tawatchai New Member Member

7
    0
    0
    แนะนำร้านที่ทำเนียนๆ ไม่ค่อยมีปัญหาหน่อยได้มั้ยครับ
    ขอบคุณครับ

30. omosomo

13
    0
    0
    มีท่านใดเคยโอเวอร์ฮอล์เครื่องตัวนี้บ่คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้