เกี่ยวกับ shock absorber รถ DRIFT ครับ

การสนทนาใน 'Siam Drifter' เริ่มโดย NocH, 25 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NocH

NocH New Member Member

298
    3
    0
    มันต้อง set ให้แข็งๆใช่มั้ยครับ คือ ผมใช้ HKS Hipermax II เมื่อก่อนผมปรับไว้นิ่มสุดเลย รู้สึกว่ารถมันย้วยๆครับเลยปรับแข็งขึ้นเรื่อยๆ (ปรับความหนืดอะครับ) ก็รู้สึกว่ารถ firm ขึ้น อยากจะถามว่า จะรู้จุดที่พอดีได้อย่างไรครับ แล้วถ้าปรับแข็งไปอาการจะเป็นอย่างไรครับ

2. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0
    เอ่ะ รู้สึก สารพัด ปัญหา นี่ ลุงกุ้งจะรับไปคนเดียวเลยนะเนี๊ยะ ฮ่าๆ ^^

3. NocH

298
    3
    0
    เหอๆ นั้นสินะ:D

4. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    ถ้ามันปรับได้ให้ลองปรับไปที่หนืดที่สุดครับ ความแข็งอ่อนไม่สามารถปรับที่ตัวปรับน้ำมันครับ แข็งและอ่อนอยู่ที่สตัทปรับเกลียวครับถ้าเตี้ยมากก็จะทำให้สปริ่งแข็งขึ่นครับ แต่ถ้าปรับไปที่ความสูงมันจะอ่อนลงครับ ลองดูครับ ส่วนเรื่องปรับความหนืดถ้าเราปรับความหนื่ดมากที่สุดจะมีผลดีต่อการเข้าโค้งได้ดี่ที่สุด
    (นี้คื่อความคิดของผมคนเดียวน่ะครับ) ให้ลองนึกถึงตอนวิ่งบนทางด่วนแล้วเข้าโค้งยาวๆด้วยความเร็ว
    สูงสิครับ ถ้าในกรณีนี้ปรับไปหนืดสุดขับแล้วจะมั้นใจขึ่นเยอะเลยครับ ลดความเสียวได้อย่างดี แต่ลองปรับไปที่ความหนืดน้อยที่สุดแล้วลองวิ่งในทางโค้งด้วยความเร็วที่ว่า มันจะรู้สึกหวิวๆครับ เสียวอย่างบอกไม่ถูกครับ ข้อเสียในการปรับนืดที่สุดเวลาขับรถในเมื่องหรื่อขับช้าๆในชีวิตประจำวันมันค่อนข้างสะท้านครับ ก็เท่านั้นเอง

5. NocH

298
    3
    0
    ไว้จะลองดูนะครับปรับแข็งๆ เลย

6. kreang_180sx

kreang_180sx New Member Member

100
    2
    0
    อิอิ ส่วนตัวผมจะรู้ได้งัยว่าแข็งหรืออ่อนจะสักเกตุจากเวลาจั้มหรือขึ้นลงลูกระนาดถ้าตัวรถมีอาการโยน ซ้ายขวาแสดงว่าอ่อน เมื่อแข็งขึ้นอาการโยนซ้ายขวาจะน้อยลง ถ้าแข็งมากก็จะไม่มีเลย
    ส่วนที่ว่าเซ็ตอย่างไร ต้องรู้อาการก่อนว่ารถเรานั้น under หรือ over ถ้า under (เป็นมากในรถขับหน้า)
    ต้องเซตให้ข้างหน้าหลังแช็งจะลดอาการลง
    ส่วนรถดิฟขับหลังเราจะเซ็ตให้ over มากขึ้น ก็ต้องเว็ตให้ข้างหลังแข็งมากขึ้น

7. เคน

เคน New Member Member

4
    0
    0
    ให้ลุงกุ้งปรับรถเราดีกว่า...อิอิ

8. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    อ่าพี่หนึ่งมาแล้ว ครับ ท่านนี้เซียนช่วงล่างครับ สอบถามได้เลยครับ

9. NocH

298
    3
    0
    Siam Drifter มีผู้เชี่ยวชาญเกี่ยวกับช่วงล่างมาให้ปรึกษาแล้ว:)

10. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ขอฝากตัวเป็นศิษย์ไว้ล่วงหน้านะคับลุงกุ้ง

กำลังหา 200อยู่อ่ะคับบใกล้จะได้และ.......

ไอกากวะ

รถพวกเอ็งกากวะเดียวเอ็งเห็นรถกูแล้วจะร้อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้