ขอความเห็นเกี่ยวกับยางซอฟวิ่งถนนหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ++GofZz_SCEPTER++, 30 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    คือผมอยากทราบว่า ยาง Bridgestone RE05S เป็นยางซอฟ

ถ้าเอามาใส่ใช้ในชีวิตประจําวัน ขับทุกวัน วิ่ง ในเมืองบ้าง ชานเมืองบ้าง จะมีผลเสีย อะไรรึเปล่าครับ

เพราะตอนนี้เท่าที่ผมกลัว คือ

- กลัวตอนเหยียบหินหลวดก้อนเล็กๆๆมันจะฝังไปในเนื้อดอกยาง พอนานๆๆๆไปจะทําให้ยางเสีย รึเปล่าครับ
    - ฝนตกจะลืนรึเปล่าครับ ขับช้าๆๆ ประมาณ 80-100 นะครับ
    - ดอกยาจะสึกเร็วๆๆๆมากกว่ายางปรกติ รึเปล่า

เเล้ว YOKOHAMA NEOVA จะมีผลเสียตามที่ว่ามาเหมือนกันรึเปล่าครับ

ขอบคุญสําหรับทุกคําตอบครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กันยายน 2008
  2. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    มีผลเสีย ทั้ง 3 ข้อเลยครับ

3. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    มันได้เเค่เท่ เเต่มันใช้ประโยชน์ไม่สูงสุดหรอกครับ

4. PRO ELEC@SUCCESS

PRO ELEC@SUCCESS Member VIP

97
    2
    8
    Ad07 ใส่ใช้ชีวิตประจำวันได้ ครับเพราะเป็นกึ่งซอฟ ใช้งานดี เจอน้ำลื่น แต่เคยใส่ซอฟเลย วิ่ง ไม่ถึงเดือนแตกครับ แถมขับลื่นมากๆ เจอน้ำทีตูดจะออกท่าเดียว ผลเสียก็ตามที่ว่าทั้งหมดเลยครับ

5. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อืมได้ความรู้อีกแล้วครับ

6. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    RE05S มันเป็นยางซอฟที่ไม่ควรนำมาวิ่งถนนครับ เนื่องจากยางประเภทนี้สึกหรอเร็วมาก ถ้าวิ่งในสนามพีระจะวิ่งได้ราวๆ 50-150 รอบขึ้นอยู่กับ compound (มี Soft Medium Hard แบ่งย่อยลงไปอีก) และความรุนแรงในการขับ ถ้าวิ่งบนถนนทั่วไปแบบมีซัดบ้างน่าจะอยู่ราวๆ 2000-8000 กม.ดอกยางน่าจะหมด และดอกยางไม่ได้ทำมาเพื่อรีดน้ำครับ ถ้าเจอแอ่งน้ำจะเหิรน้ำได้ง่าย

ส่วนยางพวก AD07 , RE01R พวกนี้จริงๆไม่อยากให้เรียกว่าเป็นกึ่งซอฟเพราะจริงๆมันไม่มีการแบ่งเกรดว่าเป็น semi soft ครับ มีแต่เอามาเรียกกันเองให้ดูดี ยางพวกนี้เป็น radial hi-performance ซึ่งใช้วิ่งบนถนนได้ไม่มีปัญหา อายุการใช้งานยาวพอสมควร รีดน้ำพอใช้

7. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    ยางซอฟ ดอกหายไวจนน่ากลัว แต่ถ้าเป็น ad o7 , re o1r ยังokครับ

8. AD07 ก็โอเคนะ ตอนนี้ใช้อยู่รู้สึกว่าดอกมันแข็งเร็วไปนิด กำลังจะเปลี่ยนว่าจะไปเล่น Nitto 555 สักหน่อย เพื่อนเปลี่ยนมาแล้วบอกว่าหนึบหนับเลยทีเดียว

9. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับว่าNittoมันหนึบจริงๆหรือเปล่า ถ้าลองแล้วรบกวนโพสต์

บอกหน่อยนะครับ กำลังสนใจอยู่ ขอบคุณครับ

10. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เท่าที่ดูใน F1 ก้อ ยางมันจะหมดไวคับ แล้วก้อ ถ้าถนนลื่นๆจะอันตรายมากเลยคับ

BiggyCat ถูกใจสิ่งนี้
  12. หนึบกว่า AD07 นะครับเพราะเพื่อนผมเอาไปวิ่งคลอง 5 จากที่เคยออกตัว
    ประมาณ 3500 ต้องขยับเป็น 5000 ไม่งั้นห้อยครับ

13. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    แล้วถ้า 01 R กับ AD 07 มีความแตกต่างกันยังไงบ้างครับ ช่วยเปรียบเทียบให้ทีครับ

14. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    อย่าใส่เลยครับ ดูพวกเรเดียลคุณภาพดีๆดีกว่า อย่าง AD07 หรือ RE01R ก็ได้ครับ ใช้ได้ยาวๆด้วยเพราะมันคือยางถนนนั่นเอง

ปล.วันนี้เห็นรถที่ม.ด้วย เสียงโหดจริงๆ อิอิ

15. jacksiam

jacksiam New Member Member

281
    41
    0
    ตอนนี้ใส่Nitto 555 R ขับใช้งานอยู่ก็ไม่เห็นเป็นไร แค่ฝนตกก็ขับระวังหน่อยแค่นั้นเอง
    ข้อดีก็คือเวลาเรากดมันจะไม่เลื่อน เหมือนยางเรเดียล

16. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ขอบคุญทุกท่านครับ สงสัย ต้องยุบโปรเจคเเน่ๆๆ เลย เพราะได้เเค่เท่ เเต่หมดตูด เเน่เลย 1 ปีเปลี่ยนที หุหุ

วันหลังโดด ขวางได้เลยคร๊าบบบบบบอิอิ เขิลง่าใส่ล้อกระทะอยู่ ด้วย พอดียางมันเพิ่งเเตกง่ะครับ เนื่องจากบ้าพลัง เบิล เล่นกะเพื่อน เเล้วลืมว่าตั้งเเคมเบอร์ไว้ มันเลยกินซะข้างให้ทะลุเกลี้ยง ข้างนอกเหลือเพียบบบเลย เลยต้องจําใจใส่ล้อกระเเทะ เพราะ หมดตูดง่าาคร๊าบบบ อิอิ

17. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    55555555555555555555 :D:D:D

ไอ้เราก้อดูแต่ด้านนอก เออ ๆ เหลืออีกเยอะ 5555555555555 ไม่ได้มุดไปดูด้านใน

เฮ้ออออ เสียใจด้วยนะ

RE01R โลด ครับ เชีย ๆๆๆๆ

ไม่ก้อ NT555 ก้อได้ ถูกกว่าหน่อยนึง ( มั๊ง )

18. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    ใช้AD07อยุ่ครับ วิ่งบนนถนนก็ดีนะครับ เจอน้ำก็พอได้ ได้สวยเวลาใส่กับแม๊กแล้วมันจะดูเต็มหน้ากว่ารุ่นอืนๆ แต่อย่าเจอทรายนะครับไปเลยครับ แถแบบดึงไม่อยุ่เลย เพื่อนๆมิดมาหลายคนแล้วครับกับยางรุ่นนี้ แนะนำ NiTTO ดีกว่าครับแน่นอนกว่า แต่หมดไว หนึบของจริงครับ ราคาก็ไม่แรงๆด้วยครับ

19. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ใช้นีโอว่าอะ

20. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    ชั่วโมงนี้ ราคาเเบบนี้ ต้อง nt555

21. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    ชั่วโมงนี้ ราคาเเบบนี้ ต้อง nt555

22. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    NT555

15"เส้นเท่าไหร่ครับ..:D:D:D

23. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    จริงๆจะบอกว่าอย่าพึ่งรีบร้อนกันไปครับ เห็นหลายคนหายางชุดใหม่อยู่

ปลายปีนี้จะมี.....................Goodyear RS Sport ยางซิ่ง

ราคาเร้าใจแน่ๆ ตั้งแต่ล้อ 15 ขึ้นไปเลย

24. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  25. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ล อ ง เ ล ย ล ะ จ ะ ติ ด ใ จ . . . . ใ ช่ อ ยู่

ห นึ บ ค รั บ . . . . . .

เ เ ต่ . . . ถ้ า เ จ อ น้ำ เ ย อ ะ ๆ ( ท่ ว ม นิ ด ๆ ) ถ น น วิ่ ง ไ ด้ ไ ม่ เ กิ น 9 0 ไ ม่ งั้ น จ ะ อ อ ก อ า ก า ร เ หิ น น้ำ ใ ห้ เ เ ก้ พ ว ง ม า ลั ย เ ล่ น ๆ ( เ เ ต่ ก็ มั น ส์ ไ ป อี ก เ เ บ บ ):D :D :D

26. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    RE01R คับใช้อยู่ Neova AD07 ไม่เคยใช้ แต่หลายๆท่านเคยบอกว่า RE01R จะดีกว่า
    ราคาตอนผมซื้อเมื่อปีก่อนจะแพงกว่า AD07 อยู่นิดหน่อย แต่ได้ข่าวว่าจะมีตัวใหม่ออกมาถ้า
    รอไหว รออีกสักหน่อยก็ดีคับ ใกล้สิ้นปีแล้วเผื่อได้ยางใหม่ๆล็อตใหม่ๆเข้ามา

27. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    แวะเข้ามาดูคับ รถกะลังใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนยางแล้วว

28. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    กาลังหายางอยู่พอดีเลย
    กาทู้ แบบนี้ ได้ความรู้ไปเลย ชอบจริงๆ

เล็งๆ อยู่หลายตัว อ่านใน Racing Forum นี่แหละ

ทั้ง 01R Ad07 Nt555 หรือ Federal 595 อาไรเนี่ย
    เลือกๆอยู่

29. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ถ้าไม่รีบ รอตัวต่อจาก RE01R (RE11) ก็ได้ครับ หรือรอ Good year RS Sport ก็ได้

โดยเฉพาะ Good year น่าสนมากๆ

toyo R888 ครับ คล้ายๆ dunlop 02G หนึบกว่า 01R แน่นอน

ถ้าไม่ได้วิ่งบนนถนนร้อนๆ เป็นระยะเวลานาน (วิ่งต่างจังหวัด) ก็ไม่ได้หมดเร็วนะครับ ผมใช้ปีกว่า ดอกยังหมดไปไม่ถึงครึ่งเลย แต่ราคาสูงหน่อยครับ

ส่วนเวลาเจอน้ำ ก็ต้องชะลอๆ หน่อยครับ เป็นธรรมชาติ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้