ถามผู้รู้เรื่องเทอร์โบหน่อยคับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย ºØ¤¤Å·ÑèÇä», 12 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ถ้าจะเอาเทอร์โบของซูบารุ เลกาซี่ เครื่องคอแดงรหัส IHI VF33 มาใส่ isuzu 2800 จะวิ่งดีกว่าเดิมเยอะไหม ได้ต้นหรือปลาย เป็นบอลแบริ่ง นะคับ ต้องการให้วิ่งดีและประหยัดกว่าเดิมแค่นั้น 4000 บาทแพงไหมคับ ขอบคุณนะคับบบ

1. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ผมยังนึกหน้าตามันไม่ออกเลย ว่าใบมันใหญ่แค่ไหน ลองคุยกับพี่หนุ่มเทอร์โบดูครับผม

2. TANdragon

TANdragon New Member Member

142
    0
    0
    เบอร์ พี่หนุ่ม ด้านล่างเลยครับ

3. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    นึกไม่ออกด้วย...

4. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    อุ๊ยเทอร์โบๆๆๆ มารอฟังคับ

5. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0

6. Diesel Only

Diesel Only New Member Member

158
    2
    0
    เคยได้ยินมาว่า เทอร์โบบอลแบริ่ง ไม่เหมาะกับเครื่องยนต์ดีเซลนะครับ เนื่องจากเครื่องยนต์ดีเซลมี เขม่า ในการจุดระเบิดทำให้คราบเขม่าในกระบอกสูบรั่วไหลลงมาปะปนกับน้ำมันเครื่องได้ ทำให้น้ำมันเครื่องไม่สะอาดเท่าที่ควร และเมื่อนำมาหล่อลื่นแกนเทอร์โบที่เป็นบอลแบริ่งก็จะทำให้ตลับลูกปืน เสียเร็วนะครับ แต่ว่าเครื่องดีเซลที่เป็นคอมมอลเรลสามารถเอาเทอร์โบที่เป็นบอลแบริ่งมาใช้ได้ครับ ไม่รู้ว่าจริงเท็จแค่ไหน แต่เคยได้ยินมาครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้