------ ใครได้ดูสะเก็ดข่าวเมื่อกี๊บ้าง ---------

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย iamjc, 6 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tum C4

tum C4 New Member Member

16
    3
    0
    ผมก็เล่าเหตุการณ์ให้ฟังแล้ว ลองพิจารณาดูครับ ตำรวจไม่ให้เข้าพื้นที่ภายใน
    บริเวณบ้าน ณ.ตอนเกิดเหตุ พวกผมไม่สามารถทำอะไรได้ ถ้าเป็นเหตุการณ์ที่
    บ้านคุณ คุณอาจจะทำได้ แต่.... ( คุณไม่ใช่ HERO ในหนัง ) กลับไปดูหัวข้อ
    ที่ 1 .

2. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ถีบโดน ผบชน. เอื๊อก

3. crown

crown New Member Member

549
    19
    0
    พึ่งได้อ่านกระทู้โดยบังเอิญ คนที่ถืบแล้วไปพลาดโดนตำรวจ นั้นคือ เพื่อนผม
    เอง ย้ำเพื่อนผมไม่ใช่เกรียน ครับ เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังครับ
    ... ก่อนหน้านี้ ประมาณ 3-4 เดือนที่แล้ว บ้านหลังนี้แหละ เคยโดนโจร บุกเข้า
    บ้านตอน เช้ามืด แล้วหยิบกระเป๋าของแม่เพื่อนผมไป ในกระเป๋านั้น มีเงินหลัก
    แสน โจรมันบุกงัดกระจกบานเลื่อน แล้วยกกระจกทั้งบาน ถึงเข้าบ้านได้ จาก
    นั้น ทางบ้านเพื่อนผม ได้ไปแจ้งความท้องที่ ส.น เรื่องก็ไม่มีความคืบหน้า โทร
    หาตำรวจ ถามเรื่องราว ก็ไม่ได้ความคืบหน้า จากนั้นก็จบไป ย้ำครับ เพื่อนผม
    ไม่ได้ โกรธตำรวจ แต่อย่างใด คิดว่า ถือว่าฟาดเคราะห์ เรื่องก็จบ
    .... วันที่เกิดเหตุล่าสุด เพื่อนผมโทรมาบอก ตอน 8 โมงกว่า ของวันเกิดเหตุ ว่า
    มีโจรเข้าบ้าน แล้วมี พ่อ แม่ เพื่อนอยู่ในบ้าน ( เพื่อนผมเข้าอยู่ไกล ตัวผมอยู่
    ใกล้ที่สุด) ผมก็ได้โทรบอกเพื่อนๆ ที่อยู่ระแวกเดี๋ยวกัน ว่าเกิดเหตุขึ้นอีกแล้ว
    ผมและเพื่อน โมโห เหมือนกันทุกคน ต่างเร่งต่างรีบ และสวมผ้าใบ กันทุกคน
    พร้อมที่จะชารต์ และรุมประชาทัณท์ แทบทุกเวลา ( ส่วนเพื่อนผมเจ้าของบ้าน
    ไม่ต้องห่วง โกรธคนร้ายมากว่า หลายเท่า)
    .... พอไปถึงที่เกิดเหตุ มีตำรวจ มาคุมสถานการณ์ พร้อมหมดแล้ว เชื่อมั้ยครับ
    ไอ้คนร้ายเนี่ย มันบุกเข้าบ้าน แล้ว พ่อ แม่ เพื่อนของผม หาจังหวะหนีรอดออก
    ได้อย่างหวุดหวิด แต่มีคนใช้ แอบอยู่ในห้องน้ำ คนร้าย พังประตูห้องน้ำแล้วเอา
    มาเป็นตัวประกัน ภาพที่ผมและเพื่อนเห็นที่เกิดเหตุคือ ตำรวจทมาเยอะมาก แต่
    ทำอะไรไม่ได้ มีแต่เสียง คนใช้ ร้องดังเป็นระยะๆ จากตัวบ้าน ให้ปล่อย หวาด
    กลัว และร้องไห้ (ผมเชื่อว่าเป็นใคร ก็โมโห มากกว่าเดิม ) สุดท้ายคนร้าย เรียก
    ร้องขอ มอเตอร์ไซด์ ตำรวจก็เอามาให้ จังหวะนั้น คนร้าย เผลอ คนใช้ ได้วิ่งหนี
    ตายออกมา คนร้าย ก็เอามีดจี้คอตัวเองทันที และ ปิดประตูขังตัวเองอยู่ในบ้าน
    .... สถานการณ์ยืดเยื้อ3-4 ชั่วโมง ก็มีนายตำรวจใหญ่ คนดังกล่าว มาเครียร์สถาน
    การณ์ เพื่อนผม ที่เป็นเจ้าของบ้าน รวมทั้งพวกผม รอจังหวะ ( ขอทืบหน่อย ) แต่ก็มี ตำรวจ ยืนบัง ร้อมตัวคนร้ายไว้ ก่อนที่จะนำตัวขึ้นรถ แต่เข้าถึง ตัวคนร้าย
    ไม่ได้เลย เพื่อนผมที่เป็นเจ้าของบ้าน ถือโอกาส ขึ้นท้ายกระบะ แล้วถืบเข้าคน
    ร้ายเต็มๆ แต่โดนตำรวจดึงตัวคนร้ายออก เลยพลาดไปโดน ท่านนายตำรวจ
    ใหญ่ ( เพื่อนผม ตั้งใจถืบโดนคนร้ายจริง ไม่ได้ตั้งใจถืบตำรวจ ) ก็เลยเป็นอย่าง
    ภาพที่เห็น
    ----- ผมพยายามประมวลเหตุการณ์ ให้เห็นนะครับ จะได้เข้าใจครับ ------
    1. ณ.ตอนที่เกิดเหตุ ตำรวจเครียร์พื้นที่ ไม่ให้ชาวบ้านเข้ามุงดู เลยเข้าไปทำ
    อะไร ไม่ได้ (ไม่ได้ว่า ตำรวจจับคนร้ายได้แล้ว เพื่อนผมเก่งนะครับ )
    2 ณ.ตอนเกิดเหตุ คนร้าย เอาของ และ ทรัพย์สิน ภายในบ้าน คว้างใส่ตำรวจ
    เป็นระยะๆ เช่น แก้ว ชาม
    3. คนร้าย ไม่ได้ปล่อยตัวประกันแต่อย่างใด ตัวประกันหลบหนี ออกมาได้เอง
    ( เพราะฉะนั้น ไม่ต้อง โอ๋มันเลยครับ คนร้าย ) แถมยังเอามีดจี้คอตัวมันเองอีก
    หลังจาก ตัวประกันหลบหนี
    4. คนร้ายไม่ได้ขโมยมอเตอร์ไซด์ KSR แต่อย่างใด คนร้ายได้วิ่งหนีตำรวจสาย
    ตรวจมา เพราะตำรวจตรวจค้น แล้ววิ่งเข้าบ้านเพื่อนผม สรุป KSR ไม่ได้ขโมยมา
    ตามข่าว ที่รายงาน KSR เป็นแค่ มอเตอร์ไซด์ที่ตำรวจ เตรียมไว้ให้ ตามคนร้าย
    เรียกร้อง......
    6. คนร้ายก่อคดี มากมาย ยาบ้า ข่มขืน วางเพลิง ลักทรัพย์ ทะเลาะวิวาท
    7. ใกล้ตอนจบ ที่เห็นตามภาพนั้นคือ พี่สาวของเพื่อนผมเอง เค้าห้ามเพื่อนผม
    และพี่สาว ก็ได้กล่าวคำโทษ กับนายตำรวจชั้นผู้ใหญ่ ตามภาพข่าวครับ..
    8. เพื่อนผม เป็นลูกคนเล็ก ของบ้านหลังนั้น เกิดเหตุการณ์เช่นนี้ มีใครบ้างที่จะ
    อยู่เฉย นิ่งดูดาย ลองคิดกลับเป็นคุณดู คุณจะไม่ช่วยอะไร ทางบ้านเลยหรอ
    หรือว่าจะ ยืนดู และลุ้นให้ตำรวจจับคนร้ายได้เสร็จ เป็นอันจบพิธีการแค่นั้นหรอ
    ครับ
    ปล. ที่ผมกล่าวมา บางคนอาจเห็นว่าไร้สาระ แต่ลองคิดดู ถ้าเรื่องนี้เกิดขึ้นกับคน
    ใกล้ตัวของคุณ คุณจะรู้สึกเหมือนพวกผมมั้ย............ ลองคิดดูครับ

:) ขอบคุณครับ :)

4. อุ้ม

อุ้ม New Member Member

206
    3
    0
    ผมว่าเป็นใครใครก็โกรธครับ

ถ้าเป็นผมผมก็อาจจะน๊อตหลุดเหมือนกัน(คนเล็กเหมือนกัน ฮ่าๆๆๆ)

แต่ที่ผมจะบอกก็คือจะทำอะไรอาจจะต้องระวังนิดนึงครับ
    เพราะถ้าเกิดเอาไม้มาตีแล้วตีไปโดนแทนล่ะครับ
    นายตำรวจชั้นผู้ใหญ่อาจจะเจ็บหนักนะครับ

แต่...เรื่องจบไปแล้วก็ดีแล้วครับ

ยังไงก็ระวังแล้วกันครับ บ้านใครมีโจรเยอะต้องมีปืนเยอะด้วยเช่นกัน

5. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ยังงัยก็ระวังหน่อยครับ เดี๋ยวนี้ขโมยมันเยอะมาก เล็กๆน้อยๆมันก็เอา

ก่อนจะออกจากบ้านเช็คประตูหน้าต่างให้ดีก่อน หรือถ้าเอาชัวร์ ติดกันขโมยเอา

ดีกว่าครับเราจะเช็คที่บ้านเมื่อไหร่ก็ได้ แล้วป้องกันทางอ้อมได้อีกด้วย

เช่นถ้าคนแถวนั้นเป็นสายโจร ก่อนเราจะเข้า ออกจากบ้านต้องกดกันขโมยอยู่แล้ว

มันจะมีเสียงดัง คนแถวนั้นก็จะรู้ว่าบ้านเรามีกันขโมย อย่างน้อยๆถ้าโจรมันจะเลือกขึ้น

ก็คงเปลี่ยนเป็นหลังอื่นเพราะมันไม่อยากเสี่ยง

ลองดูอันนี้ครับผมใช้อยู่ไม่เคยรวนใช้มาจะ2ปีแล้ว

http://www.maxwell.co.th/

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้