กระทู้ นี้ สำหรับชาว OTOP ( d.i.y )

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย ไอ้รถซา..หริ่ม, 30 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    มาจากศูนย์ไหนเนีย ท่าน

2. vai

vai New Member Member

273
    1
    0
  3. vai

vai New Member Member

273
    1
    0
    สวยมากครับ

4. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ช่าวนี้อากาศ ร้อน
    เลยมา D.I.Y แบบขำ ขำ แนวบ้านอีกแล้วครับ
    สังเกตุน้ำทิ้งของแอร์มันหยด แล้วมันหยดตรงไหนเนี่ย
    หาก่อน

5. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    อ้าว ตายแล้ว มันหยด ลงบนตัว แซสซีส์ เลยนิ
    น้องนิมมาเยือนแล้ว รถเพื่อนๆเป็นอย่างผมหรือเปล่าว
    ลองสังเกตุดูครับ

6. GAUSS

4,354
    50
    48
    เลยหาท่อยาง มาสวมเปลี่ยน ทางน้ำทิ้ง ซะเลย

7. GAUSS

4,354
    50
    48
    จัดการเรียบร้อย ครับ สายยางวัดระดับ 10 บาท ครับ

8. Mr. DONUT

Mr. DONUT New Member Member

126
    3
    0
    DIY.พัดลมละบายความร้อนเสริมครับ

พัดลมระบายความร้อน สุดๆ..
    แบบว่า ยุคข้าวแพงครับ

9. Mr. DONUT

Mr. DONUT New Member Member

126
    3
    0
    เทคนิคการพับซุ้มล้อ จากยุ้น

ตามนี้เลยครับ [media]http://jp.youtube.com/watch?v=DDTK9IjKIYU[/media]

10. GAUSS

4,354
    50
    48
    วิธีการพ่วง Battery ที่ถูกวิธี อย่ามองข้ามครับ

วิธีการพ่วง Battery ที่ถูกวิธี อย่ามองข้ามครับ

11. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    เก็บไว้เป็นข้อมูลแล้วกันครับ

เก็บไว้เป็นข้อมูลแล้วกันครับ
    ปั้มอาริสโต้ + จาน 320
    ลองดู

12. PUVIGO@HLC

PUVIGO@HLC New Member Member

640
    10
    0
    สวยมากๆครับ

13. EAT-J

EAT-J New Member Member

18
    0
    0
    สุดยอดกันทั้งนั้น

14. jamesbond007

jamesbond007 New Member Member

42
    1
    0
    เจ๋ง จริงๆ

15. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    DIY กับเขาบ้างครับ
    ติด TV ที่หลังเบาะสำหรับคนแถวสองดู
    เนื่องจากรถผมเป็น VAN มี TV อยู่ที่ด้านหน้า
    แบบ Slide อยู่แล้ว 1 เครื่อง บางครั้งรู้สึกรำคาญ
    เวลาผู้โดยสารที่เป็นเด็กดูการ์ตูนไม่เลิก
    จึงหาจอมาติดอีกจอเพื่อให้นั่งหลังดูได้โดยเฉพาะ
    พอดีไปได้จอมาโดยบังเอิญ ไม่แพง ถึงเกือบฟรี
    แต่ไม่มีอุปกรณ์สำหรับติดตั้งมาเลยมีแต่จอเปล่าๆ
    สภาพไม่ใหม่มากพอใช้ได้ จึงลองมาติดตั้งดู
    ตามรูปนะครับของหาเอาในบ้านไม่เสียเงินสักบาทเดียว

16. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
  17. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    โอ้ว...........

ใหญ่..โต.. สวยมาก

18. Popboobza

Popboobza Member Member

152
    2
    18
    อยากเห็นลำโพงแบนพาสใต้เบาะเดิมๆเลยอ่าครับไมตี้เอ็กนะ แบบไม่ตัดเหล็กในรถออกเลยอ่าครับ

19. SR-Z

SR-Z New Member Member

595
    21
    0
    ยัด Blow Off Valve ใส่ D4D ขำขำ

เห็นทู๋นี้เงียบ ขออนุญาติดัน

ปล.ข้อความด้านบนผมได้เมล์จากเพื่อนนานมาแล้ว ใครทราบที่มาแจ้งด้วยครับ ผมจะได้ให้เครดิต

20. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    DIY ลบไฟ T-BELT Tiger สำหรับเครื่องยนต์ 5L

อ้างอิงข้อมูลจาก ชาว TOYOTA OFF-ROAD ครับ ขอขอบคุณและขออนุญาตินำมาเผยแพร่ด้วยครับ

http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota/Question.asp?ID=10939

พอดีว่าผมได้ไปเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งตอนแสนห้าหมื่นโล ตอนไปเปลี่ยนไฟยังไม่โชว์ครับ
    ช่างบอกว่าถ้าไฟโชว์แล้วให้กลับเข้ามาช่างจะดับให้ พอไฟโชว์กลับไปที่อู่ช่างคนเดิมไม่อยู่แล้ว
    ช่างคนอื่นก็ไม่รู้ว่าจะทำไงให้ไฟดับ ผมก็เลยปล่อยให้ไฟโชว์อยู่อย่างนั้นมาหลายเดือนเลย
    ก็หาข้อมูลไปเรื่อยจนมาเจอลิงค์ข้างบน เลยได้ทดลองด้วยตัวเองเลย ส่วนรูปที่ผมเอามาลงนั้น
    ผมไม่ได้ถ่ายจากรถผมเองครับ ก็เอารูปมาจากลิงค์ข้างบนเหมือนกัน เพียงแต่ว่าจะอธิบายอย่างละเอียด

วิธีลบไฟโชว์ t-belt นั้นต้องถอดหน้าปัดไมล์ออกมา สลับน๊อตสกรูครับ สิ่งที่ยากคือการรี้อคอนโซลครับ

ขั้นแรกเช็คน็อตที่ต้องถอดออกครับ ถอดน๊อตตามลูกศรชี้ครับ

เริ่มต้นจาก น็อตเบอร์ 10 ก่อนครับ

แล้วจากนั้นก็เป็น สกรู สองจุดในรูป

ของรถผมจะมีน็อตสกรู อีกจุดนึง อยู่ทางพวงมาลัยด้านขวา ซึ่ง รถตัวอย่างไม่มีอะครับ ผมเลยทำเพิ่ม
    ตามรูปครับ

พอถอดน็อตเสร็จแล้วก็แกะสิ้นส่วนนี้ออกมาก่อนครับ

ขั้นต่อไปก็ถอดเก๊ะเก็บเศษเงินออกมาก่อนแล้วจะเห็นน็อตสรูครับก็ไขน็อตออกมาซะก่อน

จากนั้นก็แกะชิ้นส่วนนี้ออกครับ เริ่มจากทางด้านที่ติดกับปุ่มกดไล่ฝ้าครับ

ขั้นต่อมาเมื่อแกะออกแล้วสำหรับหน้ากากคอนโซลชิ้นบนจะเห็นน็อตอีกตัวครับ

จากนั้นก็น็อตสรูสองจุดด้านบนหน้าปัดครับ

จากนั้นก็ให้แกะชิ้นนี้ออกมา แต่ขอบอกว่ากว่าจะเอาออกมาได้ยากมากครับ
    ต้องแกะซ็อกเก็ทสายไฟต่างๆออกก่อนนะครับ
    จากประสบการณ์ถ้าจะให้ง่ายต้องถอดพวงมาลัยออกมาก่อนจะดีกว่าครับ
    แต่ผมก็ไม่ได้ถอดพวงมาลัยนะครับ ที่แนะนำให้ถอดเพราะตอนใส่กลับมาจะยากมากถ้าไม่ถอดพวงมาลัย

ขั้นต่อมาจะเหลือแต่หน้าปัดไมล์แล้วครับ ก็จะมีน็อตสี่ตัว ให้ไขออกมาก่อน
    แล้วก็ใช้มือลวงไปข้างหลังแกะซ็อกเก็ทสายไฟซึ่งจะมีต่ออยู่ 3 อัน
    แล้วก็ซ็อกเก็ทเข็มไมล์อีกอัน ตอนผมทำมันติดพันเลยไม่ได้ถ่ายรูปไว้อ่ะครับ
    พอเอาหน้าปัดไมล์ออกมาได้แล้วก็จัดการ สลับเอาน็อตจากจุดเดิมที่มีสีขาวแต้มไว้ไปไว้อีกรูข้างกัน
    เหมือนในรูปครับ

เสร็จแล้วก็ประกอบหน้าปัดไมล์กลับเลยครับ ผมก็ลองเช็คไฟก่อนแล้วลองสตาร์ทเครื่องดู
    ผลปรากฎว่าไฟโชว์ t-belt ได้หายไปแล้วครับ จากนั้นก็ดับเครื่องแล้วประกอบคอนโซลกลับ
    ขอบอกว่าทุลักทุเลมากกว่าจะเสร็จ เหอะๆ อยากทำเองก็งี้แหล่ะ

ทำเองได้แล้วภูมิใจยังไงไม่รู้ แต่เห็นเขาบอกกันว่าเข้าศูนย์ให้เขาทำให้ ร้อยเดียวเอง หุหุ

21. surach8

337
    6
    0
    DIY คอนโซลเกียร์ MTX สำหรับท่านที่วางเครื่องมา
    วัสดุอุปกรณ์
    1. ไม้อัดตามแต่สะดวก ผมขอแบ่งซื้อมา 30 บาท
    2. สว่านไฟฟ้า
    3. เลื่อยฉลุไฟฟ้า
    4. ค้อน
    5. ตะไป สำหรับไม้
    6. กระดาษทราย
    7. กาว ลาเท็กซ์ กาวยาง
    อื่นๆ แล้วแต่ท่านจะมี
    ขั้นตอน
    วาดแบบ ตัดไม้ ให้ได้ตามแบบ ส่วนไหนต้องการเพิ่มเติมอะไรลงไปแล้วแต่จินตนาการ
    ของผมเพิ่ม Switch เข้าไป 6 ตัว ติดเล่นๆ สวยๆ
    ดูรูปเริ่มต้นไก่อนยังไม่เสร็จ รอกาวแห้ง แล้ว ขัดหุ้มหนัง

22. surach8

337
    6
    0
    มาต่อครับ

หุ้มหนัง และ ติดตั้ง
    ฝีมือไม่เนียบมากครับแต่ภูมิใจ ไม่ต้องเสียเงิน 800 บาท ตามที่ไปถามร้านเครื่องเสียงไว้
    งานนี้เสียค่าไม้ไป 30 บาท ส่วนของอื่นๆม่อยู่แล้ว คิดรวมๆกันไม่เกินร้อยบาท

23. Bigtiger

Bigtiger New Member Member

344
    8
    0
    มีรูปให้ดูมั้ยครับ
    คือผมไม่รู้ว่าขั้ว E1 กะขั้ว Tc อยู่ตำแหน่งไหนครับ
    ขอบคุณมากครับ

24. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0

รอครับ ๆ รอภาคต่อครับ:p

25. surach8

337
    6
    0
    ไม่เคยใช้เครื่อง นี้เหมือนกัน แต่ขั้วที่ว่านี้อยู่ในกล่อง ไดเอ็ก ในห้องเครื่อง ครับ

26. FoRDeZ

FoRDeZ New Member Member

132
    1
    0
    พี่ๆครับ

ถ้าเอาแผงข้างประตูของ surf มาใส่ ไมตี้ จะได้มั้ยครับ ต้องแปลงรึป่าว

แบบว่าอยากได้พวกกระจกไฟฟ้าด้วยอ่ะไรประมานนี้อ่ะครับ

^^

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 21:54:41 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:54:26 ----------

พี่ๆครับ

ถ้าเอาแผงข้างประตูของ surf มาใส่ ไมตี้ จะได้มั้ยครับ ต้องแปลงรึป่าว

แบบว่าอยากได้พวกกระจกไฟฟ้าด้วยอ่ะไรประมานนี้อ่ะครับ

^^

27. surach8

337
    6
    0
    ลองดูตามนี้ครับ

ประตู Surf ยาว 103.5 cm. วัดที่แนวคิ้วกลางประตู

ส่วนระบบกลไกกระจกไฟฟ้า น่าจะดัดแปลงได้

ถ้าเป็น รถ 4 ประตู และ ตอนเดียว น่าจะใส่ได้เลยเพราะประตูสั้นกว่าแบบ Cab

28. FoRDeZ

FoRDeZ New Member Member

132
    1
    0
    อ่อ คือ ของผมแคปอ่ะครับ

แต่จะไปลองวัดดูเผื่อจาใส่ได้ ^^

ขอบคุณครับ

29. รูป

ตรงวงกลมแดงๆนะแล้วก็ทำจ้ำขั้ว E1 กับขั้ว Tc เข้าด้วยกัน ((ต้องบิดกุญแจอยู่ในตำแหน่งปิดเท่านั้น))---ตำแหน่งที่ล็อคพวงมาลัยไฟดับหมดแต่ไม่ต้องดึงกุญแจ

บิดกุญแจ เปิด-ปิด-เปิด ย้ำคันเร่ง 10 ครั้ง
    ปิด-เปิด ย้ำคันเร่ง 3 ครั้ง
    ปิด-เปิด ย้ำคันเร่ง 5 ครั้ง
    ปิด-เปิด-ปิด-เปิด ย้ำคันเร่ง 10 ครั้ง
    ปิด-เปิด ย้ำคันเร่ง 3 ครั้ง
    ปิด ถอดขั้วที่จ้ำไว้ออก
    เปิด-ปิด-เปิด start

30. tanusmay

tanusmay New Member Member

394
    1
    0
    แหล่มๆ ทั้งนั้นเลยคราบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้