ขอประนามนิสัยขับรถแย่ๆของสมาชิก D-Max club ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Keng_Type_Z, 7 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
  2. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    มาแล้ว เจ้าของกระทู้ว่าไงจ๊ะ

.......ก่อนที่ผมจะเปลี่ยนเลน จากซ้ายมาขวา ผมดูแล้วว่าเขาขับทั้งระยะประมาณ 10 เมตรได้ ผมเปิดไฟเลี้ยวขวากะจะเปลี่ยนเลน เท่านั้นแหละเขาก็กดคันเร่งเครื่องยนต์ เสียงยังกะเรือวิ่งมาฉิ่วเลย ทั้งดริบไฟ ทั้งแตร กดยาวๆๆ มาก ทำไงหล่ะผมมาครึ่งลำแล้ว พวกก็ไม่เบรกจงใจขับจ่อๆๆ งั้นแหละ
    ผมมองนะ.... ถ้าเขาขับเหมือนที่เขาทิ้งระยะมา ความเร็วของรถผมไม่น่ามีปัญหาที่จะเปลี่ยนเลนเลย ....แต่อาจจะด้วยจิตใจที่ไม่เปิดกว้างของเขานั่นแหละ

อ่านแล้วมีประเด็นเกี่ยวข้องกับเจ้าของกระทู้

1. ทิ้งระยะ 10 เมตร (เยอะเกิน) :D
    2. กดคันเร่งแล้วเสียงเหมือนเรือ (เสียงดังเกิน) :eek:
    3. ไม่ใจกว้าง :rolleyes:

อิอิอิ แซวเล่นนะท่าน จขกท.

หลังจากที่ผมอยู่ข้างหน้าเขาแล้วเขาก็เปลี่ยนมาอยู่เลนซ้ายทันที ขับตีคู่ผมมาและเบียดมาคร่อมเลนกลาง มอเตอร์ไซด์ยังไปไม่ได้เลย ยังบีบแตรไม่หยุด ทำท่าจะหักรถมาชนหลายที ผมเฉยๆ และไม่มองด้วยว่าเขาจะทำท่าทางอะไร ยกนิ้วอะไร ขี้เกียจ รำคาญ เพราะเห็นรถท่าทางแรงๆ ในเวปนี้มาเยอะแล้ว และที่สำคัญไม่เฉพาะเขาหรอกที่บีบแตรใส่ผม....เขาก็โดนคนอื่นบีบแตรใส่ เหมือนกัน
    .......แต่เขาเล่าไม่หมดแค่นั้นแหละ...... นี่คือความจริงของเหตุการณ์ในวันนั้น

รถท่าทางแรงๆ ในเวปนี้ แปลว่าไรหรอครับ ไม่เข้าใจอ่ะ :(

+++++++++
    ......ปกติผมขับรถ ไม่มีนิสัยปาดหน้าปาดหลังอยู่แล้ว ส่วนมากจะโดนคนอื่นๆ ปาดมากกว่า ถ้ามีความผิดเกิดขึ้น ผมขอยอมรับผิดจริงๆ ทุกกรณี ที่สร้างความเสื่อมเสียให้กับคลับที่ผมรักที่สุด และดีที่สุด ไม่ว่าเหตุการณ์ความจริงจะเป็นอย่างไร แล้วแต่ใครจะอ่านจะเชื่อก็แล้วกัน เรื่องเกิดขึ้นแล้วและผ่านไปแล้ว ผมไม่รู้ว่าจะทำอะไรอย่างไรเหมือนกัน.....

ดีครับ

ก็ลองพิจารณาดูแล้วกันว่า ใครถูกใครผิด ผมก็เป็นสมาชิกดีแม๊กคลับ ก็ขอบอกได้แค่ว่า ก็มีสมาชิกกลุ่มน้อยที่มีนิสัยการขับขี่แบบปาดซ้ายปาดขวา และไม่มีน้ำใจบนท้องถนน ผมไม่ได้เข้าข้างสมาชิกหมายเลย 941 หรือ จขกท. แต่เอามาให้ดูว่าเขาที่โดนอ้างถึงมีตัวตน และไม่ใช่วัยรุ่นที่ขับรถนิสัยแย่ ๆ

โดนกรูเต็มๆ:D

ส่วนตัวก็เคยพบเจอสมาชิกจากหลายคลับ รวมทั้งที่ติดสติกเกอร์เว็บนี้ ขับแบบปาดและไม่มีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทางบนท้องถนน แต่ว่ามันเป็นเรื่องปกติที่เกิดขึ้นอยู่ทุกวี่ทุกวันบนท้องถนนในกรุงเทพ นิสัยการขับขี่ขึ้นอยู่กับผู้ที่ควบคุมรถ ไม่ใช่สติกเกอร์คลับ

อย่ามองสิ่งไม่ดีเป็นเรื่อง ปกติครับ ไม่งั้นบ้านเมืองชิบหายกันพอดี :mad:

ยังไงขอให้มีน้ำใจให้แก่กัน แบ่งปันกันสำหรับเพื่อนบนท้องถนน อุบัติเหตุจะได้ไม่เกิดขึ้น

เห็นด้วยครับ :)

ถ้าความเห็นแรงเกินขอโทษละกันครับ
    ยอมรับว่าเสือกเรื่องของชาวบ้าน
    แต่บางอย่างอ่านแล้วมันคันยิกๆยังไงไม่รู้
    ร้อนตัวไปเองมั๊ง

อีกอย่างคิดว่าเมื่อมีกรณีพิพาท ก็ควรจะเคลียร์ให้ลงครับ
    ไม่งั้นมันก็จะบาดหมางกันอยู่ในใจ
    ยังไงเอาใจช่วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤศจิกายน 2008
  3. Story of love

Story of love New Member Member

395
    2
    0
    ผมว่าการขับรถแล้วไปปาดเขาหรือเขามาปาดเรามันเรื่องธรรมดาครับ
    อยู่ที่จิตใจของแต่ละคนมากกว่าครับ

ไปอ่านมาจากในนี้ http://www.bbznet.com/scripts2/view....order=numtopic

สมาชิกคลับนี้คิดแบบนี้จริงๆเหรอครับ ถ้านี่เป็นเรื่องธรรมดา ผมก็ไม่แปลกใจในสิ่งที่เกิดขึ้นแล้วครับ

4. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ในเมื่อเรื่องปาดหน้ามันเป็นเรื่องที่ไม่ดี....แล้วยังมาเห็นเป็นเรื่องที่ปกติไปแล้ว......

ผมว่า คนไทยเป็นอย่างงี้แหล่ะ....อะไรไม่ดี..ก็ไม่รู้จักปรับปรุงแก้ไข..มีแต่ให้มันผ่านๆไป...จนเป็นเรื่องปกติ......

แล้วชาติไหนจะเจริญฟร่ะ.....เข้ๆๆๆๆ

5. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    แล้วไอ้ตำแหน่งประธานสนามสอบมันเกี่ยวอะไรวะ

อ๋อ จะแสดงว่ากูใหญ่งั้นเหรอ

สมองคิดได้แค่นี้จริงๆอ่ะ เป็นประธานสอบได้ไงวะ

แล้วห่าง 10 เมตรอ่ะ ดูความเร็วบ้างหรือเปล่าว่าความเร็วเท่าไหร่

เจอมาเยอะละไอ้พวกเปลี่ยนเลนกะความเร็วไม่เป๋น คิดแต่ว่าตัวเองถูก

"คนที่เป็นฝ่ายเปลี่ยนช่องทางจราจร นอกจากต้องให้สัญญานแล้ว ต้องเป็นฝ่ายเปลี่ยนช่องทางอย่างระมัดระวังด้วย"

คุณไม่มีจังหวะเข้า คุณก็อย่าดันทุรังเข้า

เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า เข้าใจว่า กูเปิดไฟเลี้ยวแล้ว กูต้องเข้าให้ได้

เจอมาเยอะแล้วไอ้พวกขับรถแบบนี้ บางทีกะระยะ กะความเร็วของรถที่มาก็ไม่เป็น

หรือว่าไอ้ตำแหน่ง "ประธานสอบ" เนี่ย มันบอกว่า กูถูกเสมอ งั้นเหรอ

การที่คุณอ้างตำแหน่งขึ้นมา มันบอกถึง "สันดาน" ของคุณเลยว่าเป็นคนอย่างไร

ว่ากันในแง่กฏหมาย หากมีการชนกัน ยังไงคุณก็ผิด ทำไมถึงผิด ก็ลองนั่งคิดว่า ใครเป็นฝ่าย "ควรระวัง"

หลายครั้งผมจะเปลี่ยนเลน ผมโดนเร่งมาปิดช่องทาง หรืออาจจะด้วยผมกะจังหวะไม่ดี ผมก็"ไม่ดันทุรังเข้า"

รอจังหวะใหม่แล้วค่อยเข้าไป "จะดีกว่าไหม"

ไม่มีจังหวะ "กูไม่เข้าก็ได้"

เป็นวิธีคิดง่ายๆเลย ถามเด็ก เด็กมันก็ตอบได้ "ใช้จิตสำนึกล้วนๆ"

แต่ผู้ใหญ่ มันตอบไม่ได้ เพราะมันเริ่มมีทิฐิ ความเห็นแก่ตัว ความคิดแต่ว่าตัวเองเก่ง ตัวเองใหญ่ ตัวเองถูก

จนลืม "สำนึกง่ายๆ" ว่าเราอยู่ในฐานะที่เราควรจะต้องเป็นฝ่าย "ระมัดระวัง" หรือไม่

ก็ฝากเอาไว้ให้คิด ถ้าทุกคนทำได้บนท้องถนนก็คงอุบัติเหตุน้อยลง

aeb และ Fredy ถูกใจสิ่งนี้
  6. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    อย่าไปว่าคลับเลยครับ เด๋วมันจะเลยเถิดกันไป
    มันเป็นเรื่องของบุคคล และจิตสำนึกของการอยู่ร่วมกันในสังคม
    ผมว่าคลับไม่เกี่ยว เชื่อว่าคนดีๆในคลับเค้าก็เยอะครับ

ที่ดีก็ต้องชม ที่ไม่ดีก็ต้องบอกกันให้เข้าใจครับ :D

7. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    จะยังไงก็แล้วแต่ผมว่าฝ่ายที่เบียดมาเลนส์เขาก็เป็นฝ่ายผิดอยู่ดี ถึงเขาจะจงใจหรือไม่จงใจเร่งมาปิด

ก็ตามถ้าเขาเร่งมาปิดแสดงว่าเขาไม่ให้คุณไป คุณก็ไม่ควรที่จะเบียดไปต่อ

8. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เฮ้อ....

9. lastsamurai

lastsamurai Guest

0
    0
    0

มันเป็นเรื่องของบุคคล2คนในเหตุการณ์ ไม่สามารถบอกได้ว่าในตำแหน่งนั้นๆเกิดอะไรขึ้นบ้าง จากที่อ่านมา5หน้า น่าจะจบแล้วอย่าจุดชนวนต่อเลยครับ

10. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    คนไทยรักกันเยอะ ๆ นะคับ
    อย่างน้อยทาง Dmax คู่กรณีก้อเข้ามาชี้แจงแล้ว

เอ . . เหลือแต่ใครนะ ที่ยังไม่เคลียร์ เพราะงานนี้ มี 2 กรรม ?

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤศจิกายน 2008
  11. Keng_Type_Z

Keng_Type_Z New Member Member

88
    7
    0
    ผมขอแก้ต่างสักนิดนะครับ

ที่เหลือไปตัดสินใจกันเอาเอง

1. ตอนเช้าเส้นนั้นรถติดเหี้ยๆ แล้วมันจะมีช่วงที่ผมทิ้งระยะเป็น 10 เมตรหรือเปล่า คิดกันเอาเอง

2. จังหวะที่คุณปาดหน้ารถผม ผมคิดได้แค่เท้าเหยียบเบรคกับมือซ้ายบีบแตรเท่านั้น
    ผมไม่มีสติพอที่จะเอามือขวาไปกะพริบไฟหรอก

เพราะตอนที่คุณปาดมาเนี่ย ผมเห็นประตูรถคุณอยู่ตรงหน้ารถผม
    แล้วไม่ได้ค่อยๆปาดด้วย คือหักมาทีเดียว

3. คุณปาดรถผมเสร็จ ผมได้ขับออกไปเลนซ้ายตีคู่จริง
    เพื่อมองหน้าคุณจริง ด้วยความโมโห และ หวังว่าจะมีการยกไม้ยกมือขอโทษ แต่ว่าไได้รับการกระทำเหล่านั้นกลับมาเลย

4. หลังจากที่ผมอยู่เลนซ้าย ผมไม่ได้บีบแตรและขับคร่อมเลนกลาง
    และที่สำคัญ ผมไม่ได้จะหักชนคุณด้วย ถ้าผมแลก ผมชนคุณตั้งแต่ปาดหน้าผมแล้วล่ะ

5. ผมไม่ได้ยกนิ้วอะไรให้คุณด้วย

ในเมื่อคุณขอโทษผมแล้ว ผมก็จะจบ

12. Dbass

Dbass New Member Member

155
    3
    0
    อ่านเดลีนิวส์ มีคนใช้รถกระบะ D Max ไปขโมยมอเตอร์ไซค์ของชาวบ้าน

โดนชาวบ้านยิงตาย 1 ศพ ท้ายรถและด้านข้างมีสติ๊กเกอร์ของ D-Max คลับด้วย

รูปอยู่ใน หนังสือพิมพ์เดลี่ นิวส์ ..

ถ้าใครเอาสตอ๊กเกอร์คลับติดรถ แล้วเกิดมีคนยืมรถไปใช้ทำผิด แบบนี้เสียชื่อคลับหมด

13. รู้สึกแปลกๆนะครับ แทนที่จะเอาน้ำมาดับไฟ แต่เหมือนเอาฟืนมาใส่มากกว่า :cry:

ที่อ่านมาผมเห็นคำขอโทษต่อคลับของคุณ แต่ไม่มีคำขอโทษต่อ จขกท.เลยครับ
    และถ้าคิดซักนิด ทำมันลงไปแล้ว ควรเปิดกระจกยกมือขอโทษซักนิด ไม่ใช่ทำเป็นไม่สนใจ มันยิ่งดูไม่ดีเข้าไปใหญ่ :(

และผมขอแย้งนิดนึงเถอะครับ กับที่คุณบอกว่า "......ปกติผมขับรถ ไม่มีนิสัยปาดหน้าปาดหลังอยู่แล้ว" คุณช่วยมาอ่านคอมเมนส์ในนี้ที่ผ่านๆมาหน่อยเถอะครับ ผมสงสัยว่าทำไมยังมีคนอื่นที่เป็นคู่กรณีกับคุณอีกครับ :confused:

และเสริมอีกนิดนึง ที่คุณบอกว่า "ส่วนมากจะโดนคนอื่นๆ ปาดมากกว่า" จะหมายถึงว่าคนอื่นทำไม่ดี แล้วผมทำไม่ดีบ้างคงไม่เป็นไรหรอครับ? :confused:

แต่ถึงยังไง จขกท. ก็คงไม่ติดใจอะไรแล้ว ก็ยินดีด้วยครับ

ผมต้องขอโทษด้วยครับ ถ้ารู้สึกไม่ดีกับข้อความนี้

14. Keng_Type_Z

88
    7
    0
    1. 10เมตร หรือ 1เมตร:p
    2. ดังเกิ๊นน:D
    3. ซะงั้น:confused:

15. manU2597

manU2597 New Member Member

8
    0
    0
    ****ผมเห็นด้วยครับ ตอนนี้ผมว่าเป็นเรื่องของคน 2 คน แล้วนะครับ :D:D

***ส่วนอีกกระทู้

----อ่านเดลีนิวส์ มีคนใช้รถกระบะ D Max ไปขโมยมอเตอร์ไซค์ของชาวบ้าน

โดนชาวบ้านยิงตาย 1 ศพ ท้ายรถและด้านข้างมีสติ๊กเกอร์ของ D-Max คลับด้วย

รูปอยู่ใน หนังสือพิมพ์เดลี่ นิวส์ ..---

*** อันนี้ ของปลอมครับ ของดีแม็กคลับ ไม่มีรุ่นนั้นครับ :sad::sad:
    ยังไงตอนนี้ อีกฝ่ายก็ออกมาแล้ว ผมว่าอย่าเอาคลับมาเกี่ยวเลยครับ เดี๋ยวจะไปกันใหญ่
    มีแค่เค้า สองคนเท่านั้นที่อยู่ในเหตุการณ์ ให้เค้าเคลียร์กันเองเถอะครับ

ส่วนตัวผมขับกระบะครับ ผมชอบรถแต่ง ไม่ว่ากระบะหรือเก๋ง ผมชอบหมด
    คันไหนแต่งสวยๆ โดนใจ ผมอยากจะเข้าไปทำความรู้จักและขอความรู้
    ไม่อยากให้คนไทยเหมือนกัน รักรถเหมือนกัน ต้องมาทะเลาะกัน
    ขอบคุณ เวปนี้ และเจ้าของกระทู้ที่ผมอ้างอิงถึง
    ขอบคุณครับ :D:D:D:D:D

ปล.ขออภัยครับมือใหม่ใช่บอร์ดไม่คล่อง อิอิ

16. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    อ่ะ มาดูห่างๆ ละกันครับ ผมก็ผ่านเส้นนั้น ทุกวันเหมือนกัน

17. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ผมก็เคยคิดแบบนี้คับ:D

18. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    (= =")

19. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ขอดูห่างๆ อิอิ ผมไม่ชอบคำพูดของแอดมินใน คลับเค้าเท่านั้นเอง

20. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    หุ หุ..........คำถามนี้.........

คนที่ลบกระทู้ สะดุ้งเฮือก คร๊าบบบบ..................

คนที่ดูแล บอร์ด /คลับฯ จะตอบยังไงดีหว่า????........

aeb ถูกใจสิ่งนี้
  21. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    อืม . .
    หมายถึง เหตุผล ชี้แจง เซ็งกะบ๋วย ใช่ป่ะ ? ? ?

22. jazz std mo up

jazz std mo up Member VIP

197
    5
    18
    ทิ้งช่วงห่างประมาน10เมตร

. ผมว่าท่าเปน10เมตรจิงๆ คงไม่มีคุนคนเดียวหรอกนะที่แทรกเข้ามา

น่าจะหลายคันอยุ่ เพราะระยะห่าง10เมตรไม่น้อยนะ แร้วรถติดๆเค้าจะเว้นไว้ทำไมถึง 10เมตร

ไครผิดไครถุกผมไม่รุ้ ไม่ได้อุย่ไนเหตุการ แต่ก้ขอไห้จบลงด้วยดี

ปล.ท่าข้อความที่เขียนมามันไม่เข้าตาไครก้โพสบอกได้เลยคับ

จะลบไห้ สวัสดี

23. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

นั่นซิ.....!! :D

24. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    อภัยให้กันเถอะคับ :D

ในสังคมที่มีคนอยู่รวมกันมาก ๆ

ย่อมมีการขัดใจบ้าง โกรธกันบ้างเป็นธรรมดา

เพราะคนเรามีอัธยาศัยใจคอไม่เหมือนกัน

แม้แต่ตัวเราเองบางครั้งยังไม่พอใจการกระทำของตนเองบ่อย ๆ

ยิ่งติดต่อกับผู้คนมากเท่าไหร่

ความขัดใจก็ยิ่งเพิ่มขึ้น

การรู้จักให้อภัยในความผิดพลาดของกันและกันจึงเป็นสิ่งจำเป็น

เมื่อเราทำอะไรผิดพลาด หรือล่วงเกินผู้อื่น

เอ๋ยปากขอโทษขออภัยทันที

ส่วนผู้ที่ถูกล่วงเกิน ก็ให้อภัย ไม่ถือโทษต่อกัน

คนเราฝึกตนเป็นคนหนักแน่น ไม่โกรธง่าย รู้จักให้อภัย รู้จักการขอโทษแล้ว

การทะเลาะวิวาท การแตกร้าว ในสังคม ก็จะหมดไป

สังคมจะมีแต่ความสามัคคีและเกิดสุข

25. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    เจอบ่อยครับ พวกเปลี่ยนเลน กระทันหัน โดยไม่สนเลย ว่าคันข้างหลังเค้า มาเร็วยังไง เเล้วปล่อยให้ คันข้างหลัง รับสถานการณ์เอาเอง เบรกอยู่ก็ดีไป หักได้ ก็หักหลบไป เเถมยังไม่เปิดไฟเลี้ยวอีก

26. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ถูกต้องเลยคับ

27. Keng_Type_Z

88
    7
    0
    ณ.เวลานี้ตัวผมเองถือว่า ผมไม่ติดใจอะไรกับคู่กรณีแล้ว

ด้วยเหตุผลที่เจ้าตัวคู่กรณีเค้าได้รับรู้ว่า การกระทำของเค้าที่ได้ทำไปในวันนั้น ได้สร้างความเดือดร้อน

ให้กับตัวผม และหวังว่าเจ้าตัวคู่กรณีจะเก็บไปคิดและปรับปรุงตัว รวมถึงมารยาทในการขับขี่บนท้องถนน

ถึงแม้ว่าผมจะได้รับ หรือ ไม่ได้รับคำขอโทษจากเค้าก็ตาม

สำหรับผมและคู่กรณีคงจบ แค่นี้

แต่สำหรับ admin บอร์ด D-max คลับเอง คิดว่าเค้ายังไม่เข้าใจหรือ งง อะไรบางอย่างในการทำหน้าที่ผู้ดูแลบอร์ด

28. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ไม่ได้กะจะให้เรื่องมันยาว แค่สงสัยว่าถ้ามาชีแจงแบบนี้

สมมุติ วันนั้นเกิดเหตุชนขึ้นมาจริงๆ คุณว่าตำรวจที่มาดูเหตุการณ์

จะตัดสินว่าใครผิด

ถูกต้องเรื่องใช้ถนนมีน้ำใจให้กัน แต่ถ้าเป็นผมจะเปลี่ยนเลนน์แล้วคันหลังที่อยู่

ในทางเอกบีบแตรไล่ผมก็คงจะไม่แทรกต่อ เพราะผมก็รักรถ ไปช้าหน่อยดีกว่าต้อง

นั่งริมถนนรอประกัน

ปล.ผมก็อยากให้เรื่องมันจบสวยๆยังงัยก็อาจจะต้องเจอกันบนถนนอีก เป็นมิตรกันไว้ดีกว่า

29. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0

ใจเย็นครับท่าน เสียดายบรรยากาศหน้าหนาวหมด

ปลที่บ้านท่าหนาวหรือยัง .ขอนแก่นหนาวแล้วครับ 555555

:D:D:D:D:D:D:D:D:D

washira ถูกใจสิ่งนี้
  30. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18

ใช่เลยพี่ เห็นด้วย

ปล. ทางโน้นเค้ามาขอโทษ รึ มาทำให้เรื่องมันยาวขึ้นวะเนี่ย เฮ้ออ......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้