...RoveR 623 มีอาการเยี่ยงนี้...รบกวนสหายช่วยที....

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย The Old RoveR, 2 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. The Old RoveR

The Old RoveR New Member Member

4
    0
    0
    สวัสดีครับ มีคำถามมากวนใจเพื่อนๆพี่ๆน้องๆอีกแล้ว ปัญหาของ ผมคือ
    1.ตอนนี้ใช้ Remote เปิด-ปิด lock ไม่ได้เพราะตัว lock ฝั่งคนขับมันเหมือน
    จะฝืดๆ คือ กดจาก Remote มันจะไม่ขึ้น-ไม่ลง ต้องใช้มือดึงหรือกดเอา
    ทีนี้ผมเลยต้องใช้วิธีบิดเปิด-ปิด เอาจากกุญแจ ซึ่งเคยมีคนบอกว่า วิธีนี้ไม่ดี
    ทำให้ระบบกันโขมยไม่ทำงาน ซึ่งแรกๆ ผมก็ทำวิธีนี้ ตอนบิดจะ lock ประตู
    ไฟเลี้ยว และไฟสัญญาณตรงประตูก็ยังกระพริบดี
    มาวันนึงเร็วๆนี้เอง ผมก็บิดเปิดประตูตามปกติ พอจะสตาร์ทปรากฏว่า เครื่อง เงียบฉี่เลย ดังแป้กๆๆ แต่ไม่มีอาการ spaRk ใดๆทั้งสิ้น...ทีนี้เริ่มหลอนเพราะ
    เคยเป็นแบบนี้มาครั้งนึง แต่ตอนนั้น นึกว่าเพราะระบบแก้ส/น้ำมันยังไม่ลงตัว
    ครั้งนี้เป็นอีก แต่พอผมลองเอามือดึงตัว lock ประตู ด้านคนขับ ขึ้นๆลงๆ
    สัก 3-4 ที ลองสตาร์ทดูอีกทีเหมือนจะมีเสียงแตร...ปิ้น!! สั้นๆดังขึ้น ทำงี้
    อยู่สัก 3-4 ครั้ง เพราะงงว่ามีเสียงแตรได้ไง แต่พอลองสตาร์ทดูอีกก็เครื่องติด
    ขับได้ปกติ แต่ตอนนี้สิ่งที่เกิดขึ้นคือ ตอนที่จะ lock ก่อนลงรถ ไม่ว่าจะกดด้วย Remote หรือ บิดLock ด้วยกุญแจไฟกระพริบใกล้ที่กด lock และ ไฟเลี้ยว
    ก็ไม่มีแล้ว...!!! เกิดอะไรขึ้นครับ???

2.อาการต่อเนื่องที่ผมเพิ่งสังเกตคือพอจอดและดับเครื่องแล้ว..ดันมีเสียงพัดลม
    ตรงเครื่องดังขึ้นมา หวื้ออออออ....เบาๆ...เกิดอะไรขึ้นครับ??? ผีหลอกผม
    หรือเปล่า .แต่พอลองเอากุญแจเสียบแล้วบิดไปคลิ้กที่สองมั้งฮะ ให้พวกไฟเปิดได้ เสียงพัดลมผีนี้มันก็หยุด......ลองปรึกษาเพื่อน เพื่อนบอกว่า เฮ้ยยยย พวกรถยุโรปก็งี้
    ถ้าเครื่องร้อน พัดลมมันจะเปิดอัตโนมัติ ระบายความร้อนพอเย็นมันก็หยุดเอง
    อาการแบบนี้รถ Benz ก็เป็น ซึ่งรถผม สักพัก มันก็หยุดเองด้วยจริงๆ....อยากถามว่าเกิดดอะไรขึ้นครับ??? รถท่านใดเคยมีอาการเช่นนี้มั้ยแล้วแก้ไขยังไง มีอะไรร้ายแรงหรือไม่ฮะ???....ขอบคุณที่ช่วยตอบและทนอ่านจนจบครับ

2. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    รู้ไม่มากแต่ว่าเคยเป็นเหมือนกัน
    ข้อแรก
    อาจเป็นที่ตัวกลอนประตูมีปัญหาฝืด อาจมีอะไรที่ไปขัดทำให้ขึ้นลงไม่สะดวก
    ถ้าเคยแด้มป์ประตูให้รีบถอดออกมาดูก่อนแผ่นแด้มป์อาจไปติดกับระบบล้อค
    นานๆไป มอเตอร์กระจกอาจพัง
    อาการไปกระพริบคือสัณญานกันขโมยทำงานหลังจากล้อกประตู
    จะสมบูรณ์ประตูทุกบานต้องปิดสนิท รวมฝากระโปรง หน้า หลัง และกุญแจต้องบิดจนสุดทางซ้าย
    กรณีแตรดัง ปิ้น ๆ ๆ สั้นๆคือระบบกันขโมยทำงาน ลองเข้าไปนั่งในรถแวให้คนล้อกจากข้างนอก(ให้ไฟกระพริบ สามที)
    แล้วลองดึงปลดล้อกจากข้างใน ถ้ามันร้อง แสดงว่ากันขโมยทำงาน(น่ายินดี)
    อาการบิดกุญแจแล้วเงียบไม่มีเสียงปั้มเบนซินทำงาน เกิดจากตัวรีเลย์ที่ใต้พวงมาลัยเริ่มไม่ดี ไปให้ช่างถอดออกมาบัดกรี หายเป็นปลิดทิ้ง ส่วนใหญ่ปั้มเบนซินในถังไม่น่าพังลองที่รีเลย์ตัวนี้ก่อน
    ข้อสอง ถูกต้องตามที่เพื่อนบอกมันจะติดตอนที่เครื่องร้อน(ดับเครื่องแล้ว)ถึงขีดไม่แน่ใจว่ากี่องศา
    การที่บิดกุญแจให้ไฟติดแล้วพัดลมดับเพราะว่ามันถือว่าเครื่องติดอยูครับอุณหภูมิต้องสูงกว่านี้ถึงจะติด(พัดลม) จากข้อสองแสดงว่าหม้อน้ำเริ่มไม่ค่อยดีมีความร้อนสะสมมาก
    ลองเปลี่ยนน้ำกับน้ำยาหล่อเย็นก่อน
    ถ้ายังเป็นคงต้องล้างหม้อน้ำหน่อย
    รถเรามันนานแล้วนะครับเรื่องขี้ร้อนเนี่ยปัญหาใหญ่เชียว
    ผิดถูกช่วยแก้ไขนะครับ
    ถือว่าแชร์จากประสบการณ์

3. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    เป็นเหมื่อนผมตอนได้รถมาเลยการล๊อค

:D:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 ธันวาคม 2008
  4. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    623 Services มีคำตอบ 0841408350

โทรมาคุยก็ได้ ไม่มีเวลาเขียนครับ

5. Giniejohny

Giniejohny Guest

0
    0
    0
    ระบบล็อก

เป็นเหมือนกันครับ สำหรับของผม เกิดจากตัวลูกเบี้ยวในตัว actuator ที่ใช้ในการล็อกครับ ตัวเฟืองมันจะถูกกันเป็นร่องเพื่อทำหน้าที่เป็น cam (คล้ายลูกเบี้ยว) ซึ่งเฟืองนี้ทำจากพลาสติด (POM) พอใช้ไปนานๆ มันเลยสึกครับ.... ทำให้กลไกล๊อกมันเข้าผิดจังหวะ และตัววัดตำแหน่งไม่ทำงาน ทำให้ รถมันเข้าใจว่า ประตูยังเปิดกับ ไม่เปิดสับสนกันไป (นานแล้วเลยจำไม่ได้ว่าเงื่อนไขมันยังไง อาจจะผิดพลาดบ้าง ต้องขออภัยครับ) ... ทีนี้ตัวกันขโมยก็เลยมั่วไปด้วย เพราะถ้ากดเปิดแล้ว มันจะรอจนประตูเปิดสุด พอวัดตรงนี้ไม่ได้ก็เลย เข้าใจไปว่ารถถูกขโมย ก็จะตัดไม่ให้ start เครื่องครับ

เลยแก้โดยการเอากาวตาช้างหยอดไปตรงเฟืองนั้นเพื่อบังคับมันไปเลย แต่ ไม่แนะนำครับ เพราะจะทำให้ระบบกันขโมยรวนถ้าหากกดรีโมทปิดประดูก่อนที่จะปิดประตูครับ .... คิดว่าง่ายสุดคือเปลี่ยนชุด actuator ตรงนั้นครับ ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้