ใครที่ใช้บิ๊กเอ็มอยู่ขอคำแนะนำด้วยคับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย แม็ค, 19 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. แม็ค

แม็ค Guest

0
    0
    0
    พอดีผมเพิ่งได้บิ๊กเอ็มมาหนึ่งคันคับรถคันนี้เป็นรถของพ่อผมเองซื้อป้ายแดงมาเมื่อ พ.ศ. 2534 ตัว BDI ตอนนี้เครื่องยนต์ก็ยังเป็นBD 25 ตัวเดิมอยู่ตอนนี้ใช้อยู่ที่ 450,000 ก.ม. ก็ทนมากๆนะเครื่องรุ่นนี้ คือผมอยากทราบว่าต้องมีการบำรุงดูแลรักษาอย่างไรบ้างคับผมยังไม่อยากเปลี่ยนเครื่องน่ะคับเรี่ยวแรงมันก็ยังดีอยู่มากๆสตาร์ทครั้งเดียวติดเลย ผมก็เลยอยากจะปรึกษาพี่ๆที่ใช้รถรุ่นนี้อยู่น่ะคับเพราะว่ารถคันนี้ไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง,เกียร์,เฟืองท้ายนานมากแล้ว และอื่นๆด้วย และต้องตรวจเช็คอะไรอีกด้วยหรือเปล่า เพราะตอนที่พ่อผมใช้เค้าไม่ค่อยจะดูแลรักษาซักเท่าไหร่เลย มีแต่ผมที่ดูแลมันอย่างดี ผมก็อยากให้พี่แนะนำส่วนอื่นๆอีกที่จะต้องดูด้วย ( เหมือนจะปลุกรถเก่ายังไงก็ไม่รู้ ) ขอบคุณที่ให้คำแนะนำคับ

2. BIRDBIRD111

BIRDBIRD111 New Member Member

78
    1
    0
    ก็จัดการถ่ายของเหลวทั้งหมดในรถ เช่นน้ำมันเครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย ให้ร้านช่วงล่างเช็คสภาพช่วงล่าง เบรค ล้อยางลูกปืน ดูว่ามีจุดใหนเสีย หรือเริ่มเสื่อมสภาพแล้วก็จัดดการซ่อมไปตามอาการครับเท่านี้ก็เรียบร้อยครับ

3. BD25 inside

BD25 inside New Member Member

53
    0
    0
    .......

ตามนั้นคับ :)

4. แม็ค

แม็ค Guest

0
    0
    0
    คือตอนนี้เสียงเครื่องยนต์มันดังมากเลยคับกับเดินเบาไม่นิ่งควรจะมีการแก้ไขอะไรบ้างคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้