อยากทราบเกี่ยวกับฟายวินหน่อยคับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย mlvec2005, 2 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mlvec2005

mlvec2005 New Member Member

377
    0
    0
    ผมดีตอนนี้ผมมีครัชทองแดงก้อนกับหวี2ชั้นอยู่อ่ะคับ แต่ยังไม่มีฟายวิน รถผมเป็นรถ D-MAX 3.0อ่ะคับ
    ไม่ทราบว่ามีฟายวินแต่งบ้างไหมคับเห็นเค้าบอกว่าถ้าไส่ฟายวินแต่งแล้วจาวิ่งดีขึ้นอ่ะคับผมก็ไม่รู้ว่าของดีแม็กนั้นมันมีหรือป่าวอ่ะคับ ยังไงรบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคับ

2. BIRDBIRD111

BIRDBIRD111 New Member Member

78
    1
    0
    ฟลายวีลแต่ง DMAX ไม่มีหลอกครับ เขาใช้ของเดิมมาทำเอาครับ

3. tel korat

tel korat New Member Member

216
    0
    0
    แล้วถ้าเป็นฟายวิน4d56แล้วนำมารถน้ำหนักมีผลดีหรือผลเสียคร๊าบช่วยแนะนำหน่อยคร๊าบ

4. น้าเอ๋...@MTC

น้าเอ๋...@MTC New Member VIP

3,988
    6
    0
    ตามมาช่วยอัพ อิอิอยากรู้เหมือนกัน เอาไว้เป็นข้อมูล

5. OHO

OHO New Member Member

1,619
    10
    0
  6. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    ตามความคิดผมนะครับ

ผมว่ารถดีเซลฟลายวีลน่าจะหนักๆไว้นะครับไม่ควรจะเบามาก

เพราะว่าดีเซลเป็นเครื่องที่กำลังอัดสูงครับดังนั้นมันจึงต้องใช้น้ำหนักจากฟลายวีลหรือแรงเหวี่ยงจากฟลายวีลมาช่วยในการหมุนเครื่องยนต์ครับ

ถ้าฟลายวีลเบาจะทำให้แรงเหวี่ยงที่จะส่งไปยังแต่ละสูบอาจจะน้อยลงอาจจะทำให้เครื่องเดินไม่เรียบก็เป็นได้ครับ แต่ในทางกลับกันถ้าฟลายวีลเบา

ในช่วงรอบปลายอาจจะทำให้วิ่งดีขึ้นครับเพราะภาระที่กระทำต่อเครื่องยนต์จะน้อยลงครับ

ผิดถูกยังไงก็ขออภัยนะครับ ที่เหลือรอเซียนตัวจริงมาตอบครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้